Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp dây đi có đúng không và Nồi cơm điện từ IH bị hư do cắm nhầm điện có hình.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến áp dây đi có đúng không và Nồi cơm điện từ IH bị hư do cắm nhầm điện có hình.

Hôm nay cái biến áp 220v ra 100v,bị cháy đầu dây 100v,em cắm sang lổ 110v ,thì nghe bốp,khói xì ra từ nồi cơm điện từ IH.
    Em tháo cái biến ra xem thì lổ đầu dây 100v bị cháy đứt rời ra 1 dây,(Vì lõi dây đồng cứng,tuy đứt nhưng vẩn nằm đó không chạm vào dây khác.)vậy nó có làm thay đổi điện áp 110v lên cao không ạ,thí dụ nó tự tăng lên điện áp 150v hay 220v.Vì ý em muốn hỏi,tại sao cái đầu dây 100v bị đứt.khi cắm qua 110v thì nồi cơm IH của em bị xì khói ạ.
    Còn cái nồi cơm IH,thì khi tháo ra nó,em thay cái tụ này cháy nổ đen xì,không nhận dạng được,em hỏi vậy tụ đó,kí hiệu là gì,giá bao nhiêu 1 con ạ,chỉ thấy ngay chân tụ này có ghi ZNR.
    Em đính kèm hình để các bác giúp em cách tự sửa cái nồi cơm IH,còn cái biến áp thì em hàn chân bị cháy lại rồi,đo điện áp thì 100v như xưa.
    Hình 2 em nó đây ạ,các bác xem giùm,rồi giúp em tự sửa luôn.Cám ơn các bác quan tâm và hổ trợ nghề cho em.

IMG 04333 (IMG_04333.jpg) - 16357922 - Free Image Hosting at TurboImageHost
    IMG 0383 (IMG_0383.JPG) - 16357923 - Free Image Hosting at TurboImageHost
    http://www.turboimagehost.com/p/1635..._0387.JPG.html
    http://www.turboimagehost.com/p/1635..._0385.JPG.html

Last edited by phuc312; 27-07-2013, 17:35. Lý do: Bổ sung thêm 2 hình,để các bạn xem kỉ hơn.
    Họ và Tên thật là Phan Văn Phúc.
    Địa chỉ : 312/43,P4,Q4,HCM,gần cầu Kênh Tẻ.

Giả sử đầu dây ra 100V bị đứt nên không có điện ra 100V, nhưng là bị đứt đoạn từ 100 đến 110. Khi đó đầu ra 110V sẽ có điện 220V.
    Bác kiểm tra điện áp của đầu ra 110V xem sao.
    Cái linh kiện hình cái tụ và bị cháy đen đó rất có thể là cái VDR (Varistor) để bảo vệ quá áp. Như vậy có thể bác còn hên, cái nồi IH có thể chưa bị hỏng.
    Trước máy, bác tháo bỏ cái VDR, vì nó đã "hoàn thành nhiệm vụ". Sau khi tháo bỏ VDR, bác có thể cắm điện kiểm tra. Nồi có làm việc được hay không thì hên xui.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi phuc312 Xem bài viết
      Hôm nay cái biến áp 220v ra 100v,bị cháy đầu dây 100v,em cắm sang lổ 110v ,thì nghe bốp,khói xì ra từ nồi cơm điện từ IH.
      Em tháo cái biến ra xem thì lổ đầu dây 100v bị cháy đứt rời ra 1 dây,(Vì lõi dây đồng cứng,tuy đứt nhưng vẩn nằm đó không chạm vào dây khác.)vậy nó có làm thay đổi điện áp 110v lên cao không ạ,thí dụ nó tự tăng lên điện áp 150v hay 220v.Vì ý em muốn hỏi,tại sao cái đầu dây 100v bị đứt.khi cắm qua 110v thì nồi cơm IH của em bị xì khói ạ.
      Còn cái nồi cơm IH,thì khi tháo ra nó,em thay cái tụ này cháy nổ đen xì,không nhận dạng được,em hỏi vậy tụ đó,kí hiệu là gì,giá bao nhiêu 1 con ạ,chỉ thấy ngay chân tụ này có ghi ZNR.
      Em đính kèm hình để các bác giúp em cách tự sửa cái nồi cơm IH,còn cái biến áp thì em hàn chân bị cháy lại rồi,đo điện áp thì 100v như xưa.
      Hình 2 em nó đây ạ,các bác xem giùm,rồi giúp em tự sửa luôn.Cám ơn các bác quan tâm và hổ trợ nghề cho em.

