Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển điều hoà LG lỗi hiển thị LCD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển điều hoà LG lỗi hiển thị LCD

Chào các bác !
    Em có con khiển điều hoà LG hiện đang điều khiển bình thường nhưng màn hình không hiển thị gì cả.
    Khi lắp pin thì màn hình có hiển thị toàn bộ biểu tượng rồi sau vài giây là không hiển thị gì nữa.
    Nhờ các bác bắt bệnh giúp em với.

Hư bác ạ. Bác xem có điều khiển được đủ các lệnh hay không? Lên full ký tự mà sau tự trắng hết màn thì lỗi vùng hiển thị thôi. Bác cho xem mặt sau, dính ic kẹo đường thì bó tay.

Comment

Dạ thường thì do bị lỏng tấm cao su nối tín hiệu lót giữa tấm lcd và main ạ. Chú chỉnh lại rùi ép nó chặt chặt là được. Còn hông thì mua cái đk khác thôi ạ...

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Hư bác ạ. Bác xem có điều khiển được đủ các lệnh hay không? Lên full ký tự mà sau tự trắng hết màn thì lỗi vùng hiển thị thôi. Bác cho xem mặt sau, dính ic kẹo đường thì bó tay.
        Mặt sau nó chỉ có 2 con thạch anh cho đồng hồ và xử lý thôi bác.
        IC thì không phải loại nhựa đường, vẫn điều khiển các chức năng bình thường.
        không lẽ bọn này chơi tiểu xảo vì IC đó vẫn xử lý điều khiển được mà lại mất hoàn toàn màn hình.
        mấy con điều hoà cùng loại (lg) đều gặp hiện tượng tương tự.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          Dạ thường thì do bị lỏng tấm cao su nối tín hiệu lót giữa tấm lcd và main ạ. Chú chỉnh lại rùi ép nó chặt chặt là được. Còn hông thì mua cái đk khác thôi ạ...
          Tấm cao su ấy vẫn ok.
          mình giữ chặt nhưng chỉ có hình khoảng 3s sau khi lắp pin.

Comment

Các loại y chang đều bị lỗi tương tự luôn hả bác? Bác có chắc là các chức năng bấm vẫn nhận đúng lệnh không hay chỉ nghe tiếng tit phản hồi của đầu lạnh thôi.
            bác xem khi lắp pin nó lên hình tầm 3s thì lên bt hay hiện full ký tự? Nếu hiện full ký tự mà sau đó tắt hết (trắng màn) thì do do tương phản lỗi, cái này phải mổ xẻ coi IC.
            Nếu để nghiêng đủ kiểu thấy có lên mà hơi mờ thì lỗi khác nữa.
            Hình như trước m có chơi thử kiểu đem phơi nắng cái màn hình xong lắp vào test. Phơi tầm nắng trưa 2-30p j thôi. Đừng để lâu quá dễ hư mực LCD.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
              Các loại y chang đều bị lỗi tương tự luôn hả bác? Bác có chắc là các chức năng bấm vẫn nhận đúng lệnh không hay chỉ nghe tiếng tit phản hồi của đầu lạnh thôi.
              bác xem khi lắp pin nó lên hình tầm 3s thì lên bt hay hiện full ký tự? Nếu hiện full ký tự mà sau đó tắt hết (trắng màn) thì do do tương phản lỗi, cái này phải mổ xẻ coi IC.
              Nếu để nghiêng đủ kiểu thấy có lên mà hơi mờ thì lỗi khác nữa.
              Hình như trước m có chơi thử kiểu đem phơi nắng cái màn hình xong lắp vào test. Phơi tầm nắng trưa 2-30p j thôi. Đừng để lâu quá dễ hư mực LCD.
              Em mua mấy cái điều hoà và khiển theo máy đều dính, người thân cũng dính. Hoạt động một thời gian thì màn không hiển thị và vẫn điều khiển bình thường.
              Đầu lạnh vẫn phản hồi bip bip làm việc theo nút trên khiển. Mỗi cái LCD lắp pin vào hiển thị toàn bộ ký tự rất rõ nét rồi khoảng 3s sau lập tức mất hoàn toàn (đang rõ mất luôn chứ không phải mờ dần hay mờ mờ).

Comment

Bác ở đâu thế, ca này nghe cũng thú vị nhỉ, rảnh chọc ngoáy xem cũng nâng cao hiểu biết chút.

Comment

Kiếm cái remote còn tốt đổi màn hình xem nó hư lcd hay hư IC. Hoặc đo thử các chân có xung không?
                  sau.ph

Comment

Mình cũng đang dùng con điều hòa LG, khiển của nó sau 1-2 năm cũng bị y chang như bạn. Mình tháo ra ktra các linh kiện, tấm cao su đều ok. Mỗi lần tháo ra lắp lại thì dùng lại bt nhưng chỉ sau 1 thời gian nó lại bị. Lần cuối mình tháo ra và thấy chân 1 con thạch anh bị hơi rỉ. Mình đã hàn lại và từ đó đến nay Click image for larger version

Name:	z3158721837136_068ba9577621c9da55d4e3260ca6d773.jpg
Views:	1594
Size:	402.3 KB
ID:	1726362dùng ok. Không hiểu là do đâu nữa.

Comment

Nguyên văn bởi Vodanh_hp Xem bài viết
                      Mình cũng đang dùng con điều hòa LG, khiển của nó sau 1-2 năm cũng bị y chang như bạn. Mình tháo ra ktra các linh kiện, tấm cao su đều ok. Mỗi lần tháo ra lắp lại thì dùng lại bt nhưng chỉ sau 1 thời gian nó lại bị. Lần cuối mình tháo ra và thấy chân 1 con thạch anh bị hơi rỉ. Mình đã hàn lại và từ đó đến nay Click image for larger version

Name:	z3158721837136_068ba9577621c9da55d4e3260ca6d773.jpg
Views:	1594
Size:	402.3 KB
ID:	1726362dùng ok. Không hiểu là do đâu nữa.
                      Mình cũng đang nghi ngờ như bác.
                      Trên mạch có 1 IC, 1 con tụ nguồn và có 2 con thạch anh.
                      Có thể 1 thạch anh chạy khối điều khiển, 1 con chạy cho khối thời gian và hiển thị và bị chết con phần hiển thị.
                      Mình sẽ kiểm tra lại thử.
                      Cảm ơn bạn !

Comment

Về tác giả

Collapse

duong_act Tìm hiểu thêm về duong_act

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X