Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
    Có bác nào biết cách giảm công suất của lò vi sóng không ? Mình vừa làm 1 cái lò của khách bị tháo mất đèn bắn sóng nên không biết nó dùng loại nào. Thay đèn khác thì lò chạy rồi nhưng đèn nóng quá, thử 1 bát nước trong 1 phút thì nước nóng nhưng đèn cũng nóng quá. Mình nghĩ là đèn gốc của nó công suất lớn, mình thay đèn bé hơn nên bị nóng. Đang định dùng Triac để giảm bớt công suất đưa vào sơ cấp biến áp nhưng không biết có được không ?
    Công suất lò của Bác là bao nhiêu ? Nếu là lò 1400W trở lên thì phải dùng loại đèn 2M246 hoặc 2M248. Dùng đèn công suất 1000W như đèn 2M216, 2M224 thì đèn mau bị nóng. Giảm tụ lọc 1mF bằng tụ 0,86mF cũng không hiệu quả lắm đâu. Một số lò có thể điều chỉnh công suất thấp hơn bằng cách thay đổi duty cicle thấp. Ngoài ra có thể giảm bớt điện áp nung tim bằng cách nối tiếp tim đèn với một điện trở chừng 0,5ohm 20W.

Comment

Có bác nào biết cách giảm công suất của lò vi sóng không ? Mình vừa làm 1 cái lò của khách bị tháo mất đèn bắn sóng nên không biết nó dùng loại nào. Thay đèn khác thì lò chạy rồi nhưng đèn nóng quá, thử 1 bát nước trong 1 phút thì nước nóng nhưng đèn cũng nóng quá. Mình nghĩ là đèn gốc của nó công suất lớn, mình thay đèn bé hơn nên bị nóng. Đang định dùng Triac để giảm bớt công suất đưa vào sơ cấp biến áp nhưng không biết có được không ?
      Bác dùng triac có lẽ là không ổn, theo em biết thì khi lò hoạt động mà hiệu điện thế không đủ thì sẽ không chạy được. Bác thử lấy đèn công suất lớn hơn lắp vào xem nó còn bị như vậy không. Em gặp trường hợp như của bác cũng nhiều, em thường thay đèn lớn hơn cho khách, lò chạy bình thường không vấn đề gì.
      Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
      Mobile: 0914.796.896.

Comment

Bác dùng triac có lẽ là không ổn, theo em biết thì khi lò hoạt động mà hiệu điện thế không đủ thì sẽ không chạy được. Bác thử lấy đèn công suất lớn hơn lắp vào xem nó còn bị như vậy không. Em gặp trường hợp như của bác cũng nhiều, em thường thay đèn lớn hơn cho khách, lò chạy bình thường không vấn đề gì.
        Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được

Comment

• Theo mình nghĩ đơn giản nhất là bạn giảm dòng nung tim bằng cách giảm điện áp hoặc thêm trở nối tiếp.

Comment

• Nguyên văn bởi thong85_tg Xem bài viết
            xin giúp e lò vi sóng SANYO MODEL EM-G4753
            TÌNH HÌNH LÀ MỌI THỨ BÌNH THƯỜNG KHI NƯỚNG TỪ 5 PHÚT THÌ K SAU, NHƯNG NƯỚNG TỪ 8 PHÚT THÌ MÁY TỰ NGẮT K NƯỚNG NỮA, MỞ LẠI THÌ TIẾP TỤC NHƯ VẬY.
            XIN ĐƯỢC HƯỚNG DẪN.
            Bác kiểm tra con role nhiệt trên đèn phát sóng xem thế nào, cũng có thể đèn hoặc quạt làm mát có vấn đề nên nó bị quá nhiệt.

Comment

• Ngoài lề một chút http://www.dientuvietnam.net/forums/...93/#post512300 các bạn giúp mình với. xin ban quản trị đừng Spam em.

