Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm cách nào để biết dây nối đất có đang hoạt động không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm cách nào để biết dây nối đất có đang hoạt động không?

Chào các anh, em ko phải dân điện nên kiến thức còn hạn hẹp, mong các anh thông cảm. Em đang định nối dây cho một bảng điện trong nhà, vì nhà e là chung cư nên nguồn điện vào nhà em có là điện 1 pha và có cả dây nối đất nên em thắc mắc ở chỗ:
    1) Có cách nào để biết được là dây nối đất có hoạt động hay không ạ?
    2) Nếu nối nhầm vị trí dây nối đất và dây trung tính trong ổ cắm thì chuyện gì sẽ xảy ra? Có gây nguy hiểm không ạ?
    3) Nếu đứt dây trung tính thì điều gì sẽ xảy ra? Có gây nguy hiểm không ạ?

Em có nghiên cứu trên mạng thì thấy nếu nối nhầm thì thiết bị vẫn hoạt động bth vì dây trung tính thực chất là dây nối đất từ nhà máy điện. Nhưng thật sự e k chắc là dây nối đất tại nhà có hoạt động tốt không vì chung cư nhà e xây cũng từ lâu r
    Mong các anh chỉ bảo ạ ~~~

Nguyên văn bởi hokbo98 Xem bài viết
    Chào các anh, em ko phải dân điện nên kiến thức còn hạn hẹp, mong các anh thông cảm. Em đang định nối dây cho một bảng điện trong nhà, vì nhà e là chung cư nên nguồn điện vào nhà em có là điện 1 pha và có cả dây nối đất nên em thắc mắc ở chỗ:
    1) Có cách nào để biết được là dây nối đất có hoạt động hay không ạ?
    2) Nếu nối nhầm vị trí dây nối đất và dây trung tính trong ổ cắm thì chuyện gì sẽ xảy ra? Có gây nguy hiểm không ạ?
    3) Nếu đứt dây trung tính thì điều gì sẽ xảy ra? Có gây nguy hiểm không ạ?

Em có nghiên cứu trên mạng thì thấy nếu nối nhầm thì thiết bị vẫn hoạt động bth vì dây trung tính thực chất là dây nối đất từ nhà máy điện. Nhưng thật sự e k chắc là dây nối đất tại nhà có hoạt động tốt không vì chung cư nhà e xây cũng từ lâu r
    Mong các anh chỉ bảo ạ ~~~
    Nguồn điện vào chung cư là 3 pha nhưng nguồn vào nhà bạn chỉ là 1 pha thôi. 3 pha hay 1 pha là gọi theo số dây pha (dây nóng, dây lửa), nguồn vào nhà bạn chỉ có 1 dây pha, 1 dây trung tính và 1 dây nối đất nên nó là 1 pha thôi chứ ko phải 3 dây là 3 pha.
    1) Đơn giản là bạn dùng bút thử điện để xác định dây pha trước, sau đó nối 1 thiết bị giữa dây pha và dây nối đất, thiết bị có công suất càng lớn mà vẫn hoạt động bình thường chứng tỏ dây nối đất càng tốt.
    2) Không nguy hiểm, dây trung tính thường có điện áp chênh lệch với dây đất, nếu chênh lệch đủ lớn thì có thể gây giật tê tê nhưng không chết, điện áp cấp cho thiết bị cũng có thể sai lệch đôi chút.
    3) Thì nhà bạn tối om, mọi thiết bị không hoạt động vì chỉ còn mỗi dây pha cấp vào tải, nguy hiểm thì không vì dây bảo vệ là dây đất chứ không phải dây trung tính.

Comment

Vớ vẩn. Nối nhầm nó giật cho chết ngỏm củ tỏi. Muốn biết đứt hay ko thì thử dùng nó làm dây mát cho 1 cái bóng điện nhỏ sáng thì còn. Ko sáng thì là bị đứt. Chú ý thử nhanh ko lỡ nó giật người ngỏm ra đấy tớ lại bị tội xúi bậy bắt đi tù...

