Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuyển đổi điện 3P/200V sang 3P/220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chuyển đổi điện 3P/200V sang 3P/220V

Mấy bác cho em hỏi ngu cái:
    Em có cái nồi cơm nội địa nhật ghi là 3P/200V/4570W thì nó tương đương với bao nhiêu W của điện 3P/220V vậy? Em xài biến thế nào là phù hợp và cách tính công suất để chọn biến thế luôn ạ.
    Em xin cảm ơn.

Nguyên văn bởi dangminh77 Xem bài viết
    Mấy bác cho em hỏi ngu cái:
    Em có cái nồi cơm nội địa nhật ghi là 3P/200V/4570W thì nó tương đương với bao nhiêu W của điện 3P/220V vậy? Em xài biến thế nào là phù hợp và cách tính công suất để chọn biến thế luôn ạ.
    Em xin cảm ơn.
    Nếu nồi của bạn có phần điều khiển bằng điện tử thì mình tin nó có mạch điều khiển và ổn áp nhiệt độ (cũng là ổn áp công suất) nên công suất hầu như không đổi, nếu ko có mạch thì cứ công thức P = U^2/R mà phang, U tăng 1,1 lần nên P tăng 1,21 lần, tức 5529,7W.
    Thế qué nào lại có cái nồi công suất gấp mấy lần nồi bình thường, nấu cho cả tiểu đoàn ăn à? Giả sử có cái nồi 4570W như thế thì phải dùng biến áp khoảng 6500W (nếu tính ra VA thì số còn to nữa).
    p/s: Mà lại có cả mạng điện 200V à?

Comment

Nồi công nghiệp họ phải dùng 3 pha để cho ra cái công suất đó chứ sao.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
        Nồi công nghiệp họ phải dùng 3 pha để cho ra cái công suất đó chứ sao.
        Thấy chủ thớt viết "em có cái nồi" tưởng đâu nồi gia dụng

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Nếu nồi của bạn có phần điều khiển bằng điện tử thì mình tin nó có mạch điều khiển và ổn áp nhiệt độ (cũng là ổn áp công suất) nên công suất hầu như không đổi, nếu ko có mạch thì cứ công thức P = U^2/R mà phang, U tăng 1,1 lần nên P tăng 1,21 lần, tức 5529,7W.
          Thế qué nào lại có cái nồi công suất gấp mấy lần nồi bình thường, nấu cho cả tiểu đoàn ăn à? Giả sử có cái nồi 4570W như thế thì phải dùng biến áp khoảng 6500W (nếu tính ra VA thì số còn to nữa).
          p/s: Mà lại có cả mạng điện 200V à?
          Dạ, nồi dùng cho nhà hàng đó anh, hàng của Nhật nên xài 200V mà 3P nữa mới ghê, em không biết đổi sang điện Việt Nam như thế nào ạ. Nếu em dùng biến áp 1P để cắm vô ổ 3 chấu bình thường thì sao anh? Chứ chổ em không có 3P

Comment

Thấy chủ thớt viết "em có cái nồi" tưởng đâu nồi gia dụng
            Link đây anh:
            http://panasonic.jp/suihan/p-db/SR-PGB54AP.html

Comment

Dạ, nồi dùng cho nhà hàng đó anh, hàng của Nhật nên xài 200V mà 3P nữa mới ghê, em không biết đổi sang điện Việt Nam như thế nào ạ. Nếu em dùng biến áp 1P để cắm vô ổ 3 chấu bình thường thì sao anh? Chứ chổ em không có 3P
              Nhưng mà nó có phần điều khiển bằng điện tử ko hay chỉ có 1 nút nhấn cơ?

Comment

Nhưng mà nó có phần điều khiển bằng điện tử ko hay chỉ có 1 nút nhấn cơ?
                Nút điêu khiển điện tử ạ, giống như nồi cao tần gia dụng bán ở siêu thị.

Comment

Nhật dùng điện 1P 110V và 3P 200V, còn tại Việt Nam là 1P 220V và 3P 380V. Chắc bạn nhầm lẫn khi hỏi về điện 3P 220V tại Việt Nam?
                  Để dùng được nồi đó bạn phải mua máy biến áp để chuyển điện 3P 380V về 3P 200V.

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết
                    Nhật dùng điện 1P 110V và 3P 200V, còn tại Việt Nam là 1P 220V và 3P 380V. Chắc bạn nhầm lẫn khi hỏi về điện 3P 220V tại Việt Nam?
                    Để dùng được nồi đó bạn phải mua máy biến áp để chuyển điện 3P 380V về 3P 200V.
                    Có gì đó sai sai bạn ơi! 1 pha là 220V thì 3 pha cũng phải là 220V chứ vì 1 pha thực chất nó cũng chỉ là 1 nhánh của 3 pha thôi mà.

Comment

Nút điêu khiển điện tử ạ, giống như nồi cao tần gia dụng bán ở siêu thị.
                      Câu trả lởi ở #9 làm mình phân vân quá, bạn dùng đồ hồ đo xem chính xác giữa dây pha và dây trung hoà của mạng điện 3P là 220V hay 380V? Nếu là 220V thì cắm trực tiếp. (chú ý dùng bút thử điện mà 1 dây đỏ, 1 dây tắt mới đo nhé, chứ đo giữa 2 dây đỏ thì kiểu gì cũng 380V trở lên).

Comment

Có gì đó sai sai bạn ơi! 1 pha là 220V thì 3 pha cũng phải là 220V chứ vì 1 pha thực chất nó cũng chỉ là 1 nhánh của 3 pha thôi mà.
                        Thiết bị sử dụng điện 3 pha nó ghi chỉ số điện áp định mức là điện áp dây (tức là điện áp giữa 2 dây pha)

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết
                          Thiết bị sử dụng điện 3 pha nó ghi chỉ số điện áp định mức là điện áp dây (tức là điện áp giữa 2 dây pha)
                          Ý là vậy nè anh,
                          Thiết bị đó xài 3P/200V/4570W của Nhật, Nhà hàng em chỉ có điện 220V, không có 3P nên muốn tính công suất của cục biến thế (chuyển 1P/220V sang 3P/200V) là bao nhiêu thì ổn ạ? Đó là ý em đang hỏi.

Comment

Dùng 3 pha 220 luôn máy cnc nhật trong khu công nghiệp toàn dùng như thế chênh có 20 volt không nhiều .

Comment

mấy a làm rắc rối vấn đề quá ạ. anh chủ thớt tháo cái nồi ra xem khả năng lớn là nó sẽ chỉnh lưu 3 pha bên trong ấy. nếu đúng thì dùng 1 pha 220v cấp cho cả 3 pha của nó chạy khỏe...

Comment

Về tác giả

Collapse

dangminh77 Tìm hiểu thêm về dangminh77

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X