Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các nguyên nhân dò DC ra loa -> rơ le ko đóng!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các nguyên nhân dò DC ra loa -> rơ le ko đóng!!!

Theo các bác thì ngoài các nguyên nhân chạm, hỏng sò, ... thì những nguyên nhân nào khiến áp DC dò ra loa dẫn tới relay ko đóng?
    Em có cái âm li sansui au-607x decate khi bật nguồn thì rơ le bảo vệ loa ko đóng, em đo kiểm tra thì các cặp đường ra loa đều có áp +5VDC, em đã kiểm tra sò, mạch,... nhưng mọi thứ vẫn ok.
    Thks các bác!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Các cao thủ âm li đâu hết rồi, giúp em với! Thks!
    Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
      Theo các bác thì ngoài các nguyên nhân chạm, hỏng sò, ... thì những nguyên nhân nào khiến áp DC dò ra loa dẫn tới relay ko đóng?
      Em có cái âm li sansui au-607x decate khi bật nguồn thì rơ le bảo vệ loa ko đóng, em đo kiểm tra thì các cặp đường ra loa đều có áp +5VDC, em đã kiểm tra sò, mạch,... nhưng mọi thứ vẫn ok.
      Thks các bác!
      anh thử kiểm tra phân cực cho sò xem nó có ảnh hưởng không nhé mà cũng có thể sò bị dò tức là chưa có tín hiệu AUDIO đã mở rồi

Comment

Mắc một điện trở khoảng 1k vào lối ra, mắc trước rơ-le, rồi tiến hành chỉnh lại điện áp một chiều ở lối ra (thường có một chiết áp chỉnh ở tầng tiền công suất), kiểm tra các điện trở (có thể bị tăng trị số), các transistor (có thể bị rò nhẹ).
        Sau khi điện áp lối ra = 0V thì có thể rơ-le sẽ đóng.
        Nếu rơ-le chưa đóng thì xem đến mạch điều khiển rơ-le (Mạch trễ định thời).
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Các loại ampli Sansui thường có hai chiết áp ở mỗi kênh . Một chiết áp chỉnh phân cực dòng tĩnh cho transisto công suất , một cái chỉnh ofset DC . Nếu tầng công suất bị lệch DC khoảng 1>2 V thì có thể chỉnh chiết áp ofsetDC trở về 0v được . Nếu sai đến 5V thì e hơi khó .
          Bệnh lệch DC ra loa có vô vàn nguyên nhân , nhất là ở các máy khá nhiều tuổi đó . Ở đây trường hợp cả hai kênh đều lệch cùng +5V thì chưa chắc tầng công suất đã sai . Vì cả hai kênh không thể hỏng hóc một bệnh y sì như nhau được .
          Khả năng có thể là nguồn cung cấp cho tầng Preamp hay âm sắc bị lệch . Nếu điện áp tín hiệu chỉ lệch DC vài chục mV thì tầng KD công suất sẽ KD lên thành vài Vôn đưa ra loa .
          Kiểm tra chỗ này bằng cách rút dây tín hiệu vào công suất và chập đường tín hiệu xuống mát ( 0 vôn ) sau đó kiểm tra đường ra loa có đúng 0 vôn chưa , chỉnh lại bias và ofset .
          Nếu công suất về đúng 0v thì hỏng hóc ở tầng trước . Nếu vẫn bị thì tầng công suất đang sự cố . Sự cố này thường do Transisto kép Vi-sai bị hỏng . Một số loại sansui sử dụng loại transisto FET . Một số loại sử dụng loại transito thuận ...
          Nhiều trường hợp có thể thay bằng hai transisto nhỏ thông thường như 2SA1015 hoặc 2SA564 ..... Nhưng nhiều trường hợp dùng loại FET thì khá củ chuối . Khi thay bằng các fet khác như 2SK 30 ... thì không hoạt động được . Có thể phải lựa chọn nhiều loại cũ tháo máy mới được .

Có trường hợp khi sử dụng ampli Sansui với các đầu đĩa CD/DVD của Tàu khựa cũng bị lệch điện áp như thế . Vì các đầu điwax của Tàu khựa thiết ké rất đơn giản . Tại giắc audio out của có chẳng có thụ cách li nên có điện áp DC khoảng vài trăm mV xông ra . Trong khi đó các ampli lại có khả năng khuyếch đại một chiều ( các đường tín hiệu không có phân cách bằng tụ ) Gặp trường hợ này thì lắp thêm hai tụ hóa nhỏ tầm 10uF trên đường tín hiệu . Hoặc xem phía sau ampli có công tắc Sourser . Công tắc này có 3 vị trí là Chạy thẳng - Cách li tụ - Chạy qua bộ xử lý ngoài ( equalizer ) . Gạt công tắc này về cách li tụ là xong .

