Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cảm ơn bác blackmask23 nhiều lắm.em nghe lời bác nên mới mua thêm một em biến thế mới nè,nó ghi là 25v-0-25v.dòng là 10A, về lắp vô em 7294 thì thấy không bốc khói nửa,mừng quá vặn to volume thì thấy cái đèn báo nó chớp mạnh mổi khi dập tiếng bass,như vậy là sao vậy bác, có phải do sụt áp hay là dòng nhỏ ạ?với lại em thấy chạy một lúc thì rờ thấy biến áp nóng lắm.bác tư vấn giúp em .
    |

Comment

• àh bác cho em hỏi thêm một chút nửa em tháo cái biến áp 35v-0-35v ra để quấn thành cái biến áp 28v-0-28v,khi tháo cuộn thứ cấp thì em đếm là đuợc 94 vòng,muốn ra 28v thì 28*94/35 dúng ko ạ,em tính được 75 vòng,cuộn sơ cấp vẫn để nguyên,nhưng khi cấp điện thì em nghe cái biến áp kiêu cái rột rồi có tiếng ù nhỏ nhỏ,nhưng chẳng có điện áp ra,vậy là bi sao hả bác?
      |

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtung123 Xem bài viết
        àh bác cho em hỏi thêm một chút nửa em tháo cái biến áp 35v-0-35v ra để quấn thành cái biến áp 28v-0-28v,khi tháo cuộn thứ cấp thì em đếm là đuợc 94 vòng,muốn ra 28v thì 28*94/35 dúng ko ạ,em tính được 75 vòng,cuộn sơ cấp vẫn để nguyên,nhưng khi cấp điện thì em nghe cái biến áp kiêu cái rột rồi có tiếng ù nhỏ nhỏ,nhưng chẳng có điện áp ra,vậy là bi sao hả bác?
        Kêu cái rột là do bạn xiết ốc ko chặt, 2 tấm thép bị hút vào nhau va chạm, số vòng bằng 90/35*28 đúng rồi nhưng chắc là mass thế nào nên ko có điện thôi, quấn tất cả 75 vòng X2 =150 vòng, chính giữa sợi dây là OV , vòng thứ 150 và vòng sô 1 là 2 đầu ra âm dương(sau nắn)
        Đập bass mà đèn báo tối đi là sụt nguồn, cũng có thể do bạn lắp điện trở hạn dòng cho led quá lớn, lúc bình thường đèn đã hơi đuối, lúc sụt áp 1 tí là nó tối thui, chứ 10A dùng 2 con TDA ko bị quá tải đâu, tốt nhất đo lại bằng vôn kế cho bass đập xem sụt mấy vôn, sụt <2V thì quá lí tưởng, sụt 4V là bình thường, biến áp 20A của mình bass 30 đập + kéo thêm 2 loa vệ tinh mà đập rung cửa vẫn ko sụt nửa vôn nào
        Ốm bệnh vì điện tử
        Nhẵn túi vì DIY
        Muốn được chuyển nhà lên chợ trời
        ĐT: 0975660533

Comment

• em củng làm như vậy ma ko biết sao ko dc nua,cắm điện thấy ko dc là rút ra chứ ko dám để lâu, sợ nguy hiểm tính mạng. công nhận là bác giỏi thật,chắc em phải khăn gói theo bác để học hỏi thôi,em dùng điện trở là 10k,dèn led sang hoi yếu,nhung mà rờ con trở thì thay nóng wé.mà bác nhận xét dùm em về chất am của con 7294 này xem,em thấy nó hát cung khá dó chứ vậy mà có nhiều nguòi che.
          |

Comment

• SUB cho chỉ 1 kênh?

Nguyên văn bởi ;201692
            vâng mạch lọc trầm đây
            chào Blackmask23, lúc trước mình đọc Thread này tới trang 89 thôi, từ 89 tới nay mình chưa đọc. Cho mình hỏi 2 điều:
            1/ Mình xem ở trang 3 thấy bạn lắp mạch siêu trầm bằng TL072, nhưng trang 2 thì thấy bạn để chi phí linh kiện là TL 082 vậy cuối cùng là bạn dùng Op-Am nào?

