Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tranhuuan Xem bài viết
    E định đóng 1 thùng loa sub bass 30 đọc trên diễn đàn thấy các bác chụp loa đẹp quầm không biết kích thước như thế nào các chỉ giúp mình với
    sub 30 thì đóng giống của mình, thể tích khoảng trên dưới 60l, 40X40X40cm là được, R lỗ hơi = 1/3 R loa
    Ốm bệnh vì điện tử
    Nhẵn túi vì DIY
    Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
    ĐT: 0975660533

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
      bạn đánh đố mình rồi,không nhìn thấy cái BA làm sao biết nó bao nhiêu ampe?
      nhưng mà thế này, nếu BA trong tivi 14" thì chắc là được,còn loại 9,10" thì nhỏ lắm (khoảng hơn 1A) còn conTDA1558Q cần dòng tối thiểu là 4A
      còn cách này nữa ,bạn kiếm cục BA nào ra 12v cân nặng khoảng 0,5 kg là đủ cho tda1558q đó!
      cố lên nhé!
      cảm ơn bạn nhé ! mình sẽ thử .mà chắc là mình chuyển sang TDA7294 thui ,cho nó bốc.
      Y!:

Mail:

Comment

• Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
        em pót lại sơ đồ mạch lọc trầm và mạch cs 2 loa vệ tinh , duới cùng là mạch công suất sub có 2 IC( có mạch nguyên lý ở trang trước)
        Bạn BLK23 ơi , bạn có thể post dùm cái BPC rõ hơn đựoc không ,mạch cầu dùng TDA7294 .mạch này mình nhìn không rõ( duới cùng là mạch công suất sub có 2 IC) mình ngại vẽ lắm , vì không biết khoảng cách các chân linh kiện ,và cũng gà về đấu nối lk
        Y!:

Mail:

Comment

• còn con này là của sub Nansin 5.1 ,8 ôm,60 W
          .. EM thấy đít mà to thường là loa sub các bác ợ. Cái nam châm phải mạnh thì lực hút cuộn dây mới mạnh ạ. Không thì lúc tiếng bass lớn thì coil bị va đập gây méo tiếng. Có thể cái nam châm ko lớn nhưng công nghệ cao cho phép lực từ mạnh. Thông thường Nam châm phải to như con Nansin đó ạ.
          Độ nhún màng loa ( độ xê dịch màng loa ) càng lớn thì tiếng bass càng sâu.
          Còn công suất của loa còn tùy vào đường kính của dây quấn quanh col bên trong loa ấy mấy bác => cái nỳ mình ko phản đối
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi love-dientu Xem bài viết
            cảm ơn bạn nhé ! mình sẽ thử .mà chắc là mình chuyển sang TDA7294 thui ,cho nó bốc.
            Lại một người nữa giống như tôi....keke,chào mừng bạn đến với "hội thiêu thân"

Comment

• em thấy anh tùng có chương trình vẽ cái thùng loa hay quá, em có thể xin cái tên của chương trình đó, nếu được thì anh gửi cho em dược không ạ, thank anh nhìu

Comment

• Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                em thấy anh tùng có chương trình vẽ cái thùng loa hay quá, em có thể xin cái tên của chương trình đó, nếu được thì anh gửi cho em dược không ạ, thank anh nhìu
                Đó là chương trình vẽ 3D sketchup,anh úp lên đây nè,lên down về nhé :http://www.mediafire.com/?zgyjx5yaynm
                Lâu nay lặn đi đâu vậy?có sản phẩm nào mới không?

Comment

• vậy loa này có thể làm loa sub được không vậy bác nongdan, cái này đánh bass đã lắm nhưng tội cái nó có cái tép nằm giữa hix. với lại bác nongdan có thể cho em biết loa này công suất bao nhiêu k vậy?
                  Attached Files

