Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ổ cắm nổi liên tục bật/tắt điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ổ cắm nổi liên tục bật/tắt điện

Chào các anh ạ Chỗ em làm có 1 ổ cắm điện nổi khi cắm thiết bị vào thì không hoạt động, em thử kiểm tra bằng bút thử điện thì vẫn có điện như thường. Khi em thử cắm cái cục sạc điện thoại cũ (loại mà khi có điện vô thì có một cái đèn nhỏ nó tự sáng) thì cái đèn nhỏ trên cái cục sạc nó tắt, sáng liên tục. Em lại thử cắm vào ổ điện cái quạt hơi nước (khi có điện vô là nó sẽ kêu tiếng Tít) thì cái quạt của e nó cũng kêu tít, rồi tắt rồi lại kêu tít cứ liên tục y chang như vậy. Hộp điện đơn giản chỉ bao gồm 4 ổ cắm 2 lỗ của Panasonic thôi ạ, em mở hộp điện ra thì thấy là mấy chú đi vào đó 2 dây nguồn âm (-), 1 dây nguồn dương (+), 1 dây còn lại cùng màu vs dây dương ko đi vào ổ mà được bọc keo cách điện. Lúc ktra bằng bút thử điện thì dây dương vào ổ vẫn có điện, còn 1 dây cùng màu vs dây dương thì không. Mong các anh giải đáp lý do và cách khắc phục ẹ, em cảm ơn

*thêm*
    Ban đầu e tưởng là mất dây nguội thì khi ktra bằng bút thử điện, 1 lỗ thì sáng, 1l ỗ thì không nên e nghĩ có thể là k phải do mất dây nguội. Em chỉ có bút thử điện chứ không có đồng hồ nên không đo chính xác đc ạ

Comment

Dạ chú sang nhà chị hàng xóm mượn máy sấy tóc cắm vào ổ ấy bật máy lên rùi dùng bút thử điện ktra. Nếu 1 dây sáng 1 dây tối là có đủ điện. 2 dây cùng tối là đứt dây lửa. 2 dây cùng sáng là đứt dây trung tính. 1 dây tối 1 dây sáng mờ là dây lửa bị rụng sắp đứt...

Comment

Cắm cái nồi com điện vào rồi thử, nếu 2 dây đều sáng là đứt trung tính, nếu 2 dây đều đỏ là đứt dây lửa

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
          Dạ chú sang nhà chị hàng xóm mượn máy sấy tóc cắm vào ổ ấy bật máy lên rùi dùng bút thử điện ktra. Nếu 1 dây sáng 1 dây tối là có đủ điện. 2 dây cùng tối là đứt dây lửa. 2 dây cùng sáng là đứt dây trung tính. 1 dây tối 1 dây sáng mờ là dây lửa bị rụng sắp đứt...
          Cháu cảm ơn chú Mướp nhiều ạ đúng là cắm xong thì cả 2 ổ đều có điện. Chỉ hơi nhọc chỗ tìm mối đứt thôi ạ

Comment

Đảo phít cắm để cả 2 lỗ không có điện. Dùng bút thử điện âm tường rà xem tới chỗ nào thì đèn sáng.
            sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

hokbo98 Tìm hiểu thêm về hokbo98

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X