2/ Mạch lọc trầm của bạn từ 20Hz tới 100/150hz? Bạn đang dùng củ loa 3 tấc?nếu như vậy theo chỉ tiêu kỹ thuật (đơn cử chỉ tiêu của JBL) thì loa 3 tấc chỉ có phạm vi tần số từ 50Hz tới 6000Hz, vậy liệu tín hiệu BASS từ 20 tới 50 có xuất hiện ở SUB không ?!? trong khi để có được tần số 30 Hz ở loa thì phải dùng loa 460mm.

Mong được thỉnh giáo!!
            Last edited by tepriu; 10-08-2010, 16:55.
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• O day co pac nao da rap mach dung ic ta8205ah cua toshiba chua ah? Neu pac nao lam roi thi cho e xin so do vs.

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                Cái loa to quá. Thông thường nếu bass riêng thì loa vừa thôi, loa to dễ bị " loãng" tiếng lắm. Mà cái thùng thì hình như là không được chuẩn.
                à, bạn Dương cho biết tại sao loa to thì bị loãng tiếng ?!!?! bạn có thể nói cụ thể được không!

Comment

• Nguyên văn bởi Huudai_251 Xem bài viết
                  O day co pac nao da rap mach dung ic ta8205ah cua toshiba chua ah? Neu pac nao lam roi thi cho e xin so do vs.
                  Cứ theo data mà làm thôi có gì đâu bạn.
                  Chân 1 để ở 2 mức logic 0 và 1 tương ứng mute và no mute
                  Attached Files
                  Last edited by vanbon; 10-08-2010, 14:32.

Comment

• Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                    Cứ theo data mà làm thôi có gì đâu bạn.
                    Chân 1 để ở 2 mức logic 0 và 1 tương ứng mute và no mute
                    thanks pac nha. E rap xog r0j, ko biet no dung nguon bao nhiu vay bac? E dag xai nguon don 14.4v, 1.5A, k biet co on k nua.

Comment

• Họ TA82xx thường được sử dụng trong mạch khuyết đại CS của các đài đĩa nội địa của Nhật, và sử dụng nguồn đơn.

Comment

• cái biến trở trong vòng tròn kêu là cái biến trở gì?

Nguyên văn bởi blackmask23 Xem bài viết
                        vâng mạch lọc trầm đây
                        Black ơi, khi đi mua cái biến trở trong vòng tròn đỏ thì kêu là cái gì?
                        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết

Black ơi, khi đi mua cái biến trở trong vòng tròn đỏ thì kêu là cái gì?
                          Biến trở đôi thôi mà bạn. Nó thường có 6 chân.

Comment

• Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                            Biến trở đôi thôi mà bạn. Nó thường có 6 chân.
                            Cảm ơn bạn, mình hỏi vậy vì mình có nguyên bản mạch này và nó dùng cái biến trở đôi hơi "quái" một chút mà mình chưa thấy bao giờ *bạn xem hình đính kèm. nếu dùng được biến trở đôi thường thì quá good, khỏi phải suy nghĩ. Ok để mình thử xem.
                            Attached Files

Comment

• theo như hình vẽ thì nó là biến trở logarit, 1 cái đơn, 1 cái đôi

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết

Cảm ơn bạn, mình hỏi vậy vì mình có nguyên bản mạch này và nó dùng cái biến trở đôi hơi "quái" một chút mà mình chưa thấy bao giờ *bạn xem hình đính kèm. nếu dùng được biến trở đôi thường thì quá good, khỏi phải suy nghĩ. Ok để mình thử xem.
                                chiếp áp có 6 chân thì Chập 2 chân giữa và 2 chân ngoài cùng thành 1 rồi đưa lên c5. Hai chân còn lại đưa ra R6 và R8 có gì đâu mà thắc mắc hả bạn.
                                PS: nếu đã có mạch nguyên bản như đưa ở trên. Mình đã nghiên cứu sơ đồ của bạn vì vậy bạn chỉ cần mua cái chiết áp 6 chân về lắp là ok
                                Last edited by vanbon; 11-08-2010, 16:01.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X