Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mod loa - Chia sẻ kinh nghiệm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tôi không biết về kỹ thuật đóng thùng loa nên có thắc mắc:
    1- Chợ có bán các mạch phân tần sẳn tại sao mình phải làm? hay chợ làm nghe không đạt?
    2-Tôi có người bạn chuyên đóng đàn guitar, anh này nói gỗ làm đàn hay thùng loa phải là gỗ đạt chất lương âm, lấy 2 miếng gỗ đánh vào nhau nghe thanh là đạt chất lượng.
    3-Dán mút sẽ làm âm thanh không đập vào mặt gỗ thùng loa nên gỗ tốt cũng thành gỗ xấu.

Comment

• Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Tôi không biết về kỹ thuật đóng thùng loa nên có thắc mắc:
      1- Chợ có bán các mạch phân tần sẳn tại sao mình phải làm? hay chợ làm nghe không đạt?
      Giữa mỳ ăn liền, mỳ quán vỉa hè và mỳ khách sạn nấu bác thích ăn loại nào?
      Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      2-Tôi có người bạn chuyên đóng đàn guitar, anh này nói gỗ làm đàn hay thùng loa phải là gỗ đạt chất lương âm, lấy 2 miếng gỗ đánh vào nhau nghe thanh là đạt chất lượng.
      Ông này còn nghiên cứu nhiều về âm học hãy phát ngôn các vấn đề gỗ đóng thùng loa bác ạ
      Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      3-Dán mút sẽ làm âm thanh không đập vào mặt gỗ thùng loa nên gỗ tốt cũng thành gỗ xấu.
      Mật độ nhiều hay ít, chất lượng mút tiêu tán âm còn qua thực tế. Mà cái lý thuyết mới này cụ già nghe được ở đâu thế? Giáo sư nào nghĩ ra vậy? Thảo nào VN tới hơn 9000 con gà sống thiến sót
      By three methods we may learn wisdom:
      First, by reflection, which is noblest;
      Second, by imitation, which is easiest;
      and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Nguyên văn bởi tks.pro1402 Xem bài viết
        cái loại mót trứng gà này mình mua ở đâu vậy bác em đi tìm hỏi mua mà sao ko ai bán hết anh ơi,em tính mua về bỏ vào cái loa nhà em thử có cải thiện được tí nào âm thanh ko.
        nhìn cái loa của anh cũng đã nhỉ,loại này của hãng nào vậy anh.
        Loại mút trứng gà này mình mua ở Lý Nam Đế, khúc khoảng gần Hòa Hảo. Có 2 loại 3cm và 5cm. Loại 3cm thì 145-150k 1 tấm lớn.
        Loại này không nhớ của hãng nào , để về coi lại. CS nó 250w, thấy để chữ US. Cái đó mình mua ở ve chai Nhật Tảo nên không được lựa, chỉ có 1 cái , thấy là dớt liền
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Tôi không biết về kỹ thuật đóng thùng loa nên có thắc mắc:
          1. Ý bác Vị là mạch phân tần thụ động? Chợ có bán loại 70K/cặp; 120k/cặp; 150k/cặp ... Em cũng có mua 2 cặp 70K thử cho mấy loa cỏ, nghe cũng tạm tạm. Nhưng em muốn DIY đó mà. Tại đang thi SUB DIY nên tự làm mọi cái thì mới thích .
          2. em cũng chơi đàn ghita/ đàn b...ầu nên biết chút chút. Gỗ dùng cho đàn thì phải đủ mỏng để khi cộng hưởng thì rung được , thớ càng sít càng tốt để chống dập/móp/nứt. Khi lựa đàn thì dùng thịt đầu ngón tay gỏ vô các vị trí gần "con ngựa" mà nghe tiếng ấm/vang là rất tốt.
          Mấy người bán đàn b..ầu người ta còn không dám đánh vecni lên mặt gỗ vì sợ đàn bị điếc vì không cộng hưởng mà rung được. Đàn ghita thì diện thích mặt gỗ cộng hưởng lớn hơn nên cho phép đánh vecni 1 lớp rất mỏng. Trước đây em tự đánh vecni cây đàn cũ thì nó điếc luôn vì đánh quá dày.
          Trong khi đó thùng loa thì lại phải chống cộng hưởng- rung, chống vang bên trong.
          3. Dán mút (em còn dán thêm 1 lớp cao su) đúng là làm cho âm không đập vào mặt thùng gỗ. Và đó cũng là mục đích . Em thì nghĩ khi đóng loa thì gỗ tốt xấu không quan trọng nữa, quan trọng là dùng gỗ đúng mục đích. Nếu dùng Gõ hay Cẩm lai đóng thì cũng bằng thừa và còn không đủ xốp để chống rung tần thấp. Nếu dùng gỗ miếng thì dùng gỗ Cao su (rẻ rề), hoặc Thông thì tốt, nhưng nó lại hơi nhẹ.
          Ý em là vậy , nếu thấy sai sót thì bác chỉ bảo cho em.
          Last edited by tepriu; 16-10-2013, 11:13.

