Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm Ampli đơn giản bằng TEA2025B

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm Ampli đơn giản bằng TEA2025B

Hôm qua mò sửa cái loa bị hư! Tuy dân ngoại đạo nhưng mò một hơi cũng biêt chút ít! hjhj! Bài này hướng dẫn làm mạnh tăng âm dùng IC TEA2025B! Giá thành thì hình như gần 10 k hay gì ấy! Có gì sai xót mong anh em thông cảm (thú thật em dân IT )

Hình dạng em nó thế này

Sơ đồ chân của em nó

Tín hiệu vào ở chân 7 và 10
    Tín hiệu ra ở chân 2 và 15
    Cực âm (4,5V--12V): chân 4,5,9,12,13
    Cực dương (4,5V--12V): chân 16
    Chân giảm nhiễu: 6, 11

Sơ đồ ghép nối

1 ngõ vào, 1 loa

Mắc 2 loa (Stereo)

Mấy bác đừng cười em nha, em chỉ áp dụng nó để sửa cái loa thôi àh!

Last edited by nguyendinhvan; 14-11-2011, 14:07.
    Em là người mới tới :*
    Có hỏi câu nào ngu ngơ anh em thông cảm nha ^^!

Không biết bac tctfibo đã biết amlifiler class d chưa nhỉ.Bác tìm hiểu class làm một cái nghe đã lắm.Em la dân sales linh kiện diện tử biết chút chút thôi, chỉ biết TPA3122D2 công suất 15w cho mỗi kênh.Cty Mình đang có demo và nghe hay chán.bác nào có nhu cầu sản xuất loa vi tính thì phù hợp cực kỳ.giá cua con này cũng khá mềm nếu theo dự án thì cực rẻ.mua khoảng 500-1k thi khoảng 1 usd.
    em nói về Class d một chút cho các bác nghe nếu chưa đúng o điểm nào các bác chỉ giúp em nha
    .Bác nào cần liên lạc với em nha.
    dt 0919 919 399.
    08 3 8686 926
    mail;duchuy37@ictuonglai.com
    http//www.ictuonglai.com
    Các mạch khuếch đại Lớp D, hay còn gọi là các mạch khuếch đại điều biến độ rộng xung, sử dụng kỹ thuật chuyển mạch để đạt được hiệu suất rất cao (hơn 90% ở các mạch khuếch đại hiện đại). Vì nó chỉ cho phép các linh kiện chỉ ở dạng hoàn toàn dẫn hoặc không dẫn, tiêu tán trên linh kiện sẽ là tối thiểu. Một số loại mạch khuếch đại điều biến độ rộng xung đơn giản vẫn còn được tiếp tục sử dụng. Tuy nhiên, các mạch khuếch đại kiểu đóng ngắt hiện đại sử dụng kỹ thuật số, thí dụ như kỹ thuật điều biến sigma-delta, cho độ trung thực tối ưu. Trước đây, lớp D được sử dụng trong các mạch khuếch đại loa siêu trầm vì giới hạn của băng thông và khả năng không gây méo dạng, sau này các tiến bộ kỹ thuật chất bán dẫn đã cho phép chế tạo các mạch khuếch đại có độ trung thực cao, dải tần rộng, với tỷ số nhiễu trên tín hiệu và hệ số méo dạng thấp tương đương với những mạch khuếch đại tuyến tính cùng loại.

Comment

có vẻ dễ nhỉ ?? ít linh kiện . => hay. NHưng mua em này ở đâu ?? có khó mua ko ?? 15 K =1 em à ?? có phải tỏa nhiệt cho các em ko ??
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
        có vẻ dễ nhỉ ?? ít linh kiện . => hay. NHưng mua em này ở đâu ?? có khó mua ko ?? 15 K =1 em à ?? có phải tỏa nhiệt cho các em ko ??
        Em nó khỏi phải toả nhiệt gì hết! mình dùng tốt
        Em là người mới tới :*
        Có hỏi câu nào ngu ngơ anh em thông cảm nha ^^!

Comment

Cái mạch dưới công suất mỗi bên bao nhiêu vậy ?

Comment

Con IC này mà không tản nhiệt cho nó thì nó chỉ có nước mà đọc kinh cầu nguyện để sống qua khỏi 1 bài hát thôi, . IC này cũng tỏa nhiệt nhưng ít thôi, bạn chỉ cần dùng cánh tản nhiệt loại nhỏ hoặc 1 miếng nhôm để tản nhiệt là đủ. IC này có công suất 2W, môn là 4W, hoạt động từ 3 --> 15V. tốt nhất là 9V. mạch có thể lắp theo datasheet nhưng nên thêm 1 điện trở 100 ôm vào giữa chân 11 với tụ 100 micro fara, 1 điện trờ 100 ôm vào giữa chân 6 và tụ. tụ lọc nguồn thì bạn nên dùng loại 2200 micro. bạn bỏ 2 điện trở C10 và C11 đi, thế là có 1 mạch công suất tuyệt vời dành cho di động. mình có mạch chỉnh tone để kết hợp với mạch này lun, nếu cần thì mail cho mình, mình không úp hình lên được, mail nà: chuyentinh_hoathuytinh2002@yahoo.com. chúc các bạn làm mạch này thành công.

