Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mắc song song pin và điện nguồn DC.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mắc song song pin và điện nguồn DC.

Chào các bác trong diễn đàn. Tôi có cái đồng hồ quả lắc treo tường chạy pin trung. Nó ngốn pin nhanh nên cứ khoảng 3 tháng lại phải thay pin. Mỗi lần thay phải bê lên bê xuống ngại quá. Tôi làm một mạch hạ áp xuống 1,5V DC từ một cái adaptor 6V DC thì nó chạy ngon. Bây giờ lại xuất hiện đau đầu khác là khi bị mất điện thì lại phải hạ em nó xuống chỉnh giờ nên phức tạp không kém. Tôi đang định dùng một viên pin sạc lắp vào đó rồi vẫn đấu nguồn DC song song với pin để hy vọng là nếu mất điện thì pin sẽ cấp nguồn và khi có điện thì pin như là dự phòng. Vấn đề là nguồn DC không có mạch ngắt sạc khi pin đầy nên nó sẽ sạc liên tục. Câu hỏi của tôi là đấu như vậy có an toàn không? Có sợ cháy nổ không? Bác nào có cao kiến gì khác không? Xin đa tạ.

Dùng ắc qui (trong vợt muỗi, đèn sạc) pin Li-ion, pin LiFe ... có thể sạc liên tục với dòng nhỏ bằng mạch hạn áp mà không cần ngắt. Thêm mạch hạ áp xuống 1,5V rồi nối vào đồng hồ.
    sau.ph

Comment

Thử làm theo mạch này
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
        Thử làm theo mạch này
        Mạch b này hay mà có vẻ chưa phù hợp lắm đâu bạn. Cái đồng hồ quả lắc có loại sai áp dễ chạy lệch giờ nữa.
        theo m bạn chủ cứ nối sẵn cho nó 1 viên pin trung vào chân NC của 1 RL. Và dùng mạch 6v gì ấy cấp nguồn cho 1 RL 6v qua mạch hạ áp 1.5v đưa vào chân + của đồng hồ.
        Sơ đồ chân theo:
        Com: + đồng hồ
        NC: + pin 1.5v
        NO: +1.5v từ mạch hạ áp
        GND lấy chung cho: - đồng hồ, pin và mạch hạ áp.
        Đơn giản dễ chơi mà dễ trúng thưởng.

Comment

Cảm ơn các bác đã cho tôi giải pháp. Tôi sẽ làm theo và báo cáo các bác.

Comment

Bác chỉ cần thêm 2 diode theo nguyên lý trong ảnh là đc.

Comment

An toàn, chả sao cả. Pin tiểu khi chập 2 cực lại nó còn không nổ thì chả có lý do gì mà không an toàn khi dùng bình thường cả.

Comment

Về tác giả

Collapse

Nikon FX Tìm hiểu thêm về Nikon FX

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X