IMG 0383 (IMG_0383.JPG) - 16357923 - Free Image Hosting at TurboImageHost
      IMG 0387 (IMG_0387.JPG) - 16358491 - Free Image Hosting at TurboImageHost
      IMG 0385 (IMG_0385.JPG) - 16358492 - Free Image Hosting at TurboImageHost

linh kiện ZNR là linh kiện bảo vệ quá áp nguồn , nó bị hư thì bác chưa có thay thì cứ để trống cũng được , loại này là VDR 221 hoặc 271 dùng nguồn 100/110v , còn loại 431 hoặc 471 là dùng cho nguồn 220v.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        linh kiện ZNR là linh kiện bảo vệ quá áp nguồn , nó bị hư thì bác chưa có thay thì cứ để trống cũng được , loại này là VDR 221 hoặc 271 dùng nguồn 100/110v , còn loại 431 hoặc 471 là dùng cho nguồn 220v.
        Quocthaibmt,thân mến,vậy con tụ VDR 221 hoặc 271 dùng nguồn 100/110v,giá bao nhiêu,có mắc không.Và cho mình hỏi thêm,vậy cái biến áp,khi cháy đứt đầu dây,nó sẻ là 220v hả.Nguy hiểm quá.

Comment

Quocthaibmt,thân mến,vậy con tụ VDR 221 hoặc 271 dùng nguồn 100/110v,giá bao nhiêu,có mắc không.Và cho mình hỏi thêm,vậy cái biến áp,khi cháy đứt đầu dây,nó sẻ là 220v hả.Nguy hiểm quá.
          con VDR này không đắt đâu bác à , mình chưa mua bao giờ cả vì tháo trong xác máy ra cũng có, chắc chỉ khoảng 10 ngàn trở lại thôi. còn biến áp thì khi đứt đầu dây thì không có vấn đề gì cả , chỉ là mất điện vào hoặc ra mà thôi , không có bị tăng áp đâu bác à, chỉ trừ trường hợp của ổn áp thì có thể bị tăng áp nếu bị đứt dây bên trong , còn bị đứt ở ngõ dây ra thì cũng không sao cả .

Comment

con VDR này không đắt đâu bác à , mình chưa mua bao giờ cả vì tháo trong xác máy ra cũng có, chắc chỉ khoảng 10 ngàn trở lại thôi. còn biến áp thì khi đứt đầu dây thì không có vấn đề gì cả , chỉ là mất điện vào hoặc ra mà thôi , không có bị tăng áp đâu bác à, chỉ trừ trường hợp của ổn áp thì có thể bị tăng áp nếu bị đứt dây bên trong , còn bị đứt ở ngõ dây ra thì cũng không sao cả .
            cái biến áp hạ áp 220v-110v của bác quấn theo dạng tự ngẫu khi đứt 1 điểm bất kì trên đoạn dây chung thìbieens áp bị hở mạch,không còn công năng hạ áp nữa,dây đồng trong lõi thép chỉ như là dây dãn thông thường dẫn đến ổ cắm ngõ ra 100v lúc đó chứa điện áp nguồn luôn:220v

Comment

Nguyên văn bởi yidage Xem bài viết
              cái biến áp hạ áp 220v-110v của bác quấn theo dạng tự ngẫu khi đứt 1 điểm bất kì trên đoạn dây chung thìbieens áp bị hở mạch,không còn công năng hạ áp nữa,dây đồng trong lõi thép chỉ như là dây dãn thông thường dẫn đến ổ cắm ngõ ra 100v lúc đó chứa điện áp nguồn luôn:220v
              tôi cho bạn một cơ hội để xác lập lại ý kiến trên đó !!!biến áp tự ngẫu khi đứt 1 điểm bất kỳ trên đoạn dây nào cũng vậy , làm gì có dòng chạy qua để mà tăng hoặc giảm áp ?!