Nếu cậu không phải dân chuyên sửa thì nên mang ra thợ . Vì loại Sansnui thuộc dòng máy khá khó sửa .
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Thks các bác!
            sansui khó sửa lắm nhất là bệnh lệch điện áp và rò điện áp khoảng một vài vôn
            đo thì chả thấy hỏng linh kiện nào tháo ra tháo vào hay chỉnh nhẹ vào chiết áp Bias nó lại được đóng máy ngon lành chạy thử cả ngày tắt đi ngày mai nó lại bị như cũ đúng là ma làm , nên theo em bác không nhận được giá cao " công hậu hĩnh " hay không quen nguyên lý thiết kế của dòng này thì chớ có động vào mà mất thời gian lại thêm nhức đầu hih
            i
            http://baohanhbeptu.vn
            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
            ĐT: 0967 403 123

Comment

Dạ vâng! Cảm ơn các bác rất nhiều về những kiến thức quý giá này! Em ko phải là thợ, chỉ thích nghịch thôi! Hôm nọ có ông anh cho cái âm ly hỏng này về, lúc đầu nó còn bị bung bét hết cả ra, mà trước đấy thợ nó đã chọc ngoáy và vặt đi rất nhiều linh kiện, em đã dò lại toàn bộ và thay linh kiện mới, đồng thời câu và hàn lại tất cả các chỗ mạch bị hỏng. Hôm qua em kiểm tra thì phát hiện ra rằng, ở bo cs có một đường +-42VDC đi vào (đây là đường phụ, đường chính nó là +-49VDC cơ), khi em gỡ các jack đường +-42VDC ra và bật công tắc thì rơ le đã hoạt động bình thường, mọi chức năng phần pre đều hoạt động tốt, có điều em đưa tín hiệu vào thì không có tín hiệu ra loa (chắc do thiếu đường 42v kia). Em cũng đã thử để mỗi đường +-42VDC thôi thì hiện tượng rơ le ko hoạt động như cũ. Như vậy em đoán chắc chỉ do phần mạch liên quan đến đường +-42VDC trên bo cs có sự cố, em cũng chưa rò kĩ lại đc, tối về xem tiếp.
              À, nhân tiện các bác cho em hỏi là, cục BA nguồn của cái âm ly này nó ghi là 42V 100VAC, 100VAC thì em hiểu là cái âm ly này đúng dùng nguồn 100V, nhưng còn 42V thì là áp sau khi nắn lọc hay trước khi nắn, nếu là trước khi nắn thì sau khi nắn xong nó phải là khoảng 59VDC cơ à??! (thực tế em đo chỉ có 49VDC sau khi nắn thôi!) Hôm nọ em mua 2 con tụ lọc nguồn 63V 22000uF và lắp rồi nhưng nghĩ lại thấy ghê, nếu áp sau khi nắn mà là 59VDC thì cặp tụ dễ tèo quá!!

0989313142

Comment

À, hôm qua em cũng đo kiểm tra thì thấy điện áp mỗi bên loa bị lệch gần 5 VDC nhưng giữa hai loa với nhau lại lệch tận hơn 10VDC cơ, hix. Con này đường mass của 2 vế em thấy cách ly hoàn toàn, ngay từ nguồn.

0989313142

Comment

Dạ vâng! Cảm ơn các bác rất nhiều về những kiến thức quý giá này! Em ko phải là thợ, chỉ thích nghịch thôi! Hôm nọ có ông anh cho cái âm ly hỏng này về, lúc đầu nó còn bị bung bét hết cả ra, mà trước đấy thợ nó đã chọc ngoáy và vặt đi rất nhiều linh kiện, em đã dò lại toàn bộ và thay linh kiện mới, đồng thời câu và hàn lại tất cả các chỗ mạch bị hỏng. Hôm qua em kiểm tra thì phát hiện ra rằng, ở bo cs có một đường +-42VDC đi vào (đây là đường phụ, đường chính nó là +-49VDC cơ), ...
                  Tôi nghi ngờ nó dùng 2 nguồn riêng cho hai tầng: tầng vi sai dùng nguồn +-42VDC, từ tầng khuếch đại điện thế trở về sau dùng nguồn +-49VDC (để tăng công suất). Nếu đúng vậy thì bạn kiểm tra lại tầng trước khuếch đại điện thế, có thể vấn đề nằm ở đó.

Comment

Đây là hình của cái bo cs (em lấy trên mạng, của em cũng như thế), có rất nhiều VR em ko biết nên chỉnh cái nào ạ?
                    Attached Files

