Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hệ thống Loa 3D (4.1- 5.1.... X.1)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Anh không cao nhưng bảo thủ khuyên em không chơi vì giờ là thời hiện đại hoá mà cứ mua đèn dầu về đốt là không nên dễ cháy nhà.Hôm nào đi được thì anh em mình đi tham quan và cho em nhìn đã cái gọi là Amp đèn.Còn làm thì mệt óc, phí công và đi ngược thời đại.

Comment

• Nguyên văn bởi LongElectric Xem bài viết
      Dear All member:
      Các bạn muốn xem thực hư 5.1 của mình?Vì chờ tepriu lâu quá. Mình chia sẽ cho các bạn xem.

http://www.mediafire.com/?1jjz4mq1d4pvy7i

Các bạn dowload về nghiên cứu, đây chỉ là 1 mạch Amp solo đơn và 6 cái mạch như vậy cộng thêm chút ít kinh nghiệm cân chỉnh sẽ có 5.1 hoàn chỉnh.
      PS: Vì mình chơi mạch này bằng linh kiện dán (SMD) và mạch 2 mặt nên nhỏ gọn.Muốn làm mạch 1 mặt cũng được hơi to tí.
      Trong này con 2N5551 <=> G1 SMD
      2N5401 <=> 2L SMD
      1N4148 <=> T4 SMD
      Chúc Vui !
      em gà bác giải thích dùm em với! chỉ cần làm 6 cái mạch như này thôi vậy sao bác!
      Không biết ký thế nào?

Comment

• chao cac bac ! em can cac bac giup em mot chuyen dc ko?
        bac nao co mach nguyen ly anpli 4.1 co the send cho em voi. em dang can lam mach. ngoi danh ưa ko bit lam the nao nen tim den cac bac day.

Comment

• Bác làm 5 mạch của bác LongE, rồi ghép lại sẽ đc mach 4.1 thôi mà
          Nguyên văn bởi tungtin Xem bài viết
          chao cac bac ! em can cac bac giup em mot chuyen dc ko?
          bac nao co mach nguyen ly anpli 4.1 co the send cho em voi. em dang can lam mach. ngoi danh ưa ko bit lam the nao nen tim den cac bac day.

Comment

• Bác làm 5 mạch của bác LongE, rồi ghép lại sẽ đc mach 4.1 thôi mà
            Nguyên văn bởi tungtin Xem bài viết
            chao cac bac ! em can cac bac giup em mot chuyen dc ko?

Comment

• Bác Long cho e hỏi tí, bác mua gỗ để đóng thùng loa thì thường chọn loại nào? Với lại mua ở đâu ạ. Bác chỉ e với. E ở Hà Nội

Comment

• Nguyên văn bởi Đức_CDT Xem bài viết
                Bác Long cho e hỏi tí, bác mua gỗ để đóng thùng loa thì thường chọn loại nào? Với lại mua ở đâu ạ. Bác chỉ e với. E ở Hà Nội
                Ván MDF tuỳ vào thể tích và áp suất mà chọn loại dày mỏng ra sao.Cái này bạn phải tính toán sao cho hợp lý!

Comment

• Các bác cho hỏi, khi mình làm xong mạch loa 5.1 thì mình nghe file nhạc mp3 trên máy tính nó có ra 5.1 không?
                  hay là nhạc 5.3 thì có định dạng khác?(
                  thanks

Comment

• mua ở đâu thế vietquan.tui tìm mãi mà ko có chỗ

Comment

• Nguyên văn bởi phucjose Xem bài viết
                      Các bác cho hỏi, khi mình làm xong mạch loa 5.1 thì mình nghe file nhạc mp3 trên máy tính nó có ra 5.1 không?
                      hay là nhạc 5.3 thì có định dạng khác?(
                      thanks
                      nhạc mp3 chỉ là mono hay stereo thôi. 5.1 là hệ thống mô phỏng âm thanh 3 chiều giống ngoài hiện thực, thường dùng để xem phim. Bộ loa 5.1 có 6 ngõ vào lấy từ ngõ ra 5.1 của đầu DVD hay soundcard máy tính. Không phải tất cả đầu DVD hay soundcard nào cũng có ngõ ra 5.1.