Comment

• bác cho e hỏi tí là cái điot ở lò vi sóng có khác điot nhỏ nhỏ ở mấy mạch điện tử công suất nhỏ không mà e dùng đồng hồ đo cả 2 chiều kim đều ko lên mặc dù điot còn tốt

Comment

• bác cho e hỏi tí là cái điot ở lò vi sóng có khác điot nhỏ nhỏ ở mấy mạch điện tử công suất nhỏ không mà e dùng đồng hồ đo cả 2 chiều kim đều ko lên mặc dù điot còn tốt

Comment

• Nguyên văn bởi hminhtq Xem bài viết
                    cho em hỏi hn có chỗ nào bán biến áp và đèn phát của lò vi sóng không ạ và các bác cho em hỏi giá của 2 thứ này khoảng bao nhiu ạ em toàn sửa điẹn tử mới nhận 2 cây về sửa mà chưa bít chỗ nào bán linh kiện
                    mình ở hà nội ra hàng đồ cũ mua biến áp 200k đèn thì 150k đồ xin bóc máy luôn

Comment

• Nguyên văn bởi ttd_gt Xem bài viết
                      bác cho e hỏi tí là cái điot ở lò vi sóng có khác điot nhỏ nhỏ ở mấy mạch điện tử công suất nhỏ không mà e dùng đồng hồ đo cả 2 chiều kim đều ko lên mặc dù điot còn tốt
                      Nó là diode cao áp, được mắc nối tiếp từ nhiều diode đặt chung trong 1 vỏ (6 đến 8 con). Bạn đo cả 2 chiều không lên là đúng vì áp trên 2 que đo không đủ lớn. Muốn kiểm tra bạn phải cấp áp 12V cho nó, nhớ mắc nối tiếp 1 con trở để hạn dòng. Sau đó đo sụt áp trên 2 đầu diode rồi chia cho 0,6V hoặc 0,7V là ra số diode mắc nối tiếp bên trong.
                      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Chào các bác. Làm ơn giúp tôi với. khách mang lò vi sóng Glanz M24FB-210A nói đang dùng thấy có tiếng xoẹt xoẹt rồi tắt ngấm. Kiểm tra thấy đầu dây cuộn cao áp cháy đen. tháo ra thì thấy chỉ đứt đầu dây. Hàn lại kiểm tra có thông mạch.kiểm tra CẦU CHÌ cao áp vẫn tốt.kiểm tra kỹ ko có vấn đề gì.
                        Cắm điện bật thử thì các nút bấm loạn lên, chập chờn.phút sau thi tự nhiên máy khởi động, nhưng bên trong lò tối om 2 phút sau dừng lại.kiểm tra cốc nước ko nóng. tháo vỉ mạch thấy hơi ẩm và rỉ sét, đã vệ sinh, sấy khô,chấm hàn một số chân quá rỉ.
                        Cấm điện các nút bấm hoạt động tốt, trong lò vẫn tối om 2 phút sau máy dừng lại. nước vẫn không nóng.kiểm tra đèn chiếu sáng cháy, thay bóng khác, kiểm tra cầu chì cao áp BỊ ĐỨT tạm nối lại bằng sợi dây đồng nhỏ gần tương đương.kiểm tra sợi đốt thông mạch, các cuộn sơ cấp, thứ cấp thông mạch. không kiểm tra được điot cao áp và tụ cao áp.lắp lại VỈ MẠCH.
                        Cắm điện các nút bấm lại loạn lên. dừng ngay lại và lại tháo vỉ mạch ra kiểm tra ko phát hiện được gì.
                        Cắm điện các nút bấm lại ok. chạy thử 3 phút, đèn chiếu sáng tốt. nước vẫn KHÔNG NÓNG. kiểm tra thấy đuôi đèn phát sóng ấm ấm,nam châm tốt. Máy biến thế nóng ko sờ được trong 2 giây, cầu chì tốt.
                        Loay hoay mãi 2 ngày nay ko phát hiện được điều gì mà khách đã đến hỏi xem đã xong chưa. Mong anh em chỉ giáo, mới vào nghề nên ko có kinh nghiệm.
                        Kể hơi dài nhưng nó chi tiết, anh em giúp sớm nhé. Xin cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi luonghtd Xem bài viết
