Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vấn đề máy phun sương ...loa gốm áp điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cả cái máy phun giá chỉ 220-250k mà cái loa 150k

Comment

Nguyên văn bởi khanhtruc Xem bài viết
      đã mua dc cái loa gốm ! thank
      Bác mua ở đâu vậy? Chỉ cho mình với được không?

Comment

"Loa" của em thì chỉ nảy nước lên khe khẽ thôi, em chả dám bảo nó hư nhưng không thấy "sương bay la đà", cái BU 406 thì nóng. Trên "Loa" có ghi: JR907H, nhưng không tra được datasheet của nó nên không biết nó dao động ở tần số nào. bác nào biết chỉ cho em với?
        Em vẽ lại sơ đồ mạch của nó rồi, nhưng không biết cách up vào bài - các bác chỉ cho em luôn. Thank U.

Comment

Nguyên văn bởi lehathanh106 Xem bài viết
          "Loa" của em thì chỉ nảy nước lên khe khẽ thôi, em chả dám bảo nó hư nhưng không thấy "sương bay la đà", cái BU 406 thì nóng. Trên "Loa" có ghi: JR907H, nhưng không tra được datasheet của nó nên không biết nó dao động ở tần số nào. bác nào biết chỉ cho em với?
          Em vẽ lại sơ đồ mạch của nó rồi, nhưng không biết cách up vào bài - các bác chỉ cho em luôn. Thank U.
          Chụp bằng điện thoại rồi cóp vào máy gửi lên diễn đàn ...
          Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

Em có file .pdf rồi nhưng không biết cách "gửi lên". Em thử bằng cách này không biết có được không:Phun suong Kangaroo.pdf
            Last edited by lehathanh106; 04-09-2014, 11:54.

Comment

Hình chụp lại mach phun sương
              Click image for larger version

Name:	IMG_20140905_105450_211.jpg
Views:	1
Size:	165.3 KB
ID:	1398708

Quạt phun sương của mình cái loa cũng giống như bạn "lehathanh106" chỉ nảy nước lên khe khẽ thôi. mình tháo ra kiểm tra giờ nó không còn nảy nữa. quạt gió thổi sương vẫn chạy. cái cảm biến nước vẫn ok. (mình bỏ cảm biến ra nối trực tiếp loa vẫn im ru. giờ k biết loa hỏng hay con BU 406 hỏng hay hỏng thành phần nào nữa.
              I. cái loa .mình dùng đồng hồ để thang đo x1Ω đo 2 chiều kim đều không lên.
              mình nối cái "loa" vào đường line heathphone để kiểm tra như cách của bạn "HTTTTH" - Nối "cái loa" vào đầu ra của một cái tăng âm, tháo hết loa thùng ra, mở nhạc, ta sẽ nghe thấy cái loa ấy kêu. Như vậy thì cái loa còn tốt. thì có nghe "loa" có tiếng kêu nhỏ .=> k rõ tình trạng của loa cho lắm
              II. con BU 406 . như trong hình . mình xác định chân như vậy chưa biết đúng chưa . (mình là dân IT cũng thích vọc vạch mấy thứ trong nhà bị hỏng các bạn thông cảm . mình kiểm tra con Bu 406 theo cách xác định chân như hình các bạn xem có đúng chưa chỉ cho mình với nhé . để thang đo x1Ω
              1.Để que đen vào chân B và đo BE và BC =>cả hai đều lên kim
              Để que đỏ vào chân B và đô BE và BC => cả hai đều không lên kim
              Đo giữa E và C đều không lên kim . (theo như mình xem trên mạng . kết luận bu 406 còn tốt)
              2. Đo B(đen) E(đỏ) kim lên
              Đo B(đỏ) E(đen) kim không lên (k rõ tình trạng )
              Các bạn nào biết tình trạng của mình xin chỉ giáo . thank
              Last edited by thelove86; 05-09-2014, 13:14.

