Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xem sơ đồ điện của lò vi sóng mình post lên thì sẽ thấy rõ pan này. Tim đèn bị chạm vỏ đồng nghĩa với diod cao áp bị nối tắt. Dòng điện từ cao áp sẽ qua tụ điện rồi xuống thẳng mase. Do đó dòng sẽ tăng cao và biến áp sẽ bị nóng. Nếu không đứt cầu chì thì biến áp sẽ bị xịt khói.
    Click image for larger version

Name:	So do He thong dien lo vi song TWINBIRD.jpg
Views:	1
Size:	40.3 KB
ID:	1362303

Comment

• Các bác cho em hỏi cái?
      Cái lò vi sóng của em nó đèn Magnetron tự động nóng dù không bật nút Start???
      Có bác nào gặp trường hợp này chưa?Chỉ cho em được không??

Comment

• Nguyên văn bởi dat19887 Xem bài viết
        Các bác cho em hỏi cái?
        Kiểm tra lại relay đóng cho cuộn dây máy biến áp. Có khả năng tiếp điểm bị chập.

Comment

Các bác cho em hỏi cái?
          Pan nay rất ít bị, nếu bị thì chắc là chập tiếp điểm thôi.
          Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
          Mobile: 0914.796.896.

Comment

• lò vi sóng sánung lôi -SE-

Các bác ơi cho mình hỏi cái này với. Ngày nay gặp cái lò vi sóng samsung báo lỗi -SE- , Lối này thường là lỗi gì vậy các bác. Lò báo lỗi này là các phím đều bấn không còn tác dụng nữa. Bác nào sửa lỗi này rồi share cho anh em biết với. tks!

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
              Kiểm tra lại relay đóng cho cuộn dây máy biến áp. Có khả năng tiếp điểm bị chập.
              em đã kiểm tra và xác định được con triac bị đánh thủng?có cách nào bảo vệ cho nó tốt nhất không các bác nhỉ?máy nhà em công suất là 1200w thì dùng con triac nào là hợp lý?

Comment

em đã kiểm tra và xác định được con triac bị đánh thủng?có cách nào bảo vệ cho nó tốt nhất không các bác nhỉ?máy nhà em công suất là 1200w thì dùng con triac nào là hợp lý?
                Nếu hỏng triac thì chỉ có cách thay con khác chịu dòng và áp lớn hơn con cũ. Không gian rộng thì bắt thêm miếng tỏa nhiệt nữa cho bền.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                  Nếu hỏng triac thì chỉ có cách thay con khác chịu dòng và áp lớn hơn con cũ. Không gian rộng thì bắt thêm miếng tỏa nhiệt nữa cho bền.
                  em cũng đang làm thế.nhưng liệu nó có được lâu dài và giải quyết triệt để vấn đề ko?

Comment

em cũng đang làm thế.nhưng liệu nó có được lâu dài và giải quyết triệt để vấn đề ko?
                    Bạn thay con tương đương là được rồi, kiểm tra kỹ xem còn con nào bị chạm không bạn thay vào là em nó lại ra đi đấy.
                    Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                    Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
                      Bạn thay con tương đương là được rồi, kiểm tra kỹ xem còn con nào bị chạm không bạn thay vào là em nó lại ra đi đấy.
                      Em đã check kỹ mạch thì thấy không sao.Đã chạy lại được nhưng em thấy cái đèn Megatron tỏa nhiệt quá lớn.cái quạt không đủ tản nhiệt?Liệu cái đèn có vấn đề gì ko?

Comment

• thanks các bro trước ạh.
                        lò vi sóng nhà mình là sharp model R-399VN các chức năng khác hoạt động bình thường,đun thức ăn không nóng.tháo ra phát hiện đứt cầu chì cao áp 5kv-0,8a. kiểm tra tụ ok. diot cao áp ok. đèn đốt tim không đứt không bị chạm vỏ (đèn 2M253H(L))
                        mình không có cầu chì cao áp nên đã dùng sợi dây đồng mảnh nối tạm(rất mảnh ạh) để thử thôi, nối vào bật lên chạy vài giây thì... bụp nổ cầu chì nguồn 250v-10a, sợi dây đồng thay cầu chì cao áp vẫn còn nguyên.
                        cứ thay cầu chì nguồn là lại bụp...ra khói các bro bắt bệnh hộ mình cái ạh.mình nghi cái biến thế cao áp bị chập quá mà không biết test cái nay.
                        lò vi sóng không phải sở trường của mình nhưng khoái vọc rất mong các bro giúp đỡ.thanks lần nữa ạ.
                        Last edited by trinhquya2k9; 07-06-2012, 21:19.
                        Trời đã sinh ra Du sao con sinh ra Lượng???????????
                        0904-615-061. Ngô gia Tự- Long Biên phố

