Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đóng thùng loa toàn dải

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đóng thùng loa toàn dải

Em thấy các bác nói nhiều về các mạch loa mà ít bác nói cách đóng thùng loa nhỉ.
    Có bác nào biết cách đóng thùng loa không chỉ em với.Em làm được một mạch mà chưa biết cách đóng thùng loa.
    Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến

Hiện nay có phần mềm thiết kế loa các dạng như: SUB Woodfer, Bass,....
    Dung lượng của phần mềm này khá lớn, nhưng được cái rất tiện dụng, bạn chỉ càn clik chuột chọn thông số là xong!

Comment

chào bác linh

Nguyên văn bởi MicroDuyphi Xem bài viết
      Hiện nay có phần mềm thiết kế loa các dạng như: SUB Woodfer, Bass,....
      Dung lượng của phần mềm này khá lớn, nhưng được cái rất tiện dụng, bạn chỉ càn clik chuột chọn thông số là xong!
      Phần mềm đó tên gì nhỉ . Bác cho em đường link được không

Comment

[QUOTE=manhpham;144795]Em thấy các bác nói nhiều về các mạch loa mà ít bác nói cách đóng thùng loa nhỉ.
        Có bác nào biết cách đóng thùng loa không chỉ em với.Em làm được một mạch mà chưa biết cách đóng thùng loa.
        Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến[/QUOT

Nói chung đóng loa cũng là một thú vui, nhưng tốn kém lắm, vả lại khó mà nghe được hay như người ta làm chuyên nghiệp. Nhưng thích thì vẫn có thể làm được.
        1. Bạn phải chọn được loa tốt, phù hợp,... tùy theo từng loại loa, từng nhà sản xuất mà có các thông số riêng của loa, vì thế cũng có cách đóng riêng theo từng loại loa. Nếu loa của bạn là của một hãng có "tên tuổi" thì chắc chắn sẽ có "certificate" đi cùng, giống như catalog ấy, trong đó sẽ có luôn các thông số và cách đóng thùng loa. cũng như mạch phân đường tiếng.
        2. Nếu loa của bạn là loa mua "ở đâu đó?" ngoài chợ thì tạm thời có tài liệu hướng dẫn về các thông số của thùng loa, tùy theo kích thước của loa mà đóng thôi.
        8om 10W nhưng không biết đường kính bao nhiêu? mọi người mới biết mà bày cho cách đóng chứ. Còn 2cái loa nhỏ là loa gì? mid hay treble? kích thước bao nhiêu? chung chung quá làm sao giúp được.
        Bác Duyphi nói là có phần mềm mà không cho anh em cái "link", anh em chỉ biết là có vậy thôi chứ làm sao sử dụng được, nếu được bác cho mọi người xin cái link nha.

Comment

bac nao co so do phan tang cho loa ko chi cho em voi.em moi lap ampli dung la4440 mono nhung ko biet lap loa gi vao va dung nguon bao mhieu

Comment

Nguyên văn bởi manhpham Xem bài viết
            Em thấy các bác nói nhiều về các mạch loa mà ít bác nói cách đóng thùng loa nhỉ.
            Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến
            Xin hỏi có ai đóng thùng kiểu này chưa vậy?
            Attached Files

Comment

Ai biết tiếng Pháp vào đây tham khảo nè: http://users.swing.be/edwinpaij/welcome.htm Không biết thì xem hình cũng hiểu mà,...hiiii...hiii..... Học theo người ta mà làm cho nó hay, chứ mình làm gì có đủ kiến thức mà tính toán trong lĩnh vực "âm học"? Bác "Đồ Ngu"(DONGU) vào đây xem có mạch phân đường tiếng luôn đó. Nhưng mà mạch phân đường tiếng phụ thuộc nhiều vào các thông số của loa đấy.

