Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lỗ thông hơi có vẻ như nhỏ qúa

Comment

• Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
      Lỗ thông hơi có vẻ như nhỏ qúa
      Thanks bác huytrandang đã góp ý kiến. Kích thước thùng sub của em là 40x42x42cm. Kích thước lỗ thông hơi là 6cm và chiều dài là 20cm. Theo bác thì lỗ thông hơi em cần là bao nhiu? Lần đầy DIY nên cũng còn nhiều sai sót, mong các bác tận tình giúp đỡ. Thanks.

Comment

• Nguyên văn bởi BOYROCKTN Xem bài viết
        Thanks bác huytrandang đã góp ý kiến. Kích thước thùng sub của em là 40x42x42cm. Kích thước lỗ thông hơi là 6cm và chiều dài là 20cm. Theo bác thì lỗ thông hơi em cần là bao nhiu? Lần đầy DIY nên cũng còn nhiều sai sót, mong các bác tận tình giúp đỡ. Thanks.
        đúng đấy...lỗi thông hơi có vẻ bé..
        cái này tùy thuộc vào diện tích của cái màng loa....nhưng hình như khoảng 1/4-1/3 diện tích của màng loa thì phải

Comment

• Bạn tìm loại to bằng phân nữa của nam cham là nghe cũng trầm lắm,

Comment

• Mọi người có ai biết làm thế nào để ra được kên center khong chỉ em với

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenl378@y Xem bài viết
              Bạn tìm loại to bằng phân nữa của nam cham là nghe cũng trầm lắm,
              Vì ống bình minh chỉ có số chẵn. VD: 6 8 10 12 nên mình chọn loại 6cm cho âm trầm hơn. Nghe cũng được, nhưng hơi thất bại ở cái phân tần. vẫn còn tiếng hát trong đó. Liệu có chỉnh cái phân tần này được không ta???

Comment

Vì ống bình minh chỉ có số chẵn. VD: 6 8 10 12 nên mình chọn loại 6cm cho âm trầm hơn. Nghe cũng được, nhưng hơi thất bại ở cái phân tần. vẫn còn tiếng hát trong đó. Liệu có chỉnh cái phân tần này được không ta???
                Chĩnh bên phần active hay trong passive crossover?
                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

chắc là phân tần thụ động đặt trong loa rồi, cái này không cắt được tần số triệt để như lọc tích cực đâu bác ak. nếu muốn cải thiện âm trầm với kiểu phân tần này thì phải đóng thùng loa kiểu band pass

Comment

• Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
                    chắc là phân tần thụ động đặt trong loa rồi, cái này không cắt được tần số triệt để như lọc tích cực đâu bác ak. nếu muốn cải thiện âm trầm với kiểu phân tần này thì phải đóng thùng loa kiểu band pass
                    Đúng rồi...mình mới tập DIY nên chưa biết làm mạch. Ở tây ninh nên linh kiện cũng khó tìm, chạy ra chỗ linh kiện duy nhất mình biết dc thì nó đưa ra cái passive này cho mình. Vậy nếu làm active thì phải làm thế nào???

Comment

• Bạn có sài mạch sieu tram không,

Comment

• Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
                        Có thể triệt để nếu dùng lọc bậc 4 và hạ điểm cắt xuống thấp cỡ 100Hz.
                        Nhưng tốn tiền cho cái lọc passive này còn gấp chục lần cái lọc active. Nhưng lọc active phải biết về mạch chút chút mới làm được, và phải tách kênh.... lùng bùng hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenl378@y Xem bài viết
                          Bạn có sài mạch sieu tram không,
                          Có bạn ah, mình vừa mới chạy ra chỗ linh kiện và lấy thêm 1 mạch công suất 4 sò (2 con b688 và 2 con d718) + Phân tần dùng ic 4558 + 1 biến thế nguồn 12A (35-0-35) + 1 volume + 1 đầu nối av để cổng âm thành vào + tản nhiệt nhôm = ~300k để nâng lên sub điện. Giờ đang lấn cấn phần đấu nối mạch vào để đưa vào sub dùng công suất riêng. Có ai rành thì giúp mình với.

Comment

Có bạn ah, mình vừa mới chạy ra chỗ linh kiện và lấy thêm 1 mạch công suất 4 sò (2 con b688 và 2 con d718) + Phân tần dùng ic 4558 + 1 biến thế nguồn 12A (35-0-35) + 1 volume + 1 đầu nối av để cổng âm thành vào + tản nhiệt nhôm = ~300k để nâng lên sub điện. Giờ đang lấn cấn phần đấu nối mạch vào để đưa vào sub dùng công suất riêng. Có ai rành thì giúp mình với.
                            Phân tần 4558 là phân tần SUB hay tone control (bass treble)?
                            - Đấu nối vào mạch: chia tín hiệu từ đầu đĩa (hoặc cái nguồn tín hiệu gì đó) bằng jack chia AV. Từ đó giữ lại 1 nhánh cho ampli cũ, nhánh mới (L&R) đưa vô cái phân tần SUB , từ phân tần SUB đưa vào bo CS mới mua. Vậy thôi.

Comment

• À nếu bạn có sử dụng mạch sieu tram chạy con 4558 thì chỉ có tiếng bass thôi, còn bạn sử dụng mạch chỉnh bass treble thì sẻ có tiếng hát là đúng rồi

Comment

• Bạn sài 4 sò chỉ có loa sub à, bạn làm tới đâu rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X