Comment

vậy làm sao để xác định được đâu là dây đất, đâu là dây trung tính vậy a nhỉ? Em thấy người ta bảo là nên nhìn màu dây, nhưng chung cư chỗ em cũ quá nên màu dây em cũng k chắc nữa a

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Nguồn điện vào chung cư là 3 pha nhưng nguồn vào nhà bạn chỉ là 1 pha thôi. 3 pha hay 1 pha là gọi theo số dây pha (dây nóng, dây lửa), nguồn vào nhà bạn chỉ có 1 dây pha, 1 dây trung tính và 1 dây nối đất nên nó là 1 pha thôi chứ ko phải 3 dây là 3 pha.
          1) Đơn giản là bạn dùng bút thử điện để xác định dây pha trước, sau đó nối 1 thiết bị giữa dây pha và dây nối đất, thiết bị có công suất càng lớn mà vẫn hoạt động bình thường chứng tỏ dây nối đất càng tốt.
          2) Không nguy hiểm, dây trung tính thường có điện áp chênh lệch với dây đất, nếu chênh lệch đủ lớn thì có thể gây giật tê tê nhưng không chết, điện áp cấp cho thiết bị cũng có thể sai lệch đôi chút.
          3) Thì nhà bạn tối om, mọi thiết bị không hoạt động vì chỉ còn mỗi dây pha cấp vào tải, nguy hiểm thì không vì dây bảo vệ là dây đất chứ không phải dây trung tính.
          Em cảm ơn anh. Vậy có cách nào để xác định chính xác dây đất không a? Màu dây thì e nói thật là k yên tâm lắm vì chỗ em người ta xây cũ quá r a, vs lại nối nhầm cũng k bik nối nhầm, sử dụng trong t.gian dài chắc em giật tung đít vì điện rò luôn a =))))))) Có gì a giúp e ạ

Comment

Dùng thêm 1 dây đất nữa để so sánh: dây đất thường có điện áp 0V còn dây nguội từ vài vôn đến vài chục vôn. Nếu có thiết bị nào đó rò điện vào dây đất thì nó cũng không còn 0V nữa.

Dây đất thường có điện trở lớn hơn dây nguội. Gắn bếp điện vào dây dây đất (và dây nóng) thì nó bị sụt áp nhiều hơn so với dây nguội.

(không nên thử tải trên dây đất lâu nhé, nó có thể gây nguy hiểm cho người khác đang dùng chung dây đất)
            sau.ph

Comment

Dạ nối nhầm thì anh chủ thớt hông bị giật tung... phao câu đâu ạ. Có giật thì giật người khác ấy ạ. Anh mèo mướp nói năng khó nghe ghê. Làm cho anh chủ thớt cũng học theo. Chẳng chịu nói năng lịch sự như lời cô giáo dạy gì cả....