Comment

à mà bạn mua ở đâu mà 15K 1 con zữ zạ, mình mua có 5K 1 con thui

Comment

công suất streo là 2W, mono là 4W

Comment

Bỏ ra 300000 mua cái loa vi tính về ( DELUX) vừa có loa hay để nghe. Nếu thích thì mở mạch của nó ra xem chắc chắn học mót được kĩ thuật của nhà sản xuất.
                  Còn để làm được 1 chiếc loa hay tự chế thì ngoài mạch còn phải có loa, bộ chỉnh âm sắc chuẩn, thùng loa ngon nói chung là chi phí không thua kém với mua là mấy đâu.

Comment

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                    công suất streo là 2W, mono là 4W
                    Thế khi dùng nguồn thấp (chừng 3.7v) thì CS max đc bao nhiu

Comment

mình cũng không bít, nhưng chỉ khoảng mấy trăm mW thôi, tốt nhất là dùng nguồn 9V.
                      mình đã làm mạch này rồi, đúng như anh duong_act nói, em cũng đã moi móc được mạch này từ cái loa vi tính cũa nhà em đó, loa hiệu SoundMax. chỉ cần thay đỏi giá trị như em đã nói và thêm 1 mạch tone nữa là OK lun. mạch tone của mình mình cũng lấy ra từ cái loa đó lun. hì hì, mạch dẽ làm mà minh kiện rẻ nữa, khảng 20 nghìn là OK cho phần linh kiện liền. chúc các bạn thành công, có gì thì cứ mail cho mình.

Comment

bạn thanhnam ơi, nếu bạn muốn dùng pin di động để làm nguồn cho loa thì bạn nên dùng 2 trái, nếu dùng 2 trái thì ta được khoảng 8V thế là đủ để nghe rồi, mình cũng 2 trái pin di động dể làm nguồn đó.

Comment

Nguyên văn bởi vy_myangel Xem bài viết
                          bạn thanhnam ơi, nếu bạn muốn dùng pin di động để làm nguồn cho loa thì bạn nên dùng 2 trái, nếu dùng 2 trái thì ta được khoảng 8V thế là đủ để nghe rồi, mình cũng 2 trái pin di động dể làm nguồn đó.
                          thế chắc không được đâu, bạn ấy chắc là muồn làm mạch đó ở trong cái điện thoại luôn chứ không phải là làm mạch ở ngoài rồi xài pin điện thoại cho mỏng đâu.(cái này chắc ai đã từng biết qua blog của minhdt thì đều có thể tìm hiểu về việc mod loa ngoài cho điện thoại).
                          theo tôi thì tôi thường xài TDA2822 hơn( làm như datasheet nhưng thêm một con điện trở , tụ 103 của mỗi cổng vào) cái này W cũng không cao nhưng được cái âm thanh rất sáng, nếu dùng để nghe nhạc có lời thì hết chỗ chê(nhạc trẻ nha) còn nghe nhạc guitar hoặc piano thì lên không nổi, âm thanh quá cao nên loa cùi bị rè(loa toàn dải lại màng nhựa)

Comment

Nguyên văn bởi 3642128 Xem bài viết
                            thế chắc không được đâu, bạn ấy chắc là muồn làm mạch đó ở trong cái điện thoại luôn chứ không phải là làm mạch ở ngoài rồi xài pin điện thoại cho mỏng đâu.(cái này chắc ai đã từng biết qua blog của minhdt thì đều có thể tìm hiểu về việc mod loa ngoài cho điện thoại).
                            theo tôi thì tôi thường xài TDA2822 hơn( làm như datasheet nhưng thêm một con điện trở , tụ 103 của mỗi cổng vào) cái này W cũng không cao nhưng được cái âm thanh rất sáng, nếu dùng để nghe nhạc có lời thì hết chỗ chê(nhạc trẻ nha) còn nghe nhạc guitar hoặc piano thì lên không nổi, âm thanh quá cao nên loa cùi bị rè(loa toàn dải lại màng nhựa)
                            Đúng rồi, tôi cũng đang dùng con TDA2822 nhưng ko đc to lắm, chỉ tạm tạm thôi, tôi có thấy bác minhdt giới thiệu con LM4990 nhưn ko mua đc IC, mà hình như nó mắc lắm (hàng nhập ngoại mà)

Comment

uk, con đó hình như 50 K 1 con luôn đó

Comment

Về tác giả

Collapse

tctsoft Tìm hiểu thêm về tctsoft

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X