Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp bắt bệnh máy giặt rung lắc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
    Năm ngoái cháu mua tầm giáp tết, giá khuyến mại là 6.9M, sau giảm 10% thanh toán qua Visa của thẻ MB thì còn có 6.2M
    Chả có nhẽ do hàng tồn, lỗi nên nó bán tháo
    Tôi thèm cái câu "ba mươi năm vẫn chạy tốt" mà mua Electrolux, bây giờ thỉnh thoảng bà vợ lại ca cái câu: "Máy giặt của bố đang khiêu vũ trong kia"
    Đến nhà ông anh họ thấy cái SANYO lồng đứng đời 2000 vẫn êm ro, nhờ nghe tiếng xả nước thì mới biết là máy đang giặt... mà thấy tủi với 10M đã bỏ ra !

Lên trang web của Electrolux VN mà kêu thì chẳng có phản hồi. Chán, cứ như là mình xài hàng Khựa vậy.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      Tôi thèm cái câu "ba mươi năm vẫn chạy tốt" mà mua Electrolux, bây giờ thỉnh thoảng bà vợ lại ca cái câu: "Máy giặt của bố đang khiêu vũ trong kia"
      Đến nhà ông anh họ thấy cái SANYO lồng đứng đời 2000 vẫn êm ro, nhờ nghe tiếng xả nước thì mới biết là máy đang giặt... mà thấy tủi với 10M đã bỏ ra !

Lên trang web của Electrolux VN mà kêu thì chẳng có phản hồi. Chán, cứ như là mình xài hàng Khựa vậy.
      hịc em với bác đồng hoàn cảnh.mua máy giặt để vợ đỡ phải giặt tay mà máy giặt 2 ngày kêu lần còn vợ thì ngày nào cũng kêu.

Comment

Nguyên văn bởi danghai11219 Xem bài viết
        vậy chắc phi con máy giặt ở nhà cho thằng đồng lát và ra tiệm khuân con máy dẫn động trược tiếp về quá.dùng máy giặt kiểu này bực mình lắm.
        Xin có lời khuyên với bác là hãy tham khảo, hỏi ý kiến kỹ lưỡng những ai đã từng/đang sử dụng loại máy có dẫn động trực tiếp để xem đánh giá, phản hồi (về hiệu quả) của họ có tích cực hơn không? Kẻo lại "bán bò-tậu ễnh ương" thì cũng không vui gì. Về nhận xét riêng, thì có lẽ loại đó đã loại bỏ được hệ pulley/curoa thì chắc cũng bớt được phần nào hiện tượng rung/lắc đó. Nhưng thực tế đến đâu thì cần phải kiểm chứng thêm.
        Thêm nữa, không biết bác nghĩ sao nhưng tôi lại thấy rất tôn trọng và kính nể các bác đồng nát (mà trên kia bác gọi là thằng đồng lát đó). Cái hiệu quả mà các bác này làm ra còn tốt hơn không ít người trong số chúng ta đó bác ah...

Comment

Chắc người buôn đồng nát cạnh nhà bạn này còn ít tuổi.
          Đúng như bác thuaimi có ý kiến, làm nghề đồng nát cũng là nghề đáng được tôn trọng, miễn là lao động chính đáng
          Nghề đồng nát (ve chai) là nghề "làm giàu không khó", chưa kể đôi khi gặp lộc trời, như hai vợ chồng nhặt được mấy trăm ngàn Yen trong thùng loa kia.
          Có nhiều bác làm nghề đồng nát đi xé hộp hạng sang đó chứ.

Comment

Hui Bon Hoa còn gọi là chú Hỏa, người Phúc Kiến, Trung Quốc làm nghề buôn bán ve chai mà xây dựng sự nghiệp. Khi giàu có ông đã xây dựng bệnh viện Từ Dũ, bệnh viện Sài Gòn để giúp đỡ chữa bệnh miễn phí cho người nghèo. Thành phố HCM còn nhiều dấu ấn của ông.
            Xem thêm tại đây Chú Hỏa – Wikipedia tiếng Việt

Comment

hịc em với bác đồng hoàn cảnh.mua máy giặt để vợ đỡ phải giặt tay mà máy giặt 2 ngày kêu lần còn vợ thì ngày nào cũng kêu.
              Một phương án rất đơn giản và không tốn kém, không biết bác đã thử qua chưa? Bác hãy cho 4 chân máy đặt trên 4 cái gối đệm cao su MỎNG (sau khi đã thực hiện cân bằng máy tốt rồi). Gọi là 4 cái đệm nhưng tác dụng chính của nó là tăng ma sát-không cho máy bị dịch chuyển trên mặt sàn đặt máy. Có thể người ta cũng đã bán sẵn những cái đệm này rồi, hoặc bác có thể tự sáng tạo tương tự gì đó. Nên dùng loại mỏng thôi, nếu dày quá thì lại có thể gây tác dụng ngược đó.

