Thông báo

Collapse
No announcement yet.

BlackMask23 : Thảo luận về làm loa siêu trầm ( Sub )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mosfet có biết xem mạch ko đấy ? 2 chỗ khoanh tròn là tụ 4,7uf lắp ở chân 4 và chân 8 của ic , 2 chân đó là chân nguồn nuôi thì ở đó là tụ hóa để lọc nguồn chứ còn gì nữa . Cái mạch đó thiết kế sai nên ai đã vẽ chỉ dẫn lại còn gì .

Comment

• à,sư huynh cho em hỏi em muốn bỏ tầm 450k thì mua được loại subb cỡ bao nhiêu??(ý em la 1 củ loa đó)và mong sư huynh chỉ bảo cho em it kinh nghiệm chọn loa subb chất lượng với??(ý em là kinh nghiệm thực tế)
      chứ em đi ra chợ sắt,nhiều loa quá làm em hoa cả mắt chẳng biết cái mô tê gì cả???hixhix
      ah,em quên em đang công tác tại hải phòng nên thời gian ra chợ sắt cũng gần!!hihi<
      sư huynh huongtuoi giúp em với nhé??????
      THANKS sư huynh nhe!HI

Comment

• Em đọc mãi mà cứ u ơ thế nào ấy. thích nhưng không biết. Bác nào có thừa bán cho e cái về nghe nào. chứ e cũng đang cần cái subwoofer đây mà người ta bán toàn mấy triệu 1 cái. có hỏi 1 ông thợ đt ông ấy bảo đóng 1 con subw mất khoảng hơn triệu là em đã muốn ngất rồi.
        Các bác tính hộ e tổng thiệt hại sau khi hoàn thành cái loa các bác làm là bao nhiêu vậy?
        Hỏi han bạn bè là chủ yếu

Comment

• Cái này thì tùy bạn vì mỗi người muốn 1 ý , nhưng theo mình thì bạn có thể mua 1 con loa 20 đến 25 Cm , còn giá thì khó lắm . có loại loa 30 tầu mới có 350 dến 450k 1 đôi , nhưng lại có con bass tầu 25cm giá tận 500 đến 700k , nói chung là khó nói lắm đấy là chưa kể dến các loại loa hãng xịn giá trên trời .
          Đây là cách mình khuyên các bạn đóng loa Sub thông thường như của tầu , việt nam . Nếu ai có loa của các hãng nổi tiếng thì phải xem thông số của từng loại loa đó để đòng thùng , vì các hãng sản xuất loa thiết kế cho mỗi loại loa cho từng kiểu thùng riêng . sau đay là 2 kiểu loa Sub đơn giản :
          - thùng vuông ( hay gần như vuông ) và loa bass đơn (bass hơi).kiểu này là bass định hướng hoạt động tầm 30 đến 150 Hz
          Kiểu này do loa hở mặt nên các bạn chọn loại loa màng giấy có độ dày , loại 16cm trở lên nên chon loại đáy loa có lỗ hở thông khí . chiều rộng của thùng = đường kính loa + 10cm . công suất loa lớn và màng loa sâu thì chiều sâu của thùng cũng ko dc lớn hơn 1/2 chiều rộng của thùng . Nên làm lọai gỗ ép MDF (ở viet nam ko có loại gỗ xẻ từ cây thích hợp để đóng loa) Đường kính loa gấp 10 lần bề dày của gỗ ép . lố thông hơi = bán kính của màng loa .
          ví dụ : ở đây tôi có loa bass 20cm , loa tầu hoặc hồng kỳ vn . thùng sẽ là rộng 30 ,cao 30 , sâu 30 đến 35 . lỗ thông hơi = 8 đến 10 cm (tùy loại loa vành sắt rộng giấy bé hoặc giấy sát vành) và gỗ ép dày 2cm. nếu ko có loại 2cm thì xài 1,6-1,8cm nhưng làm gân bên trong để thùng không bị quá rung ,và bập bùng theo tiếng bass . nên lót ít bông hóa học bên trong và bọc bông theo dây dẫn của loa để tránh tiếng rè khi loa đập mạnh.
          Nếu làm thông hơi phía trước thì 30cm+5cm chiều cao và làm 2 lỗ thông hơi = 5cm .
          Click image for larger version

Name:	abc2.jpg
Views:	1
Size:	21.7 KB
ID:	1346903Click image for larger version

Name:	abc1.jpg
Size:	20.7 KB
ID:	1346902Click image for larger version

Name:	edesign-a5-350-sub300.jpg
Size:	37.5 KB
ID:	1346904
          Last edited by huongtuoi; 22-03-2011, 00:58. Lý do: to be continue...