Comment

• Nguyên văn bởi luonghtd Xem bài viết
                          Chào các bác. Làm ơn giúp tôi với. khách mang lò vi sóng Glanz M24FB-210A nói đang dùng thấy có tiếng xoẹt xoẹt rồi tắt ngấm. Kiểm tra thấy đầu dây cuộn cao áp cháy đen. tháo ra thì thấy chỉ đứt đầu dây. Hàn lại kiểm tra có thông mạch.kiểm tra CẦU CHÌ cao áp vẫn tốt.kiểm tra kỹ ko có vấn đề gì.
                          Cắm điện bật thử thì các nút bấm loạn lên, chập chờn.phút sau thi tự nhiên máy khởi động, nhưng bên trong lò tối om 2 phút sau dừng lại.kiểm tra cốc nước ko nóng. tháo vỉ mạch thấy hơi ẩm và rỉ sét, đã vệ sinh, sấy khô,chấm hàn một số chân quá rỉ.
                          Cấm điện các nút bấm hoạt động tốt, trong lò vẫn tối om 2 phút sau máy dừng lại. nước vẫn không nóng.kiểm tra đèn chiếu sáng cháy, thay bóng khác, kiểm tra cầu chì cao áp BỊ ĐỨT tạm nối lại bằng sợi dây đồng nhỏ gần tương đương.kiểm tra sợi đốt thông mạch, các cuộn sơ cấp, thứ cấp thông mạch. không kiểm tra được điot cao áp và tụ cao áp.lắp lại VỈ MẠCH.
                          Cắm điện các nút bấm lại loạn lên. dừng ngay lại và lại tháo vỉ mạch ra kiểm tra ko phát hiện được gì.
                          Cắm điện các nút bấm lại ok. chạy thử 3 phút, đèn chiếu sáng tốt. nước vẫn KHÔNG NÓNG. kiểm tra thấy đuôi đèn phát sóng ấm ấm,nam châm tốt. Máy biến thế nóng ko sờ được trong 2 giây, cầu chì tốt.
                          Loay hoay mãi 2 ngày nay ko phát hiện được điều gì mà khách đã đến hỏi xem đã xong chưa. Mong anh em chỉ giáo, mới vào nghề nên ko có kinh nghiệm.
                          Kể hơi dài nhưng nó chi tiết, anh em giúp sớm nhé. Xin cảm ơn.
                          Vâng! Tôi chân thành cảm anh em đã góp ý kiến để sửa pan này. Mấy hôm trước bận nên bỏ mặc nó. Nay mới tiếp tục và đã sửa xong ngon lành rồi.
                          Nguyên nhân do bị chạm mát đui cắm tim đèn, cụ thể chân cắm phía nối với cao áp. nhìn bề ngoài đui cắm không có dấu hiệu gì khả nghi. chỉ dựa vào phán đoán. Tôi đã PHÁ đui này ra và thấy mình đã đoán đúng. Phá xong phần đui, vệ sinh sạch sẽ, lồng mấy lớp ghen cách điện, bên ngoài là lớp bìa cách điện dầy...sau có sơn tẩm và sấy khô, chỉ vậy thôi EM NÓ chạy ngon lành, dòng làm việc 5.1A.
                          Lưu ý: sau này anh em ai phải PHÁ đui thì cẩn thận nhẹ tay chút nhé, không lỡ rụng tim đèn đấy.
                          Chào anh em nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi trinhquya2k9 Xem bài viết
                            thanks các bro trước ạh.
                            lò vi sóng nhà mình là sharp model R-399VN các chức năng khác hoạt động bình thường,đun thức ăn không nóng.tháo ra phát hiện đứt cầu chì cao áp 5kv-0,8a. kiểm tra tụ ok. diot cao áp ok. đèn đốt tim không đứt không bị chạm vỏ (đèn 2M253H(L))
                            mình không có cầu chì cao áp nên đã dùng sợi dây đồng mảnh nối tạm(rất mảnh ạh) để thử thôi, nối vào bật lên chạy vài giây thì... bụp nổ cầu chì nguồn 250v-10a, sợi dây đồng thay cầu chì cao áp vẫn còn nguyên.
                            cứ thay cầu chì nguồn là lại bụp...ra khói các bro bắt bệnh hộ mình cái ạh.mình nghi cái biến thế cao áp bị chập quá mà không biết test cái nay.
                            lò vi sóng không phải sở trường của mình nhưng khoái vọc rất mong các bro giúp đỡ.thanks lần nữa ạ.
                            Hà hà. Pan của bạn này giống Pan của mình vừa xong thế.
                            Khi sự cố lúc đầu cầu chì cao áp đứt chứng tỏ sự cố từ phần cuộn cao áp biến thế đến đèn phát sóng. chắc do thay dây chì cao áp hơi to nên không đứt được nên đứt cầu chì nguồn....bạn đọc lại các ý kiến anh em đã giúp mình có thể giúp được bạn đấy. chúc thành công.

Comment

• tại biến áp các bác ạ,nhưng mà lò nhà mình 1100W-33lit tìm mãi không được loại biến ap phù hợp mình là bừa cái biến áp 800w về chạy thử,kết quả chạy rồi cầu chì không đứt nữa, nhưng cốc nước để trong lò chưa kịp nóng thì cái biến áp 800w mới thay khói mù thế là không dám chạy nữa.tìm đâu loại biến áp 1000w ở hà nội nhỉ các bác
                              Last edited by trinhquya2k9; 10-06-2012, 01:26.
                              Trời đã sinh ra Du sao con sinh ra Lượng???????????
                              0904-615-061. Ngô gia Tự- Long Biên phố

Comment

• Nguyên văn bởi trinhquya2k9 Xem bài viết
                                tại biến áp các bác ạ,nhưng mà lò nhà mình 1100W tìm mãi không được loại biến ap phù hợp mình là bừa cái biến áp 800w về chạy thử,kết quả chạy rồi cầu chì không đứt nữa, nhưng cốc nước để trong lò chưa kịp nóng thì cái biến áp 800w mới thay khói mù thế là không dám chạy nữa.tìm đâu loại biến áp 1000w ở hà nội nhỉ các bác
                                bác qua chỗ định công ý, đi từ giả phóng vào thì nó ở bên trái, có 1 hàng đòng nát đồ điện, có rất nhiều loại lò vi song để bac mua linh kiện, giá 1 cái biến áp là 250k nếu bác mang cái hỏng của bác cho họ thì 150k

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X