0989313142

Comment

Đây nữa ạ!
                      Attached Files

0989313142

Comment

Trước tiên bạn phải xịt RP7 vào các chiết áp bias và offset, sau khoảng 10' hãy chỉnh. Nhích nhẹ xem điện áp ra có thay đổi được không. Tham khảo kỹ ý kiến của bác Đinh Vằn.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          Trước tiên bạn phải xịt RP7 vào các chiết áp bias và offset, sau khoảng 10' hãy chỉnh. Nhích nhẹ xem điện áp ra có thay đổi được không. Tham khảo kỹ ý kiến của bác Đinh Vằn.
                          Thks bác! Để em thử xem sao ạ!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                            Các loại ampli Sansui thường có hai chiết áp ở mỗi kênh . Một chiết áp chỉnh phân cực dòng tĩnh cho transisto công suất , một cái chỉnh ofset DC . Nếu tầng công suất bị lệch DC khoảng 1>2 V thì có thể chỉnh chiết áp ofsetDC trở về 0v được . Nếu sai đến 5V thì e hơi khó .
                            Bệnh lệch DC ra loa có vô vàn nguyên nhân , nhất là ở các máy khá nhiều tuổi đó . Ở đây trường hợp cả hai kênh đều lệch cùng +5V thì chưa chắc tầng công suất đã sai . Vì cả hai kênh không thể hỏng hóc một bệnh y sì như nhau được .
                            Khả năng có thể là nguồn cung cấp cho tầng Preamp hay âm sắc bị lệch . Nếu điện áp tín hiệu chỉ lệch DC vài chục mV thì tầng KD công suất sẽ KD lên thành vài Vôn đưa ra loa .
                            Kiểm tra chỗ này bằng cách rút dây tín hiệu vào công suất và chập đường tín hiệu xuống mát ( 0 vôn ) sau đó kiểm tra đường ra loa có đúng 0 vôn chưa , chỉnh lại bias và ofset .
                            Nếu công suất về đúng 0v thì hỏng hóc ở tầng trước . Nếu vẫn bị thì tầng công suất đang sự cố . Sự cố này thường do Transisto kép Vi-sai bị hỏng . Một số loại sansui sử dụng loại transisto FET . Một số loại sử dụng loại transito thuận ...
                            Nhiều trường hợp có thể thay bằng hai transisto nhỏ thông thường như 2SA1015 hoặc 2SA564 ..... Nhưng nhiều trường hợp dùng loại FET thì khá củ chuối . Khi thay bằng các fet khác như 2SK 30 ... thì không hoạt động được . Có thể phải lựa chọn nhiều loại cũ tháo máy mới được .

Có trường hợp khi sử dụng ampli Sansui với các đầu đĩa CD/DVD của Tàu khựa cũng bị lệch điện áp như thế . Vì các đầu điwax của Tàu khựa thiết ké rất đơn giản . Tại giắc audio out của có chẳng có thụ cách li nên có điện áp DC khoảng vài trăm mV xông ra . Trong khi đó các ampli lại có khả năng khuyếch đại một chiều ( các đường tín hiệu không có phân cách bằng tụ ) Gặp trường hợ này thì lắp thêm hai tụ hóa nhỏ tầm 10uF trên đường tín hiệu . Hoặc xem phía sau ampli có công tắc Sourser . Công tắc này có 3 vị trí là Chạy thẳng - Cách li tụ - Chạy qua bộ xử lý ngoài ( equalizer ) . Gạt công tắc này về cách li tụ là xong .

Nếu cậu không phải dân chuyên sửa thì nên mang ra thợ . Vì loại Sansnui thuộc dòng máy khá khó sửa .
                            Cảm ơn bác Văn,

Khả năng do đầu đĩa ghép cùng em có thể loại trừ vì em chưa đưa tín hiệu gì vào cả là đã có bệnh này rồi!
                            Bác cho em hỏi thêm là:
                            - "chiết áp chỉnh phân cực dòng tĩnh cho transisto công suất" có phải là cái nằm trên bo cs chính và có ký hiệu VR1, VR2, ... bên cạnh không ạ?
                            - "cái chỉnh ofset DC" có phải là cái nằm trên bo phụ và có ký hiệu DC1, DC2, ... bên cạnh không ạ?
                            -"Transisto kép Vi-sai" mà bác nói có phải là các cặp transitor (2 con một nằm cạnh nhau) nằm gần sò CS không? Mấy con này em thấy nó cũng đc gắn tản nhiệt vào miếng tản nhiệt chung, liệu nếu mình thay bằng trans thường thì có chịu đc ko ạ?
                            - Thứ tự chỉnh chiết áp có phải là mình chỉnh phần bias trước, rồi mới chỉnh đến offset DC không? Tại vì ở mỗi vế có tổng cộng 4 con chiết áp em không biết chỉnh con nào trước.

Thks bác!

0989313142

Comment

Các bác ơi! Em nản quá, không biết nó hỏng ở đâu nữa, em đo áp của 2 đầu output của phản pre (đường cắm vào input của bo cs) thì không có áp, phần pre hoạt động bình thường các chức năng, nhưng em thử nối phần pre vào bo cs khác thì không có tín hiệu. Em cách ly bo cs với phần pre thì rơle vẫn ko đóng, như vậy em đoán chắc chỉ do phần cs thôi, nhưng em ko biết kiểm tra thằng này thế nào vì mạch nó phức tạp quá! Em tính vứt bo cs đi và thay bằng một bo khác cs tương đương, nhưng lại vướng là phần pre không ra tín hiệu, hix. Cái âm ly này chắc đến vứt xó mất!

0989313142

Comment

Về tác giả

Collapse

lvt195 Phức tạp lắm! Tìm hiểu thêm về lvt195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X