Click image for larger version

Name:	anti-walk-silent-feet-stacked.jpg
Views:	1
Size:	10.2 KB
ID:	1400274

Về cơ bản, tôi vẫn muốn bản thân cái máy phải chắc-nặng thì mới giải quyết được vấn đề kia. Cùng với đó thì các vách tôn (vỏ máy) cũng phải dày dặn-cứng cáp, có dập các đường gân để tăng độ cứng vững. Bản thân tôi đang dùng SAMSUNG WF8750S6C (7,5kg) đã từ 6-7 năm nay, cũng không đến nỗi phiền lòng lắm. Nó cũng có vẻ khá "thông minh", khi chuẩn bị vắt nhiều đồ thì cũng lừa đi lừa lại rất nhiều lần rồi mới tăng tốc. Nếu chưa ổn thì lại giảm tốc độ rồi lừa tiếp...không lừa được nữa thì báo lỗi. Nhưng theo tài liệu thì nó chỉ nặng 31kg. Quá nhẹ so với các máy Nhật (đặc biệt các loại cao cấp có "sấy" hút ẩm - dùng gas) có trọng lượng lên đến ~100kg. Vậy thì khả năng rung/lắc rõ ràng có thể bớt đi được nhiều.

Mời các bác trao đổi thêm kinh nghiệm,

Comment

Cảm ơn bác ở trên đã góp ý em đã sửa lại nội dung cho chuẩn.đúng là máy nặng khoản rung lắc cũng hạn chế khá là nhiều vì trước cũng có dùng một máy lồng ngang 6kg nhưng máy rất nặng tháo máy ra nhìn cục bê tống choán gần hết mặt máy.con trước em rung khá ít nhưng máy thì kêu khá to nguyên nhân do cổ phốt bạc đạn gọi thợ vào sửa nhưng ko sửa được em thanh lý lấy em lg về dùng máy kêu cũng to nhưng do ổ góp phát ra tiếng kêu đó thợ bảo bình thường em cũng tặc lưỡi đưa chân.máy từ ngày mua là đã có hiện tượng trên nhưng xuất hiện ở tần xuất thấp.dạo này công việc nhàn dỗi ngắm nghía cái máy giặt mà bực mình quá quyết tâm đi tầm sư học đạo.

Comment

Cảm ơn bác ở trên đã góp ý em đã sửa lại nội dung cho chuẩn.đúng là máy nặng khoản rung lắc cũng hạn chế khá là nhiều vì trước cũng có dùng một máy lồng ngang 6kg nhưng máy rất nặng tháo máy ra nhìn cục bê tống choán gần hết mặt máy.con trước em rung khá ít nhưng máy thì kêu khá to nguyên nhân do cổ phốt bạc đạn gọi thợ vào sửa nhưng ko sửa được em thanh lý lấy em lg về dùng máy kêu cũng to nhưng do ổ góp phát ra tiếng kêu đó thợ bảo bình thường em cũng tặc lưỡi đưa chân.máy từ ngày mua là đã có hiện tượng trên nhưng xuất hiện ở tần xuất thấp.dạo này công việc nhàn dỗi ngắm nghía cái máy giặt mà bực mình quá quyết tâm đi tầm sư học đạo.
                  Vậy bác thử kê chân máy bằng mấy cái "đệm" cao su rồi kiểm tra lại cân bằng của máy. Sau đó bác "mượn" bao gạo độ khoảng 20kg rồi đặt tạm trên nóc máy rồi vận hành thử xem tình hình ra sao. Nếu không ổn thì lại trút gạo ra nấu cơm cũng chẳng đi đâu mà phí phạm cả bác ah.... Còn cái tiếng rít của cổ góp động cơ nghe nó cũng có nhiều cảm xúc đấy bác ah, không có gì khó chịu lắm đâu. Lắm lúc nó tăng tốc nghe tiếng rít êm êm cũng "phê" ra phết đới...