Comment

• Loa kêu chưa bác Tép. Bác làm em hồj hộp quá
            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
              Loa kêu chưa bác Tép. Bác làm em hồj hộp quá
              Vẫn chưa xong toàn bộ. Mới xong khoang nén, đóng nắp trước và mài- gọt-trét mặt ngoài chờ dán giấy. Nhìn "em" còn ghẻ chóc quá, chưa đặt tên.
              Đường còn dài, còn làm mạch CS nữa mà (loa con + loa SUB).
              Attached Files

Comment

• Một số kiểu loa thú vị.
                Có 1 hình SUB có khung chống rung làm rất công phu bên dưới, và link: http://www.htguide.com/forum/showthr...r-Build-Thread
                Attached Files

Comment

• cụ cứ mài nhẵn rồi sơn đen xì mấy lớp lên rồi phun bóng nhẫy là ok.. Em thấy có tay tây lông cũng làm như rứa.. Mỗi tội trông bóng bẩy quá
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                    Một số kiểu loa thú vị.
                    Có 1 hình SUB có khung chống rung làm rất công phu bên dưới, và link: http://www.htguide.com/forum/showthr...r-Build-Thread
                    bác Tep ơi ! loại loa SUB vỏ hộp nhôm cứng thế này thì nó có hay như thùng gỗ không bác nhỉ ? loa này rất mỏng, mặt 22cm, 2 côn 1 nam châm ,nó trẹt như cái mẹt ấy , loa của hãng MBQ , mà sao màng nó cứng độ nhún rất ít mà đập thì rất rền bass !
                    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                      Giữa mỳ ăn liền, mỳ quán vỉa hè và mỳ khách sạn nấu bác thích ăn loại nào?
                      Mỗi loại mỳ có đặc tính riêng của nó. Không có gì dại dột bằng khi đi du lịch vào khách sạn gọi mỳ, chất lượng không ra sao cả mà lại bị chặt chém.
                      Để thương mại hóa sản phẩm, người ta cũng nghiên cứu kỹ thuật, cũng thử nghiêm nhiều lần, đạt yêu cầu mới sản xuất.
                      Nếu so kinh nghiệm mình thua họ xa. Tính toán tự làm lấy chủ yếu thỏa man niềm đam mê.

Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                      Mật độ nhiều hay ít, chất lượng mút tiêu tán âm còn qua thực tế. Mà cái lý thuyết mới này cụ già nghe được ở đâu thế? Giáo sư nào nghĩ ra vậy? Thảo nào VN tới hơn 9000 con gà sống thiến sót
                      Cần gì phải đợi qua thời gian thực tế? máy cô đọng oxy, compressor máy nha dán loại mút này giảm tiếng ồn đến 90%, đã chứng minh âm thanh không dội vào thùng gỗ.
                      Khoa học ngày nay không ai thiến gà cả, làm gì có trừong hợp thiến sót? Người ta cho gà ăn thức ăn có trộn hóc môn làm thay đổi giống. Các nhà chăn nuôi xem thấy những dòng này họ ôm bụng cười.
                      Last edited by vi van pham; 16-10-2013, 14:48.