Comment

[QUOTE=susunhut;144815]
                Nguyên văn bởi manhpham Xem bài viết
                Em có cái loa 8om,10w và hai cái loa nhỏ. Vậy phải đóng cái thùng kích thước các chiều như thế nào.Đặt cái lỗ thông hơi ở đâu nhỉ vì em thấy mọi người nói phải biết cách để lỗ thoát hơi (như là chiều sâu của lỗ thông hơi phải chính xác nghe mới hay).Đóng loại gỗ gì, gỗ ép hay gỗ thường nhỉ. Mong các bác cho ý kiến[/QUOT

Nói chung đóng loa cũng là một thú vui, nhưng tốn kém lắm, vả lại khó mà nghe được hay như người ta làm chuyên nghiệp. Nhưng thích thì vẫn có thể làm được.
                1. Bạn phải chọn được loa tốt, phù hợp,... tùy theo từng loại loa, từng nhà sản xuất mà có các thông số riêng của loa, vì thế cũng có cách đóng riêng theo từng loại loa. Nếu loa của bạn là của một hãng có "tên tuổi" thì chắc chắn sẽ có "certificate" đi cùng, giống như catalog ấy, trong đó sẽ có luôn các thông số và cách đóng thùng loa. cũng như mạch phân đường tiếng.
                2. Nếu loa của bạn là loa mua "ở đâu đó?" ngoài chợ thì tạm thời có tài liệu hướng dẫn về các thông số của thùng loa, tùy theo kích thước của loa mà đóng thôi.
                8om 10W nhưng không biết đường kính bao nhiêu? mọi người mới biết mà bày cho cách đóng chứ. Còn 2cái loa nhỏ là loa gì? mid hay treble? kích thước bao nhiêu? chung chung quá làm sao giúp được.
                Bác Duyphi nói là có phần mềm mà không cho anh em cái "link", anh em chỉ biết là có vậy thôi chứ làm sao sử dụng được, nếu được bác cho mọi người xin cái link nha.
                nói như bác thì chỉ cần em gửi cho bác cái đường kính loa là bác có thể giúp em à.vậy lần sau em nhờ bác nhé

Comment

đối với loa bass và loa treess thì cách bố trí loa trong hộp là khác nhau.theo mình thì việc lắp đặt loa bass cũng tương đối khó
                  nếu bạn muốn có 1 âm thanh hay thì chất liệu gỗ để đóng thùng loa cũng rát quan trọng và đóng như thế nào để nó cộng hưởng âm thanh cho tốt nữa cũng là 1 vấn đề đáng quan tâm........
                  bạn thử dùng loại gỗ dùng làm đàn Guita ấy.Nếu ko thì kiếm một cái đàn cũ rồi lấy gỗ của cái đàn ấy đòng vào thành trong của loa.thành ngoài là cái hộp vững chắc và phần trang trí

Comment

cho em hoi may bac cach dong loa thung di
                    cho kich thuoc cu the de cho loa hay
                    tuy vao tung loi loi ma bay dac noi chu noi chung nhu vay thi em cung bo tay luon lam sao ma dong
                    hay may bac co hinh thi up len cho anh em xem voi
                    voi lai cho anh em biet go nao dong loa thi tot nhat
                    em cam on may bac nhieu nha

Comment

người ta cần có các thông số loa để tính kích thước thùng, sau đó còn phải quyết định đóng thùng kín hay thùng hở, hay thùng có đường dẫn, mỗi loại đều có uu và khuyết riêng
                      có những phần mềm giúp làm việc này, và việc thiết kế trở nên đơn giản hơn, nhưng cần có thông số loa ( loa chợ 1 là ko có thông số, 2 là ko đồng đều, có đo thông số rồi cũng cho ra kết quả lệch nhau icic)

cuối cùng để làm được 1 dôi loa hay là 1 nghe thuật, vì loa dùng cho nghê thuật mà, nghệ thuật thì ko thể diễn tả truyền đạt đơn thuần được, kiểu như Đặng Thái Sơn nhà ta muốn kiếm đệ tử trân chuyền ko phải là dễ :0

Comment

tui có phần mềm để thiết kế loa nhưng cũng không biết cách sử dụng, các pro tham khảo phần mềm này thử coi.
                        Attached Files
                        |