Comment

mạch của bạn thay loa gốm là ok hả

Comment

Nguyên văn bởi thelove86 Xem bài viết
                  mạch của bạn thay loa gốm là ok hả
                  Loa gốm của bạn như vậy là vẫn ok .con tran BU406 cũng vẫn ok .Bạn chỉ cần thay 2 con tụ xanh lá cây to nhất trên mạch có giá trị là 104 thì ok ngay.Loại này mình sửa nhiều rồi

Comment

Nguyên văn bởi thanhtungtu Xem bài viết
                    Loa gốm của bạn như vậy là vẫn ok .con tran BU406 cũng vẫn ok .Bạn chỉ cần thay 2 con tụ xanh lá cây to nhất trên mạch có giá trị là 104 thì ok ngay.Loại này mình sửa nhiều rồi
                    Nghĩa là thay C5 (104) phải không ạ? Còn hai con xanh lá cây thì không phải 104. Em đã vẽ lại sơ đồ rồi, bác chỉ thế thì em "làm ráo cả" chắc ăn!

Comment

Các em không biết nguyên lý hoạt động của máy này làm sao sửa chữa?.
                      Chấn tử siêu âm đo bằng cách cấp điện, nghe tiếng kêu, chỉ biết nó hư hay còn sử dụng được, không biết nó còn bao nhiêu %. Chấn tử siêu âm loại này phải đo điện dung mới biết tốt, xấu. Với diện tích như đồng xu thường có giá trị là 1,5 nf
                      Nguyên lý hoạt động:
                      1- Các máy đơn giản thế này thường được cấp điện từ chấn tử siêu âm nối tiếp với 2 tụ 33nf .
                      2- Lấy điện thế 1 tụ phân cực cho 1 transítor nhỏ (khuyếch đại biên độ) .
                      3- Điện thế CE của transistor nhỏ phân cực BE cho transistor công suất.

Các máy đơn giản thế này hoạt động với sóng nhọn, nhiều hài, tần số không ổ định. Thường hư tụ nối tiếp hay đổi điện dung xuống thấp. Rất dễ sửa chữa .

Comment

nói như anh vi van pham thì phải cho mạch hoạt động rôi đo đạc trực tiếp mới biết bệnh hả. ko qua miêu tả của em để đoán bênnj được sao có ông bạn sửa điện tử xem qua cái mạch ông thay con tụ màu xanh dương nhìn giống viên kẹo singum vẫn k được .
                        để lần này thử thay 2 con tụ xanh lá cây như bác thanhtungtu chỉ xem được không . mà con tụ màu xanh dương trên main mới ghi la 104 nhỉ . 2 con xanh lá cây chính xác là số bao nhiêu. k có mạch ở đây nên e cũng k rõ
                        hình con tụ xanh dương đã thayClick image for larger version

Name:	IMG_20140905_105450_211_2.jpg
Size:	129.9 KB
ID:	1398724

Comment

hờ hờ mới kiếm thêm được con này. Click image for larger version

Name:	IMG_20140906_143133.jpg
Size:	57.7 KB
ID:	1398726 nhưng con của mình là JR1102 . dùng jr 1101 thay thế không biết có được không . chiều về nhà thử mới biết . giờ đang đi làm

Comment

Nguyên văn bởi thelove86 Xem bài viết
                            hờ hờ mới kiếm thêm được con này. [ATTACH]90263[/ATTACH] nhưng con của mình là JR1102 . dùng jr 1101 thay thế không biết có được không . chiều về nhà thử mới biết . giờ đang đi làm
                            bạn nào cho mình biết 9xac 2con màu xanh lá cây đó là con gì k

Comment

Vãi lúa thay cái loa áp gốm khác vẫn k được. 2con màu xanh lá kích cỗ gần như nhau nhưng 1con la 103. 1con la 333 k có đồ để thay. Chán

Comment

o o ơ thế là chịu hả?

Comment

Về tác giả

Collapse

khanhtruc Tìm hiểu thêm về khanhtruc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X