Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xạc ắc quy , xạc xe điện , Tổng hợp các loại máy nạp ắc quy dùng biến áp và dùng nguồn xung

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em định chế cục pin 48v lifepo4 16 cục 3,2 v 20ah .thì em dùng mạch gì để bảo vệ thì hợp lý ạ .em cám ơn .

Comment

Nguyên văn bởi vuvantuan59 Xem bài viết
      em định chế cục pin 48v lifepo4 16 cục 3,2 v 20ah .thì em dùng mạch gì để bảo vệ thì hợp lý ạ .em cám ơn .
      Bạn không nói yêu cầu dòng điện nên mình cho đại 1 link vậy:
      https://shopee.vn/M%E1%BA%A1ch-16S-4...807.1944156468

Comment

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
        Đề nghị các đồng chí viết bài lên quan đến xạc ắc quy xạc xe điện vào đây để tiện quản lý và tra cứu thông tin

Để nạp ắc quy người ta thường dùng máy biến áp cơ , mạch điện tử nguồn xung , pin mặt trời , máy phát kéo bằng động cơ
        mỗi loại đều có đặc thù và nguyên lý bí quyết , đặc tính hay dở riêng kaka

Em dùng nguồn tổ ong của omron 15v 7A mắc thêm một trở công suất rồi sạc cho acquy 12v 7.5 Ah liệu có ổn không bác , mong bác cho em lời khuyên.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn không nói yêu cầu dòng điện nên mình cho đại 1 link vậy:
          https://shopee.vn/M%E1%BA%A1ch-16S-4...807.1944156468
          dạ em cám ơn anh .dòng ra tầm 20-25a anh ạ dùng cho động cơ 800w .em không hiểu sao ac quy chì dòng ra có 6,5a mà vẫn dùng được .

Comment

dạ em cám ơn anh .dòng ra tầm 20-25a anh ạ dùng cho động cơ 800w .em không hiểu sao ac quy chì dòng ra có 6,5a mà vẫn dùng được .
            Ắc quy người ta ghi là 6.5Ah (ampe-giờ), hiểu nôm na là xả dòng 1A thì sẽ trụ được 6.5h, xả dòng 2A trụ được 3.25h v.v... Tóm lại đó là thông số dung lượng, bạn vứt chữ "h" đi rồi hiểu thành "dòng ra" nên sai toàn tập rồi! Dòng ra nó phụ thuộc vào tải (I = U/R), ắc-quy bạn nói vẫn có thể xả dòng vài chục A là bình thường (cỡ đó mới quay được củ đề xe).
            Động cơ của bạn ăn dòng cỡ 17A khi chạy bình thường, mạch BMS trên link mình đưa dòng gấp gần 3 lần nên mình nghĩ là khởi động được (bạn nên hỏi người bán cho chắc hehe).

Comment

Cell LiFePO4 có thể cứ thế mắc nối tiếp với nhau thành bộ và nạp bằng cục xạc bình điện chì cũ, không cần mạch bảo vệ gì cả. Khác với cell li-ion thông thường, cell LiFePO4 có khả năng tự cân bằng ở mức độ nào đó tương tự bình điện chì axit. Nạp bằng cục xạc cũng được luôn, nhưng thường sẽ không đầy hẳn, cũng chả sao.

Nếu muốn bền, an toàn vẫn nên trang bị mạch bảo vệ, nhưng phải là loại mạch bảo vệ LiFePO4 chứ không phải mạch bảo vệ li-ion thông thường. Muốn nạp đầy hẳn, an toàn, nhanh ... cũng cần đầu tư máy nạp chuyên LiFePO4.
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                Cell LiFePO4 có thể cứ thế mắc nối tiếp với nhau thành bộ và nạp bằng cục xạc bình điện chì cũ, không cần mạch bảo vệ gì cả. Khác với cell li-ion thông thường, cell LiFePO4 có khả năng tự cân bằng ở mức độ nào đó tương tự bình điện chì axit. Nạp bằng cục xạc cũng được luôn, nhưng thường sẽ không đầy hẳn, cũng chả sao.

Nếu muốn bền, an toàn vẫn nên trang bị mạch bảo vệ, nhưng phải là loại mạch bảo vệ LiFePO4 chứ không phải mạch bảo vệ li-ion thông thường. Muốn nạp đầy hẳn, an toàn, nhanh ... cũng cần đầu tư máy nạp chuyên LiFePO4.
                Đang định thay 4 cái cell 32650 cho 4 cell 18650 trong cái bình của Vision, phân vân không biết lấy mạch BMS cho 4 cái cell 18650 đó ở đâu để còn nghịch vào việc khác thì bác lại nói ko cần BMS thì càng có động lực để vọc (thật ra mạch đầy ra nhưng sao nó lại đắt gấp mấy lần mạch của Li-ion mới đau chứ )

Comment

Bqv đã từng viết vài lần ở diễn đàn rồi mà : cell LiFePO4 có khả năng tự cân bằng ở mức độ vừa phải, chưa bằng cell chì axit. Nếu nạp bằng dòng nhỏ cỡ C/5 trở xuống thì tính năng đó phát huy đc. Đó không phải chém gió khơi khơi, mà đúc kết từ kinh nghiệm thực tế (đã dùng vài năm chạy máy bơm off-grid) và tổng hợp từ các diễn đàn xe điện nước ngoài.

Cell LiFePO4 thường cho phép nạp dòng lớn tới C/2, thậm chí 1C, khi đó dễ phát sinh mất cân bằng giữa các cell và/hoặc khuếch đại tình trạng mất cân bằng từ trước, mạch quản lý là cần thiết.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết

vậy là có thể sử dụng bình thường không cần mạch cho xe điện à anh .

Comment

Dùng cell LiFePO4 bình thường, cứ 4 cell nối tiếp tương đương 1 bình 12V. Nạp dòng nhỏ, không cần mạch bảo vệ / quản lý.

Comment

vâng em cám ơn .
                        cho em hoi mua cục sac lìePo4 ở đâu ạ .60v
                        tại em đang lao động ở nước ngoài muốn chế cái xe điện chạy cho lâu hỏng pin dòng cao chút để có thể chạy được động cơ công xuất cao hơn .
                        giờ muốn đi với tốc độ 50_60km thì sử dụng động cơ bao nhiêu w ạ .nguồn 60v
                        em cám ơn

Comment

Pin LiFePO4 nếu lắp đúng cấu hình 4 cell tương đương 1 bình 12V thì dùng chung xạc với bình được luôn. Cụ thể xạc 59V cho xe điện 4 bình xạc được luôn cho bộ pin 16 cell LiFePO4 nối tiếp.

Comment

Tình hình e có cái xạc 48v xịn của yamaha. nguồn đầy đủ chỉ là cắm vào nó không nạp. E đã ktra triac, dây nạp và trở đều ok. Mọi ng cho e ý kiến

Comment

cho em hỏi là acquy nước sạc max được dòng dòn nhiêu A em cám ơn ạ.

Comment

cho em hỏi là acquy nước sạc max được dòng dòn nhiêu A em cám ơn ạ.
                                Max 1/4 dung lượng trong 30 phút. VD: ắc quy 4Ah thì có thể sạc dòng 1A trong 30 phút, còn tiêu chuẩn là 1/10
                                Thấy trên ắc quy xe máy của mình nó ghi vậy nhưng nó là ắc quy khô, tuy nhiên mình nghĩ nước cũng thế.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X