Comment

xin lạm bàn về đóng thùng loa;
                          đóng thùng loa quá dễ ai cũng đóng được,những người đóng thùng loa đang kinh doanh đắt hàng không lên đây chỉ dẫn cho các bạn đâu(vì miếng cơm manh áo mà)? mà chỉ có chúng ta mà thôi,những người thích nghịch âm thanh,thích khám phá khả năng bản thân.
                          mình nghịch loa nhiều lắm,có một vài nhận xét sau góp vui cùng các bạn.
                          muốn đóng một thùngloa bạn cần có tối thiểu loa bass,tép,hoặc trung(mid),bạn sẽ có đường kính các loa ,từ đó sẽ có đường kính lỗ khoét.
                          điều cần thiết nhất là thể tích thùng loa,bạn sẽ phải quyết định các kích thước;rộng- cao-sâu(có thể mô phỏng theo một kiểu loa nào mà có loa bass cùng đường kính với loa bạn có.nhưng bạn phải tự bằng lòng với thành quả mà mình tạo ra,có thể chế biến đôi chút cho vừa ý mình.mà không hơn được.vì bạn có biết thông số nào của loa đâu.?nếu có biết tính toán cũng chỉ là vui thôi,kết quả không đúng như bạn mong đợi.bộ chia tần(phân tần)bạn tính cứ cho là chuẩn mà cái loa bạn có nó có rung được theo tần số bạn ấn định đâu nó chỉ ngậm đắng nuốt cay mà thôi?.nếu cái loa bạn kiếm được chỉ là chưa hỏng,chưa rè,thì đóng thùng kêu được là quá hay rồi,nếu thích tự khẳng định mình thì cứ làm thực nghiệm thay dần cuộn chặn loa bass(nhiều vòng-ít vòng),tụ cho loa tép(4mf-1mf),nếu có loa trung cũng thay đổi cuộn chặn và tụ nối tiếp với loa trung(từ 4-22mf).cuối cùng cũng nghe được đấy.
                          còn lỗ thông hơi điều chỉnh chiều dài khoảng 1/3 chiều sâu thùng,đ/k thay đổi sao cho loa bass không bị rung bần bật là được(đ/k tử 3-7cm),vị trí thông hơi nếu ở mặt trước lợi tiếng trung(mid),nếu ở sau lưng thùng lợi trầm(phải có tường dội lại)nếu không âm thanh nhỏ hơn đặt thông hơi phía trước(có sách viết thông hơi là hồi tiếp;trước-dương,sau-âm),riêng thông hơi đặt sát đáy(dưới loa bass)rất lợi trầm.
                          riêng vỏ thùng chú ý kết cấu và loại gỗ;
                          các mảnh gỗ phải ghép kín,khít thành một khối(đóng đinh,gắn keo sữa)cứng vững.
                          loại gỗ dùng đóng loa;
                          tốt nhất-gỗ mùn cưa ép(in đô-malai),gỗ mùn cưa ép của việt nam rất kém nhanh gião(mủn) làm hỏng tiếng bas.ngoài ra có thể dùng gỗ mdf(bìa ca rtong ép)âm thanh rất đanh,hoặc gỗ dán dầy 1,5cm-3cm âm thanh tạm được.
                          hình thức cho thùng loa không ảnh hưởng đến âm thanh(lớp dán,mầu sắc)
                          riêng loa đứng hoặc cây rất lợi trầm,loa ngang(thường treo cao)ít trầm sâu.
                          riêng tôi cho rằng tự chế loa để nghe chỉ hay với mình thôi còn với người khác chưa chắc.với máy móc đo đạc âm thanh thì loa của ta buồn cười lắm.
                          chúc các bạn thành công.nguyenthanh9

Comment

mình nhận thấy loa nghe nhạc dùng hát ka ra oke không hay,mà loa hat hay nghe nhạc không hay.
                            có bạn nào thông tỏ,giải thích giúp mình-cảm ơn.nguyenthanh9

Comment

Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Xem bài viết
                              mình nhận thấy loa nghe nhạc dùng hát ka ra oke không hay,mà loa hat hay nghe nhạc không hay.
                              có bạn nào thông tỏ,giải thích giúp mình-cảm ơn.nguyenthanh9
                              Theo mình nghĩ thì không phải thế đâu, có thể do bạn chỉnh thôi.
                              Website: ;

Comment

Về tác giả

Collapse

manhpham Tìm hiểu thêm về manhpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X