Comment

Cái máy trước của em động cơ kêu êm như quạt điện.để bao gạo lên trên khả năng ít rung.trước có thử tì vào thành máy lúc vắt thấy máy không rung lắc mạnh.chân đế em đổ bt rồi không sợ xê dịch.

Comment

Cái máy trước của em động cơ kêu êm như quạt điện.để bao gạo lên trên khả năng ít rung.trước có thử tì vào thành máy lúc vắt thấy máy không rung lắc mạnh.chân đế em đổ bt rồi không sợ xê dịch.
                      Bác chưa hiểu ý diễn đạt của tui rồi. Vẫn biết là bác đặt máy trên sàn bê tông vững chắc rồi. Như vậy là rất tốt, tuy nhiên, cái mà tôi định khuyên bác thử là kê 4 cái "đệm" cao su (đã có hình minh họa ở #51 rồi đó) vào chân máy. Rồi mới đặt trên sàn bê tông. Đệm cao su (mỏng) này cũng có thể hạn chế được phần nào độ rung, may ra thì nó sẽ giúp giảm độ rung trước khi đạt đến "ngưỡng cộng hưởng" kia. Và nó cũng hạn chế máy giặt "chạy"lang thang" trên sàn không kiểm soát được. Tuy nhiên, cũng đừng tham dùng đệm quá dày bác nhé, phản tác dụng và không khéo còn rung lắc nhiều hơn...

Comment

Khi máy giặt thì tiếng máy không lớn, chỉ nghe tiếng cổ góp. Máy chỉ kêu khó chịu khi nó xả và vắt. Mỗi khi thay đổi tốc độ thì nó mới trở thành "kẻ du đãng"
                        Tôi đã từng làm đúng như ý của bác thuaimi, dùng 4 mảnh săm xe máy, bào nhám 2 mặt để kê chân máy nhằm tăng ma sát và giảm chấn nhưng chẳng khá hơn. Máy nhảy đi, để lại 4 miếng đệm trên sàn. Dùng 4 mảnh đế dép Lào cũ (~0,8cm) cũng "vũ như cẩn". Hay là phải bào nhám cả chân máy nữa nhỉ ? Hay là phải dùng dép mới ?
                        Lúc nó nhảy lộc cộc, tôi đè cả người lên cũng chẳng ăn thua. Hay là tôi còn quá nhẹ ?

Xem HDSD thì hãng khuyên là đối với hàng cotton, chỉ giặt khối lượng quần áo khô ~2,5kg... trong khi máy loại 6,5kg. Thế thì thử giặt khoảng 2,5kg quần áo khô xem sao. 1 cái quần Jeans, 1 cái quần Tây, 3 cái sơ mi, vài thứ đồ nhỏ nhỏ,... vẫn kêu.
                        Điên không chịu được.

Chỉ có thể kết luận là máy bị lỗi cân bằng động.

Mong các bác cho thêm nhiều ý đẹp lời hay.
                        Vài hôm nữa, đến phiên giặt đồ, tôi thử thêm vài chiêu các bác bày vẽ ở đây xem sao

Comment

Mua cái két sắt, tống cái máy giặt vào... Có mà chạy đằng zời!!!

Phải công nhận hàng sau này kém thật. Cái máy giặt nhà tớ sắm 16 năm trước, giờ vẫn dùng tốt... Hay nhất là nó còn biết phơi quần áo sau khi vắt xong.
                          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Khi máy giặt thì tiếng máy không lớn, chỉ nghe tiếng cổ góp. Máy chỉ kêu khó chịu khi nó xả và vắt. Mỗi khi thay đổi tốc độ thì nó mới trở thành "kẻ du đãng"
                            Tôi đã từng làm đúng như ý của bác thuaimi, dùng 4 mảnh săm xe máy, bào nhám 2 mặt để kê chân máy nhằm tăng ma sát và giảm chấn nhưng chẳng khá hơn. Máy nhảy đi, để lại 4 miếng đệm trên sàn. Dùng 4 mảnh đế dép Lào cũ (~0,8cm) cũng "vũ như cẩn". Hay là phải bào nhám cả chân máy nữa nhỉ ? Hay là phải dùng dép mới ?
                            Lúc nó nhảy lộc cộc, tôi đè cả người lên cũng chẳng ăn thua. Hay là tôi còn quá nhẹ ?

