Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thắc mắc Motor không có tụ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thắc mắc Motor không có tụ

Xin chào cả nhà, mình có mua 1 con motor để về chế đồ, lúc về tháo mở để vệ sinh mới biết là nó không có cái tụ nào mà chỉ có mặt vít khởi động. Các loại motor 1 pha thông dụng như máy mài, bơm nước, quạt...đều có 1 hoặc tụ.
    Vậy đây là loại motor gì và công suất bao nhiêu (thông số là 1/4hp nhưng khi chạy đo dòng không tải khoảng 2.3a, có tải khoảng 2.4a)
    Xin cảm ơn cả nhà

Nó cũng là 1 loại động cơ không đồng bộ thôi. Quạt, bơm nước... sau khi khởi động xong rồi tháo bỏ tụ đi thì nó vẫn quay được mà.
    sau.ph

Comment

Vâng, thank bác LTM, bác cho hỏi thêm chút, sao mình thấy trên youtube chỉ cách đấu dây cho đc mặt vít cũng đều có thêm 1 or 2 tụ, vậy sao không bỏ luôn tụ đi cho gọn và đỡ tốn kém khi đã có thể khởi động bằng mặt vít rồi. Thank all

Comment

Dùng tụ thì mạnh hơn so với khởi động bằng trở hoặc ngắn mạch. Hơn nữa nó còn giúp tăng hệ số công suất, motor ăn dòng ít.
        sau.ph

Comment

Thank sự nhiệt tình của bác TLM, như vậy motor này mình muốn mắc thêm tụ đề để nâng hiệu suất như bác nói thì không được rồi, vì nó chỉ có 4 đầu dây ra, chắc 2 của mặt vít, 2 của cuộn lv.

Comment

Động cơ này gắn thêm tụ bù song song với cuộn làm việc cũng giảm dòng được mà.
            sau.ph

Comment

Ồ, vậy hả bác, vậy nhờ bác xem giúp luôn với cái motor đó thì gắn tụ thông số như nào, nếu gắn song với cuộn lv nghĩa là đấu song song với nguồn luôn phải không?
              Em hay chế đồ mình thích chứ không có chuyên môn gì về món này nên hỏi hơi nhiều, bác thông cảm.

Comment

trước co con gần giống con này. tụ nhỏ hơn loại bình thường. năm phía sau nắp đít. bạn tháo nắp đít ra kiểm tra xem nhé. con này là loại 3hp dây đồng thì phải(mặc dù công suất ghi là 2.2).

Comment

Nguyên văn bởi 09520038 Xem bài viết
                  trước co con gần giống con này. tụ nhỏ hơn loại bình thường. năm phía sau nắp đít. bạn tháo nắp đít ra kiểm tra xem nhé. con này là loại 3hp dây đồng thì phải(mặc dù công suất ghi là 2.2).
                  Mình tháo ra vệ sinh và thay bạc đạn thì sau nắp đít chỉ vó mặt vít thôi bác, còn chỗ "cục bứu" chỉ là trạm đấu dây và hướng dẫn đảo chiều, còn công suất thì không đến 3hp đâu bác, chỉ chừng 1/2 hoặc hơn, gắn lên cây khoan bàn 6 tấc nó hơi mất cân đối tí nhưng khoan rất đã

Comment

Đúng rồi, mắc tụ song song với nguồn. Tụ sẽ tạo ra dòng điện ngược chiều với cảm kháng của mô tơ, làm giảm dòng điện trên dây nguồn. Còn dòng điện vào mô tơ thì vẫn y như cũ, hiệu suất thay đổi không đáng kể.

Vì vậy mô tơ nhỏ ít khi gắn tụ bù.

Dựa vào thông số bạn đưa ra thì dùng tụ bù khoảng 30uF.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Đúng rồi, mắc tụ song song với nguồn. Tụ sẽ tạo ra dòng điện ngược chiều với cảm kháng của mô tơ, làm giảm dòng điện trên dây nguồn. Còn dòng điện vào mô tơ thì vẫn y như cũ, hiệu suất thay đổi không đáng kể.

Vì vậy mô tơ nhỏ ít khi gắn tụ bù.

Dựa vào thông số bạn đưa ra thì dùng tụ bù khoảng 30uF.
                      bác nói như vậy mình không cần gắn thêm tụ làm gì cho vướng víu, rất cảm ơn bác vì sự nhiệt tình.

Comment

Về tác giả

Collapse

thien.art Tìm hiểu thêm về thien.art

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X