Comment

• Nguyên văn bởi buombuombay Xem bài viết
            Em đọc mãi mà cứ u ơ thế nào ấy. thích nhưng không biết. Bác nào có thừa bán cho e cái về nghe nào. chứ e cũng đang cần cái subwoofer đây mà người ta bán toàn mấy triệu 1 cái. có hỏi 1 ông thợ đt ông ấy bảo đóng 1 con subw mất khoảng hơn triệu là em đã muốn ngất rồi.
            Các bác tính hộ e tổng thiệt hại sau khi hoàn thành cái loa các bác làm là bao nhiêu vậy?
            Theo em tổng thiệt hại khoảng 380k bao gồm:4 em TDA 7294 110k Biến áp 150k tụ 10000u 50k Em loa sub 70k linh tinh(mạch in +linh kiện 50k) chưa tính đóng thùng

Comment

• mấy tiền bối có mạch siêu trầm bằng jgc4558 không cho em mới em mới học lớp 10 nên nếu có mạch lắp bằng p2p thì càng tốt tk trước

Comment

• anh chị nào có cách tính loa chỉ em cái

Comment

• Nguyên văn bởi huongtuoi Xem bài viết
                  Cái này thì tùy bạn vì mỗi người muốn 1 ý , nhưng theo mình thì bạn có thể mua 1 con loa 20 đến 25 Cm , còn giá thì khó lắm . có loại loa 30 tầu mới có 350 dến 450k 1 đôi , nhưng lại có con bass tầu 25cm giá tận 500 đến 700k , nói chung là khó nói lắm đấy là chưa kể dến các loại loa hãng xịn giá trên trời .
                  Đây là cách mình khuyên các bạn đóng loa Sub thông thường như của tầu , việt nam . Nếu ai có loa của các hãng nổi tiếng thì phải xem thông số của từng loại loa đó để đòng thùng , vì các hãng sản xuất loa thiết kế cho mỗi loại loa cho từng kiểu thùng riêng . sau đay là 2 kiểu loa Sub đơn giản :
                  - thùng vuông ( hay gần như vuông ) và loa bass đơn (bass hơi).kiểu này là bass định hướng hoạt động tầm 30 đến 150 Hz
                  Kiểu này do loa hở mặt nên các bạn chọn loại loa màng giấy có độ dày , loại 16cm trở lên nên chon loại đáy loa có lỗ hở thông khí . chiều rộng của thùng = đường kính loa + 10cm . công suất loa lớn và màng loa sâu thì chiều sâu của thùng cũng ko dc lớn hơn 1/2 chiều rộng của thùng . Nên làm lọai gỗ ép MDF (ở viet nam ko có loại gỗ xẻ từ cây thích hợp để đóng loa) Đường kính loa gấp 10 lần bề dày của gỗ ép . lố thông hơi = bán kính của màng loa .
                  ví dụ : ở đây tôi có loa bass 20cm , loa tầu hoặc hồng kỳ vn . thùng sẽ là rộng 30 ,cao 30 , sâu 30 đến 35 . lỗ thông hơi = 8 đến 10 cm (tùy loại loa vành sắt rộng giấy bé hoặc giấy sát vành) và gỗ ép dày 2cm. nếu ko có loại 2cm thì xài 1,6-1,8cm nhưng làm gân bên trong để thùng không bị quá rung ,và bập bùng theo tiếng bass . nên lót ít bông hóa học bên trong và bọc bông theo dây dẫn của loa để tránh tiếng rè khi loa đập mạnh.
                  Nếu làm thông hơi phía trước thì 30cm+5cm chiều cao và làm 2 lỗ thông hơi = 5cm .
                  [ATTACH=CONFIG]27997[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]27996[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]27998[/ATTACH]
                  thanks sư huynh nhiều nhé,qua bài viết của sư huynh em cũng học hỏi được 1 số kinh nghiệm để "mod'' loa subb rồi
                  thank,sư huynh lại 1 nữa nhé,hihihihi

Comment

• à,sư huynh cho em hỏi loại loa đáy có lỗ hở thông khí là loại loa gì vậy??
                    em ra chợ sắt chỉ thấy loa có phần sắt lắp đằng sau kín hết và tròn không có lỗ hở như sư huynh nói vậy????

Comment

• Đây là lỗ hở thông khí cốt loa .
                      Click image for larger version

Name:	IMG0016A.jpg
Size:	97.3 KB
ID:	1346911
                      Attached Files
                      Last edited by huongtuoi; 23-03-2011, 14:05.

Comment

• bác nào có sơ đồ mạch công suất của loa siêu trầm cho em xin với em đang muốn làn 1 cái tầm 20 - 30w

Comment

• chào các bạn ! mình có 1 việc mún nhờ tới sự giúp đỡ của mọi người .mình xin đc của thàng bạn mình 1 cái củ loa siêu trần 30w trong dàn 5.1 nhà nó .mình muốn làm 1 cái mạch siêu trầm mà ko có sơ đồ bạn nào có thì cho mình xin nha thansk

Comment

• Nguyên văn bởi huongtuoi Xem bài viết
                            Đây là lỗ hở thông khí cốt loa .
                            [ATTACH=CONFIG]28008[/ATTACH]
                            vậy là em đã rõ rồi sư huynh!thanks sư huynh lại 1 lần nữa nha!Hi,

Comment

• à,theo lời của sư huynh chỉ bảo em đã gia công lại mạch nhưng vẫn bị ù???
                              nản quá!!!hay là sư huynh cho em luôn sơ đồ nguyên lý và phần mạch in subb của sư
                              huynh luôn đi? Chứ em hì hoạch mãi hết hàn lại khoan,thức khuya!mà vẫn chưa ra đâu với đâu,buồn quá!!Hihixhix

Comment

• okie , nhưng có khi tôi nên viết 1 bài mới hướng dẫn cụ thể các kiểu làm loa Sub woofer và mạch của nó thì hơn . vì bài này dài quá rồi, nhiều bạn sẽ ko để ý thấy lại gửi bài mới hỏi han nhiều .
                                Last edited by huongtuoi; 23-03-2011, 20:34.

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhunghq Tìm hiểu thêm về tranhunghq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X