Xem HDSD thì hãng khuyên là đối với hàng cotton, chỉ giặt khối lượng quần áo khô ~2,5kg... trong khi máy loại 6,5kg. Thế thì thử giặt khoảng 2,5kg quần áo khô xem sao. 1 cái quần Jeans, 1 cái quần Tây, 3 cái sơ mi, vài thứ đồ nhỏ nhỏ,... vẫn kêu.
                            Điên không chịu được.

Chỉ có thể kết luận là máy bị lỗi cân bằng động.

Mong các bác cho thêm nhiều ý đẹp lời hay.
                            Vài hôm nữa, đến phiên giặt đồ, tôi thử thêm vài chiêu các bác bày vẽ ở đây xem sao
                            Bác kể chuyện thật, nhưng hài hước quá. LÀm em nhớ lại cách đây ~10 năm, cũng xài Electrolux (model gì đó không nhớ nữa) loại mù (không có đồng hồ hiển thị, chỉ có các đèn LED báo trạng thái). Nhà em xây cái bệ xi măng; lát gạch chắc chắn cao ~15cm để em nó ngự trên đó cho khô ráo hòng mong ít bị hỏng vặt. Nhưng em nó rất lành, vì không có nhiều board mạch điện tử như các đời sau này. Chỉ mỗi tội hay rung rất mạch, và chạy lang thang nhiều. Có lần em đã kịp can thiệp, nếu không thì em nó đã ngã sấp mặt từ trên cái bệ cao 15cm đó xuống. Sau đó em có "sáng kiến" làm mấy cái đai inox rồi bắn vít nở khủng vào tường rồi cột lưng máy vào đó hòng mong nó khỏi bị ngã mỗi khi giặt mà không trông nom kịp thời. Sau nhiều lần nó kéo cong cả mấy cái đai inox và vẫn không chịu êm ái hơn thì em cũng chia tay với em nó để đến với cái SAMSUNG hiện nay. Trộm vía đã 6-7 năm rùi em nó cũng tương đối ngoan, chưa dịch chuyển hay ngã lần nào. Chỉ đôi lúc cũng rung/lắc nên vẫn chung sống được. Chuyện thật đó, nếu rảnh em xin chộp lại mấy cái ảnh về dấu tích/vị trí của mấy cái đai inox đó để các bác ngó sau..... Í quên, bao năm qua chỉ có em chính chủ vận hành máy giặt thôi nhé. Bà xã không xài (vì không nhớ hết tiếng Anh in trên máy), lắm hôm chơi giặt nước nóng...tốn điện chít.

Comment

Quan sát máy massage ta thấy cục tạ gắn lệch tâm vào motor. Tâm lệch càng nhiều sự rung động càng mạnh, tỷ lệ thuận với tốc độ.
                              Máy giặt lồng ngang cũng có cấu tạo gần giống vậy, buồng giặt gắn với Puly kéo từ động cơ là nguyên nhân tạo ra sự rung động.

Giả sử bây giờ bạn làm 1 cái thùng to có hệ thống giảm sốc bằng các ống nhún xe Honda, đặt cái máy giặt vào đó. Bề ngoài thùng không rung động, nhưng bên trong cái máy giặt vẫn rung động tạo hư hỏng sau này.
                              Sửa chữa như thế là khắc phục tạm thời.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                                Xin có lời khuyên với bác là hãy tham khảo, hỏi ý kiến kỹ lưỡng những ai đã từng/đang sử dụng loại máy có dẫn động trực tiếp để xem đánh giá, phản hồi (về hiệu quả) của họ có tích cực hơn không? Kẻo lại "bán bò-tậu ễnh ương" thì cũng không vui gì. Về nhận xét riêng, thì có lẽ loại đó đã loại bỏ được hệ pulley/curoa thì chắc cũng bớt được phần nào hiện tượng rung/lắc đó. Nhưng thực tế đến đâu thì cần phải kiểm chứng thêm.
                                Thêm nữa, không biết bác nghĩ sao nhưng tôi lại thấy rất tôn trọng và kính nể các bác đồng nát (mà trên kia bác gọi là thằng đồng lát đó). Cái hiệu quả mà các bác này làm ra còn tốt hơn không ít người trong số chúng ta đó bác ah...
                                Mình đang xài máy dẫn động trực tiếp (National VR1000 hàng nội địa) xác nhận với bác thớt là nó vẫn khua trống như thường khi bắt đầu vắt nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

danghai11219 Tìm hiểu thêm về danghai11219

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X