Comment

• I. Loa đa kênh để làm gì?
                        Các bạn lưu ý loa đa kênh x.1 chỉ để xem phim thôi vì nguồn phim HD bây giờ nó chủ yếu là 5.1. Còn nghe nhạc thì cứ Stereo thôi (2.0) là hay nhất vì nó chỉ cần thế và nguồn nhạc chỉ là 2.0. Hiện tại cũng có nhạc DTS 5.1 nhưng đã là loại nhạc này thì hệ thống loa đa kênh làm tương tự loa xem phim sẽ được mô tả dưới đây.
                        II. Làm bộ loa đa kênh để xem phim như thế nào?
                        Muốn lắp hệ thống loa x.1 thì đơn giản là lắp x+1 bộ khuyếch đại riêng biệt, ở thời điểm này cũng chỉ cần đến 5.1 vì các nguồn phim HD các bạn kiếm được bây giờ cũng chủ yếu là nguồn âm thanh 5.1 (dùng IC TDA2030 hoặc bất kỳ IC nào, các mạch này là mạch chỉ có một kênh, lấy luôn từ datasheet của các IC đó nó có mạch mẫu rồi)
                        Như vậy ta có 6 mạch công suất sử dụng IC TDA 2030 cho dễ lắp (trong diễn đàn rất nhiều người đã post mạch này, trong đó có tôi) rồi làm như sau:
                        a) 2 mạch công suất cho 2 loa Trái (Left), Phải (right).
                        b) 1 mạch công suất cho loa Trung tâm (center).
                        c) 2 mạch công suất cho 2 loa rìa trái (Rear right), rìa phải (Rear right).
                        d) 1 mạch công suất cho loa SUB (loa siêu trầm).
                        + Thế là dùng hết 6 mạch khuyếch đại công suất nhé,
                        Còn từ các nguồn âm thanh 5.1 thì các bạn phải có card âm thanh 5.1 nếu là máy tính để bàn (nếu là máy tính xách tay thì mua cái card USB Sound blaster XFI của Creative, nó sẽ cho ra đủ 5.1 kênh từ cổng USB của máy tính) hoặc lấy từ đầu ra 5.1 có sẵn trên các đầu DVD để khuếch đại ra loa qua hệ thống các kênh trên.
                        III. Lắp loa 2.1 nghe nhạc thế nào?
                        Như đã nói, nghe nhạc thì cứ stereo là ngon. Còn vẫn muốn 2.1 để có một cái loa sub riêng thì rất đơn giản, chỉ cần lắp 3 mạch khuyếch đại riêng rẽ và một mạch lọc thông thấp (tốt nhất sử dụng IC JGC 4558 đã có mạch đầy trên diễn đàn hoặc bạn vào google.com.vn tìm kiếm với từ khóa "mạch loa SUB dung IC 4558", trong đó lắp như sau:
                        - 2 bộ khuyếch đại cho 2 loa trái - phải.
                        - Đầu vào từ nguồn trái + phải trích ra 2 đường để đưa vào mạch lọc thông thấp sử dụng IC 4558 (cách mạch này của IC 4558 đã có 2 đầu vào để đón rồi, các bạn tìm xem mạch của nó thì biết), tín hiệu ra khỏi mạch lọc thông thấp sử dụng IC 4558 đã trộn 2 kệnh trái và phải 1 thành 1, từ đây đưa vào bộ khuếch đại cho loa SUB). Như vậy có bộ loa 2.1.
                        IV. Lời kết:
                        Trên đây là cái nhìn tổng quát về 1 hệ thống loa giải trí trong gia đinh. Để nghe đa kênh phải có nguồn phát đa kênh như đã nói ở trên. Mọi lỗ lực lắp mạch để chuyển từ nguồn stereo thành đa kênh là vô nghĩa và nó chả ra làm sao cả, các bạn đừng cố. Còn một khi đã có nguồn phát đa kênh thì lắp các mạch chỉ đơn thuần là lắp từng bộ khuyếch đại cho từng loa. Hiểu thế cho đơn giản.
                        Last edited by ngochoangims; 12-01-2012, 05:52.
                        - Hướng dẫn tự tạo chart thêu
                        Chuyên bán buôn - bán lẻ kit thêu tranh chữ thập -

