Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên lý đảo chiều tự ngẫu tuốc năng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên lý đảo chiều tự ngẫu tuốc năng

Xin chào mọi người, em được biết loại motor tuốc năng quạt hay sử dụng nó có thể tự đảo chiều quay ngẫu nhiên.
    em tìm hiểu trên thị trường có 2 loại, đều dùng 220v AC nhưng có loại luôn quay 1 chiều, có loại lại quay và đảo chiều ngẫu nhiên, có thể quay thuận nghịch không theo quy luật nào cả.
    Tò mò tháo ra thì kết cấu như nhau, không có gì đặc biệt ngoài nam châm và cuộn dây.
    Em chưa tháo từng vòng dây để so sánh vì em không rành về cuộn dây, từ trường và các đường sức từ... Nên hỏi các bác nguyên lý vì sao 2 loại này chốt được 1 chiều và tự đảo chiều ngẫu nhiên ạ?

Mình chỉ biết dc thì nó chạy có định hướng và ac thỉ ngẫu nhiên lúc chiều này lúc chiều kia , mô tơ ac làm tuốc năng nếu thanh nối trục xoay tới cuối hành trình mà trượt về hướng ngược lại thì mô tơ không đảo chiều nếu tới cuối mà kẹt cứng không trượt được thì mô tơ sẽ đảo chiều .

Comment

Loại quay 1 chiều (dùng trong timer...) nó có 1 cái lẫy chặn không cho rotor quay ngược.
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
        Mình chỉ biết dc thì nó chạy có định hướng và ac thỉ ngẫu nhiên lúc chiều này lúc chiều kia , mô tơ ac làm tuốc năng nếu thanh nối trục xoay tới cuối hành trình mà trượt về hướng ngược lại thì mô tơ không đảo chiều nếu tới cuối mà kẹt cứng không trượt được thì mô tơ sẽ đảo chiều .
        Hi dạ. Cơ mà nguyên lý nào làm cho nó tự đảo chiều được ấy ạ. Hi khó hiểu chỗ này.

Comment

Nó dùng từ trường đập mạch, tức là từ trường có phương cố định. Ban đầu rotor đang quay theo chiều nào thì lực sẽ "trượt" theo chiều ấy. Giống như bạn đấm vào giữa 1 bao cát đang xoay thì tay (lực) sẽ trượt theo chiều xoay của bao cát làm nó quay nhanh hơn.
          sau.ph

Comment

Có gì đâu ạ. khi hết hành trình thì bị kẹt lên nó chỉ quay được theo chiều còn lại...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Có gì đâu ạ. khi hết hành trình thì bị kẹt lên nó chỉ quay được theo chiều còn lại...
              Dùng dc tức là 1 chiều mô tơ chì chạy 1 chiều nên khi bị kẹt là đứng còn dùng ac là xoay chiều kẹt cái là nó xoay qua chiều kia chạy tiếp .
              Đơn giản dễ hiểu hơn mấy cái đường sức hay lực từ gì đó mèo nhỉ.

Comment

Hầu hết các quạt hiện nay thì:
                -Khi bật tuốc năng, nó quay theo chiều nào đó. Ví dụ, đang đứng ở vị trí giữa, bật tuốc năng thì nó quay sang bên phải trước rồi đảo sang trái.
                -Nhưng nếu bạn tắt bật tuốc năng nhiều lần, cũng từ vị trí giữa đó chẳng hạn, thì có lần nó sang phải trước, có lần nó sang trái trước, hoàn toàn ngẫu nhiên.
                Chủ thớt thắc mắc như thế nhưng mọi người lại theo một hướng khác rồi!

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
                  Hầu hết các quạt hiện nay thì:
                  -Khi bật tuốc năng, nó quay theo chiều nào đó. Ví dụ, đang đứng ở vị trí giữa, bật tuốc năng thì nó quay sang bên phải trước rồi đảo sang trái.
                  -Nhưng nếu bạn tắt bật tuốc năng nhiều lần, cũng từ vị trí giữa đó chẳng hạn, thì có lần nó sang phải trước, có lần nó sang trái trước, hoàn toàn ngẫu nhiên.
                  Chủ thớt thắc mắc như thế nhưng mọi người lại theo một hướng khác rồi!
                  Đúng ấy. Hi mà chắc em nói k rõ nên k ai hiểu.hi
                  ý là để tự nhiên nó cũng quay ngẫu hứng.

Comment

Nhân tiện đây cho em hỏi . sao cái tuốc năng quạt treo tường Senko nhà em nó cứ quay không ngưng cho dù không bật chế độ quay (swing) thậm trí cả khi em (off)tắt quạt (vẫn cắm điện)em đã thử thay cái khác vào vẫn bị vậy

Comment

Dạ quạt của chú nó bị chập con triac đóng cắt mô tơ swing rùi ạ chú kiếm con khác thay là xong ạ. Ngày trước chị hàng xóm nhà cháu cũg hay nghịch cái này lắm ạ giờ chị ấy lớn đi làm công nhân ở sài gòn mãi chẳng thấy về...

Comment

Dạ quạt của chú nó bị chập con triac đóng cắt mô tơ swing rùi ạ chú kiếm con khác thay là xong ạ. Ngày trước chị hàng xóm nhà cháu cũg hay nghịch cái này lắm ạ giờ chị ấy lớn đi làm công nhân ở sài gòn mãi chẳng thấy về...
                        cám ơn bác.để mình tìm con khác thay vào xem ok không

Comment

bác ơi em thay con Triac rồi mà vẫn chưa được ,bác xem dùm em coi có thể lỗi nào khác không?cám ơn bác

Comment

Dạ triac là phần tử trực tiếp đóng cắt cái mô tơ swing ạ. Nếu triac ko chập thì là do mạch kích triac bị chập ạ... Trên mạch có nhìu triac lắm ạ chú nhổ mượn tạm 1 con triac đang hoạt động bthuong để test ạ...

Comment

Dạ triac là phần tử trực tiếp đóng cắt cái mô tơ swing ạ. Nếu triac ko chập thì là do mạch kích triac bị chập ạ... Trên mạch có nhìu triac lắm ạ chú nhổ mượn tạm 1 con triac đang hoạt động bthuong để test ạ...
                              cám ơn bác.mình chỉ là người dùng không phải thợ ,nên mấy cái mạch mình ko rành.mình thấy trên mạng có bán nguyên bo mạch cho quạt này mình có nên mua về thay nguyên mạch cho nhanh không bác

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X