Comment

Nguyên văn bởi hokbo98 Xem bài viết

Em cảm ơn anh. Vậy có cách nào để xác định chính xác dây đất không a? Màu dây thì e nói thật là k yên tâm lắm vì chỗ em người ta xây cũ quá r a, vs lại nối nhầm cũng k bik nối nhầm, sử dụng trong t.gian dài chắc em giật tung đít vì điện rò luôn a =))))))) Có gì a giúp e ạ
                Đơn giản, nhưng cần 1 cái đồng hồ để đo điện áp.
                Lựa lúc chung cư dùng nhiều điện nhất (chập tối chẳng hạn), đo điện áp giữa dây pha và 2 dây kia, dây nào cho điện áp cao hơn là dây đất. Nguyên nhân: dây trung tính được nối đất tại trạm biến áp, ta quy ước vị trí này là 0V, vậy toàn bộ mặt đất và dây đất cũng là 0V (vì không có dòng điện chạy qua). Trường hợp lý tưởng 3 pha của mạng điện có dòng tải bằng nhau, vậy dòng tải tổng trên dây trung tính bằng 0 -> điện thế mọi điểm trên dây trung tính cũng là 0V. Nhưng thực tế không thể có chuyện dòng tải trên 3 pha bằng nhau nên trên dây trung tính có dòng tải, mà có dòng nghĩa là 2 đầu có điện thế khác nhau, đầu kia (tại trạm biến áp) đã là 0V rồi nên đầu này phải >0V, giả sử là 20V đi, trạm biến áp điều chỉnh để điện áp giữa dây pha và dây trung tính là 220V, nhưng dây trung tính lại cao hơn dây đất 20V, vậy giữa dây pha và dây đất là 240V.
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Đơn giản, nhưng cần 1 cái đồng hồ để đo điện áp.
                  Lựa lúc chung cư dùng nhiều điện nhất (chập tối chẳng hạn), đo điện áp giữa dây pha và 2 dây kia, dây nào cho điện áp cao hơn là dây đất.
                  Cái này không phải lúc nào cũng đúng đâu. Thí dụ khi tải 3 pha không cân bằng, tải A nặng còn tải B, C nhẹ thì điểm trung tính lệch về phía A. Tức là áp pha A giảm xuống, áp pha B và C tăng lên. Nếu nhà chủ thớt ở pha B hoặc C thì đo theo cách trên sẽ sai nhé.
                  sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Cái này không phải lúc nào cũng đúng đâu. Thí dụ khi tải 3 pha không cân bằng, tải A nặng còn tải B, C nhẹ thì điểm trung tính lệch về phía A. Tức là áp pha A giảm xuống, áp pha B và C tăng lên. Nếu nhà chủ thớt ở pha B hoặc C thì đo theo cách trên sẽ sai nhé.
                    Thế à? Căng nhỉ! Vậy chỉ còn cách nối 1 cái ấm siêu tốc công suất khoảng 1100W giữa dây pha và 2 dây còn lại rồi đo điện áp, dây nào sụt áp nhiều hơn là dây đất. Ở trên bạn sợ nối như vậy thì nguy hiểm cho người khác nhưng theo mình biết thì tiêu chuẩn điện trở nối đất là 5 ohm, với dòng 5A (1100W) thì chênh lệch điện áp giữa dây đất và mặt đất mới chỉ 25V chưa gây giật, cho là ở VN thi công ẩu, điện trở nối đất 10 ohm thì điện áp lệch cũng chỉ 50V gây tê tê thôi.

Comment

Dùng ELCB vào dây trung tính và dây pha đầu ra quẹt vào dây đất nhảy là còn không nhảy thì đứt .

Comment

Cảm ơn các anh nhiều lắm luôn T_T T_T T_T
                        Sẵn cho em hỏi thêm 1 câu được không ạ? Em cũng có thể tìm hiểu thêm về dây trung tính, nhưng có người nói dây trung tính là dây nói từ điểm ở giữa của nối 3 sao dây 3 pha nên có U = 0V, nhưng có người thì nói dây trung tính là dây nối đất từ nhà máy. Vậy thì đâu mới đúng là dây trung tính ạ? Như vậy thì tại máy phát, dây trung tính đc lấy từ đâu ạ

Comment

Đa số các trường hợp thì dây nguội có điện trở nhỏ hơn dây đất. Nhưng cũng có thể ngược lại: dây nguội chắp vá còn dây te thì tiếp đất quá tốt. Nếu bình thường thì dùng dây te thay dây nguội không sao (ở vùng sâu người ta vẫn đóng thêm te cho dây nguội để đỡ sụt áp). Nhưng lỡ dây te mất tiếp đất (ăn trộm thường thích lấy dây te vì nó nằm dưới thấp và không có điện) thì bạn làm nó nhiễm điện, nếu có người bị giật hoặc làm hư hại thiết bị thì BẠN SẼ PHẢI GÁNH TRÁCH NHIỆM!

Vì vậy theo mình thì nên nhờ nhân viên điện lực xác định giùm. Hoặc dò dây nào qua đồng hồ là dây nguội. Dây nào đi trực tiếp không qua đồng hồ và CB/cầu dao là dây đất. Làm theo cách này thì lỡ có sự cố gì thì mình không phải chịu trách nhiệm.
                          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                            Dùng ELCB vào dây trung tính và dây pha đầu ra quẹt vào dây đất nhảy là còn không nhảy thì đứt .
                            ELCB quá nhạy. Nhiều khi dây đất bị đứt rồi nhưng chỉ cần chạm nhẹ vào vũng nước thôi cũng đủ làm ELCB nhảy.
                            sau.ph

Comment

Dây tiếp đất theo qui định là dây màu xanh vàng nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

hokbo98 Tìm hiểu thêm về hokbo98

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X