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Giả sử đầu dây ra 100V bị đứt nên không có điện ra 100V, nhưng là bị đứt đoạn từ 100 đến 110. Khi đó đầu ra 110V sẽ có điện 220V.
                Bác kiểm tra điện áp của đầu ra 110V xem sao.
                Cái linh kiện hình cái tụ và bị cháy đen đó rất có thể là cái VDR (Varistor) để bảo vệ quá áp. Như vậy có thể bác còn hên, cái nồi IH có thể chưa bị hỏng.
                Trước máy, bác tháo bỏ cái VDR, vì nó đã "hoàn thành nhiệm vụ". Sau khi tháo bỏ VDR, bác có thể cắm điện kiểm tra. Nồi có làm việc được hay không thì hên xui.
                Nguyên văn bởi yidage Xem bài viết
                tôi cho bạn một cơ hội để xác lập lại ý kiến trên đó !!!biến áp tự ngẫu khi đứt 1 điểm bất kỳ trên đoạn dây nào cũng vậy , làm gì có dòng chạy qua để mà tăng hoặc giảm áp ?!
                [URL="[URL=http://www.turboimagehost.com/p/16357922/IMG_04333.jpg.html][/URL"][/URL
                Em thật sự hoang mang quá,các bác xem lại giúp câu hỏi em nè.
                Em tháo cái biến ra xem thì lổ đầu dây 100v bị cháy đứt rời ra 1 dây,(Vì lõi dây đồng cứng,tuy đứt nhưng vẩn nằm đó không chạm vào dây khác.)vậy nó có làm thay đổi điện áp 110v lên cao không ạ,thí dụ nó tự tăng lên điện áp 150v hay 220v.Vì ý em muốn hỏi,tại sao cái đầu dây 100v bị đứt.khi cắm qua 110v thì nồi cơm IH của em bị xì khói ạ.Áp điện 110v nồi cơm Ih có chịu nổi không ạ.
                Cách bố trí dây biến áp trên có đúng không và em củng có đo lại,(là sau khi hàn chân dây đồng biến áp lổ 100v.)3 cổng điện ra bây giờ đều ổn định : 100v-110v-220v.Cám ơn các bác xem giúp cho en nhe.

Comment

[URL="[URL=http://www.turboimagehost.com/p/16357922/IMG_04333.jpg.html][/URL"][/URL
                  Em tháo cái biến ra xem thì lổ đầu dây 100v bị cháy đứt rời ra 1 dây,(Vì lõi dây đồng cứng,tuy đứt nhưng vẩn nằm đó không chạm vào dây khác.)vậy nó có làm thay đổi điện áp 110v lên cao không ạ,thí dụ nó tự tăng lên điện áp 150v hay 220v.Vì ý em muốn hỏi,tại sao cái đầu dây 100v bị đứt.khi cắm qua 110v thì nồi cơm IH của em bị xì khói ạ.Áp điện 110v nồi cơm Ih có chịu nổi không ạ.
                  Cách bố trí dây biến áp trên có đúng không và em củng có đo lại,(là sau khi hàn chân dây đồng biến áp lổ 100v.)3 cổng điện ra bây giờ đều ổn định : 100v-110v-220v.Cám ơn các bác xem giúp cho en nhe.
                  thì bây giờ bác lại cắt chỗ bị đứt đó ra như lúc đầu chưa hàn lại đó , rồi bác đo thử tại lỗ 110v là biết ngay thôi .

Comment

Không phải như vậy bác Quocthaibmt,khi biến thế đứt khoảng 100-110volt lúc đó biến áp không có dòng nhưng tải sẽ có điện là 220volt (xem dây điện từ là dây dẫn điện)
                    Last edited by nhapvanlong; 27-07-2013, 21:01. Lý do: viết hoa tên Quocthaibm

Comment

bác nóng thế!đúng là không có dòng chạy qua nữa nhưng lại có áp chạy qua bác ạ!bác xem từ điểm B đến điểm C mà đứt 1 điểm bất kì(đứt phừn phựt) thì rõ ràng điện áp điểm B và điểm C(vốn là điểm 100v)sẽ là 220v vì áp điểm A chính bằng áp điểm B mà.em chỉ học công nhân kĩ thuật,ra trường 11 năm rùi vẫn bằng 3/7 nếu có gì sai mong anh em miễn thứ cho ạ!Click image for larger version

Name:	5930f411-09ee-4c75-9dbd-e3e98123cbfd_zpsbe3f568d.jpg
Views:	2
Size:	209.2 KB
ID:	1382811

Comment

Như vậy là biến áp của bác không bị gì cả.VDR là linh kiện giảm điện trở ,khi điện thế cung cấp quá giới hạn vdr đã bảo vệ nồi cơm điện cho bác,và làm đứt dây biến áp đấy.Bác tháo bỏ vdr cũ,cắm điện vào thử xem có tốt ko?,nếu tốt mua vdr về ráp sau vậy.

Comment

nếu biến áp kg sai áp thì đến 125v ZNR nó vẫn kg sao bác ah.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                            nếu biến áp kg sai áp thì đến 125v ZNR nó vẫn kg sao bác ah.
                            Chủ thớt nối lại dây và kiểm tra đã ok.Tôi đoán thực ra đứt dây điện nối ra ổ cắm chứ không phải đứt dây điện từ,dễ gì đứt dây điện từ mà không đứt cầu chì?

Comment

đoạn dây trích ra để lấy điện 100 được gấp đôi,kéo dài ra và hàn vào chân giắc của ổ cắm rất hay gãy.chắc nó là nguyên nhân gây đứt giữa đoạn dây chung ạ
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

phuc312 Tìm hiểu thêm về phuc312

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X