Comment

• Nguyên văn bởi ngochoangims Xem bài viết
                          I. Loa đa kênh để làm gì?
                          Các bạn lưu ý loa đa kênh x.1 chỉ để xem phim thôi vì nguồn phim HD bây giờ nó chủ yếu là 5.1. Còn nghe nhạc thì cứ Stereo thôi (2.0) là hay nhất vì nó chỉ cần thế và nguồn nhạc chỉ là 2.0. Hiện tại cũng có nhạc DTS 5.1 nhưng đã là loại nhạc này thì hệ thống loa đa kênh làm tương tự loa xem phim sẽ được mô tả dưới đây.
                          II. Làm bộ loa đa kênh để xem phim như thế nào?
                          Muốn lắp hệ thống loa x.1 thì đơn giản là lắp x+1 bộ khuyếch đại riêng biệt, ở thời điểm này cũng chỉ cần đến 5.1 vì các nguồn phim HD các bạn kiếm được bây giờ cũng chủ yếu là nguồn âm thanh 5.1 (dùng IC TDA2030 hoặc bất kỳ IC nào, các mạch này là mạch chỉ có một kênh, lấy luôn từ datasheet của các IC đó nó có mạch mẫu rồi)
                          Như vậy ta có 6 mạch công suất sử dụng IC TDA 2030 cho dễ lắp (trong diễn đàn rất nhiều người đã post mạch này, trong đó có tôi) rồi làm như sau:
                          a) 2 mạch công suất cho 2 loa Trái (Left), Phải (right).
                          b) 1 mạch công suất cho loa Trung tâm (center).
                          c) 2 mạch công suất cho 2 loa rìa trái (Rear right), rìa phải (Rear right).
                          d) 1 mạch công suất cho loa SUB (loa siêu trầm).
                          + Thế là dùng hết 6 mạch khuyếch đại công suất nhé,
                          Còn từ các nguồn âm thanh 5.1 thì các bạn phải có card âm thanh 5.1 nếu là máy tính để bàn (nếu là máy tính xách tay thì mua cái card USB Sound blaster XFI của Creative, nó sẽ cho ra đủ 5.1 kênh từ cổng USB của máy tính) hoặc lấy từ đầu ra 5.1 có sẵn trên các đầu DVD để khuếch đại ra loa qua hệ thống các kênh trên.
                          III. Lắp loa 2.1 nghe nhạc thế nào?
                          Như đã nói, nghe nhạc thì cứ stereo là ngon. Còn vẫn muốn 2.1 để có một cái loa sub riêng thì rất đơn giản, chỉ cần lắp 3 mạch khuyếch đại riêng rẽ và một mạch lọc thông thấp (tốt nhất sử dụng IC JGC 4558 đã có mạch đầy trên diễn đàn hoặc bạn vào google.com.vn tìm kiếm với từ khóa "mạch loa SUB dung IC 4558", trong đó lắp như sau:
                          - 2 bộ khuyếch đại cho 2 loa trái - phải.
                          - Đầu vào từ nguồn trái + phải trích ra 2 đường để đưa vào mạch lọc thông thấp sử dụng IC 4558 (cách mạch này của IC 4558 đã có 2 đầu vào để đón rồi, các bạn tìm xem mạch của nó thì biết), tín hiệu ra khỏi mạch lọc thông thấp sử dụng IC 4558 đã trộn 2 kệnh trái và phải 1 thành 1, từ đây đưa vào bộ khuếch đại cho loa SUB). Như vậy có bộ loa 2.1.
                          IV. Lời kết:
                          Trên đây là cái nhìn tổng quát về 1 hệ thống loa giải trí trong gia đinh. Để nghe đa kênh phải có nguồn phát đa kênh như đã nói ở trên. Mọi lỗ lực lắp mạch để chuyển từ nguồn stereo thành đa kênh là vô nghĩa và nó chả ra làm sao cả, các bạn đừng cố. Còn một khi đã có nguồn phát đa kênh thì lắp các mạch chỉ đơn thuần là lắp từng bộ khuyếch đại cho từng loa. Hiểu thế cho đơn giản.
                          đồng ý với bác nếu ai cũng hiểu được như thếthif còn gì phải bàn đúng không ,có một số anh em còn chưa hiểu 5.1 là thế nào thì nói chi đến việc thiết kế với cả chế chẩm.để hiểu được 5.1 họ tách ra được 6 đường riêng biệt.thì trước tiên phải hiểu được kênh radio fm stereo họ dã làm thế nào để mã hóa được và radio giải mã thế nào.nếu như đài phát họ phát mono thì các bạn hãy giải mã đi lọc đi cho ra stereo.một số anh em cho rằng chi cần nhũng bộ lọc,lọc lấy những tần số nào đó cho kênh nào đó(chia khoảng tần số 0->20khz ra cho từng loa)là có thể có hiệu ứng 5.1 vậy tôi đang mất tiền oan cho vtc để được xem hd và nghe 5.1 vìa lời cùng ae xin đừng giận
                          ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                          đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                          dt 03216293151-0986475737

Comment

• mình thấy có con ic M65857FP trên datasheet là ic chuyển tín hiệu âm thanh từ 2.0 sang 5.1, đi hỏi mua ở chợ trời thì không thấy có vậy ai biết có loại ic nào tương tự con này không chỉ mình với tiện thể có mạnh mắc thì chỉ
                            mình luôn email mình : nguyendoanhgtvt@gmail.com

Comment

• Đầu ra L-Rear, R-Rear nối liền với nhau, Center với Sub cũng thế liệu có ảnh hưởng gì không bạn

Comment

• các bác ơi trong mạch này lấy âm cho loa center ở đâu , có phải ở bus không , ai biết cách mắc thế nào chỉ em với ?Click image for larger version

Name:	TDA7348.jpg
Views:	3
Size:	70.4 KB
ID:	1358760

Comment

Về tác giả

Collapse

stone_fman Tìm hiểu thêm về stone_fman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X