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                        cụ cứ mài nhẵn rồi sơn đen xì mấy lớp lên rồi phun bóng nhẫy là ok.. Em thấy có tay tây lông cũng làm như rứa.. Mỗi tội trông bóng bẩy quá
                        Em sợ phần sơn vì điều kiện không cho phép (máy sơn phun ...), cho nên em chỉ mài nhẵn rồi ... dán giấy dán bàn cho nhanh bác nông à.
                        Bác có gợi ý gì em mạch power chuyên dùng cho SUB không? Em muốn tự DIY toàn bộ.
                        Loa 20cm của em có 250W thôi, em có mạch này nghe nói chuyên dùng cho SUB , chờ các bác góp ý. Hoặc là em dùng 7294 lái sò lần nữa.
                        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                          bác Tep ơi ! loại loa SUB vỏ hộp nhôm cứng thế này thì nó có hay như thùng gỗ không bác nhỉ ? loa này rất mỏng, mặt 22cm, 2 côn 1 nam châm ,nó trẹt như cái mẹt ấy , loa của hãng MBQ , mà sao màng nó cứng độ nhún rất ít mà đập thì rất rền bass !
                          Em nghĩ loa sub nó có đáp tần đủ tốt, thùng đủ cứng, nhôm chống rung rất tốt vì nó mềm. Nó có màng cộng hưởng phía sau không bác?!
                          Em thấy cái SUB megabass của Tivi nó cũng nhỏ xíu, hình thang, có 2 ống pha nhưng bên trong nó gần như đầy bông hút âm. Mặc dù nó làm bằng nhựa cứng nhưng rất nhiều vít siết để chống rung.

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                            Em nghĩ loa sub nó có đáp tần đủ tốt, thùng đủ cứng, nhôm chống rung rất tốt vì nó mềm. Nó có màng cộng hưởng phía sau không bác?!
                            Em thấy cái SUB megabass của Tivi nó cũng nhỏ xíu, hình thang, có 2 ống pha nhưng bên trong nó gần như đầy bông hút âm. Mặc dù nó làm bằng nhựa cứng nhưng rất nhiều vít siết để chống rung.
                            phía sau bên trong loa chỉ có mỗi miếng nỉ dầy lót giữa vỏ và đáy loa thôi bác à , còn cái vỏ hộp nhôm dầy, nó có bề dầy 5cm thôi , vậy cái loa có độ cao 4cm thôi , không có thông hơi gì cả , mà cái màng chính của nó cũng bằng tấm nhôm dẻo luôn , viền bằng cao su , bỏ một vật nặng 0,8kg lên mặt màng loa nó mới chịu nhún xuống 3mm !!!

Comment

• Thì ra làm thùng loa không cần gỗ tốt. Chú mới tìm thấy video chọn gỗ làm đàn guitar, âm thanh gỗ 2 mặt trong trẻo và khác nhau. Chú gởi link cháu xem giải trí.

Comment

Thì ra làm thùng loa không cần gỗ tốt. Chú mới tìm thấy video chọn gỗ làm đàn guitar, âm thanh gỗ 2 mặt trong trẻo và khác nhau. Chú gởi link cháu xem giải trí.
                                Tep thì lại nói về guitare thùng chứ không phải guitare điện.
                                Tep có link này nè bác Vị ơi: How to make a guitar - YouTube
                                Cái này nữa: http://www.youtube.com/watch?v=m0yYHh9goI0
                                Last edited by tepriu; 16-10-2013, 17:34.

Comment

Về tác giả

Collapse

tepriu Tìm hiểu thêm về tepriu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X