Comment

• dạ . Em nông dân đây ạ
                    Mình ko phải chuyên "da" . Nhưng cũng có vài nhận xét thế này :
                    1. Như bạn nói là có tép ở giữa => rất có thể đây là loa toàn dải bác ợ. Loa toàn dải : Mid ranger . Loại loa này nếu đặt vào thùng chuẩn thì bass rất uy lực ko thua gì các loa 3 đường tiếng cả. Nghe dân đồn thì amp 7294 mà nghe với loa toàn dải thì tuyệt vời bạn à. Bởi 7294 thiên về Mid và tép. Nói chung là nhiều mid. ( nên tụ input = tụ dầu => giống amp đèn )Mà amp đèn thì ko rẻ bạn à. giá rất rất là hiend
                    => tốt nhất là bác mua thêm 1 em nữa mà lắp đôi loa nghe cho sướng
                    Loa toàn dải cái cục nam châm cũng to vật bác ợ
                    2. Theo kinh nghiệm của mình thì đóng loa sub bước đầu tiên là phải tìm được Driver ( loa sub chuẩn ) đã -> sau đó thì tìm cách đóng thùng. Tính kích thước chuẩn rồi nhờ thợ mộc đóng cho đẹp.
                    Thường chúng ta tham rẻ mua loa đểu -> nên đóng loa xong lại nghe ko ưng ý -> nhanh chán. Đóng đi đóng lại rất mất thời gian + tiền bạc nữa bác ợ.
                    Loa bass bình thường thì nên đóng thùng Bandpass , loa sub chuẩn thì dùng thùng gì cũng ok quan trọng là đúng thể tích ..
                    Vài lời chân thành ....

Comment

• loa nỳ công suất bao nhiêu thì em cũng chịu . nhưng muốn biết công suất của loa cũng ko khó bạn à.
                      1. Kiếm con amp chuẩn
                      2. Lắp con loa vào trong 1 cái thùng kín ( nếu nó có thùng rồi thì tốt )
                      3. nối loa vào amply vừa rồi => mở nhạc . Vặn volume lên từ từ. Đến lúc cái màng loa nó rè rè ...bạn cảm thấy em nó ko thể chịu được nữa thì đánh dấu mức volume đó.
                      4. Đoán .. ví dụ : amp công suất 100 W . mình mở 50% thấy rè thì công suất loa là 50 W. he he.. Ví dụ thế cho dễ

Comment

• dạ em đang làm cái loa đọc thẻ nhớ và USB, nay còn phần đóng thùng loa nữa, nhưng em không bít thiết kế ra sao nên em mới xin chương trình của anh để vẽ đó mà

Comment

• anh Tùng còn mạch lọc trầm nào dùng con TL072 thì cho em 1 mạch được chứ, hồi bữa giờ em bận quá nên không thiết kế mạch in được, mà cái bàn ủi bị hư nữa nên em không làm mạch in được.
                          TDA7294 em làm xong mạch rùi, giờ chỉ còn mạch lọc trầm và đóng thùng nữa thui, em làm nghe thấy cũng ổn, nhưng bas hơi yếu. anh tùng có mạch lọc trầm nào thì cho em xin nha, cho em mạch in thui cũng được
                          thank nhìu đó!!!!

Comment

• thay đổi mạch sò sang mạch 7294

Mạch lọc trầm dùng 4558 nghe các bác nói là ko hay. Em đã cất công nhờ người mua hộ 2 em TL 072. Nghe nói hay hơn
                            Bây giờ các bác xem hộ em là làm thế nào ? em có nhiều mạch và đang băn khoăn ạ ??
                            Mạch dưới dùng sò . Vậy khi thay đám sò đó = mạch 7294 thì thay đổi thế nào các bác nhể ??
                            Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                              Mạch lọc trầm dùng 4558 nghe các bác nói là ko hay. Em đã cất công nhờ người mua hộ 2 em TL 072. Nghe nói hay hơn
                              Bây giờ các bác xem hộ em là làm thế nào ? em có nhiều mạch và đang băn khoăn ạ ??
                              Mạch dưới dùng sò . Vậy khi thay đám sò đó = mạch 7294 thì thay đổi thế nào các bác nhể ??
                              ái chà cái opam này là TL074 nó dài như con rết có 16 chân, con này mà câu chân thì lòi mắt đây,dùng 8 chân dual opam như 4558 hoặc tl072,tl082 độ khuyếch đại đã lớn lắm rồi, cần chi con 084, nếu thay đám sò đó bằng 7294 nghe càng hay, ko có j thay đổi ở đoạn tầng đệm cả, chắc chỉ thay con trở đầu vào input thôi
                              Ốm bệnh vì điện tử
                              Nhẵn túi vì DIY
                              Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
                              ĐT: 0975660533

Comment

• Thanks bác nông dân nhiều nha, vậy chắc mình phải ra chợ trời kiếm cái loa khác cho ngon ngon làm sub quá hà.
                                Mình cũng muốn lắp 7294 để nghe thử xem sao, thấy mấy pro trong này lắp nhiều quá đáng tiếc ở Cần Thơ chẳng có tiệm nào bán con đó hêt, cũng chẳng có ai quen để gởi mua, nên dự án đành khóa sổ.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X