                          Máy biến thế nóng ko sờ được trong 2 giây, cầu chì tốt.
                          Bạn tháo hẳn biến áp ra ngoài cho chạy không tải, nếu nóng là chập phía cao áp. Để an toàn thì mắc nối tiếp cuộn sơ cấp 220V với 1 bóng đèn 100W-220V, cắm điện mà đèn sáng là chập biến áp. Khi cắm điện nhớ đừng đo gì bên thứ cấp (cao áp) nhé !
                          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi luonghtd Xem bài viết
                            Chào các bác. Làm ơn giúp tôi với. khách mang lò vi sóng Glanz M24FB-210A nói đang dùng thấy có tiếng xoẹt xoẹt rồi tắt ngấm. Kiểm tra thấy đầu dây cuộn cao áp cháy đen. tháo ra thì thấy chỉ đứt đầu dây. Hàn lại kiểm tra có thông mạch.kiểm tra CẦU CHÌ cao áp vẫn tốt.kiểm tra kỹ ko có vấn đề gì.
                            Cắm điện bật thử thì các nút bấm loạn lên, chập chờn.phút sau thi tự nhiên máy khởi động, nhưng bên trong lò tối om 2 phút sau dừng lại.kiểm tra cốc nước ko nóng. tháo vỉ mạch thấy hơi ẩm và rỉ sét, đã vệ sinh, sấy khô,chấm hàn một số chân quá rỉ.
                            Cấm điện các nút bấm hoạt động tốt, trong lò vẫn tối om 2 phút sau máy dừng lại. nước vẫn không nóng.kiểm tra đèn chiếu sáng cháy, thay bóng khác, kiểm tra cầu chì cao áp BỊ ĐỨT tạm nối lại bằng sợi dây đồng nhỏ gần tương đương.kiểm tra sợi đốt thông mạch, các cuộn sơ cấp, thứ cấp thông mạch. không kiểm tra được điot cao áp và tụ cao áp.lắp lại VỈ MẠCH.
                            Cắm điện các nút bấm lại loạn lên. dừng ngay lại và lại tháo vỉ mạch ra kiểm tra ko phát hiện được gì.
                            Cắm điện các nút bấm lại ok. chạy thử 3 phút, đèn chiếu sáng tốt. nước vẫn KHÔNG NÓNG. kiểm tra thấy đuôi đèn phát sóng ấm ấm,nam châm tốt. Máy biến thế nóng ko sờ được trong 2 giây, cầu chì tốt.
                            Loay hoay mãi 2 ngày nay ko phát hiện được điều gì mà khách đã đến hỏi xem đã xong chưa. Mong anh em chỉ giáo, mới vào nghề nên ko có kinh nghiệm.
                            Kể hơi dài nhưng nó chi tiết, anh em giúp sớm nhé. Xin cảm ơn.
                            Bác cấp nguồn cho biến áp chạy không tải, lấy ampe kim kẹp xem dòng là bao nhiêu ampe? Nếu từ 1 - 1,5 A là bình thường, cao hơn và tăng dần là biến áp ra đi rồi.

Comment

• Vâng cảm ơn các bác, Tôi sẽ kiểm tra theo cách của Anh em, rồi báo cáo ngay. Hôm nay bận quá giờ mới vào được.

Comment

• Chào anh em, tôi đã tháo biến áp ra thử thì sau 3 phut cấp nguồn chỉ cuộn co cấp hơi ấm ấm, sau 5 phút cuộn cao áp vẫn mát, lõi ấm ấm, cuộn sơ cấp nóng nhẹ. để lâu nũa chỉ cuộn sơ cấp là nóng đến ko sờ lâu được. lõi thép thì đỡ nóng hơn một chút. tiếc là chưa kiểm tra được dòng không tải. Mai đi lấy đồng hồ kiểm tra lại.
                                Như vậy thì cuộn cao áp chắc chắn ko chập, chẳng lẽ chập bên sơ cấp....Anh em cho ý kiến giúp nhé, tối nay về đo dòng không tải rồi báo cáo kết quả cho các Anh Em.
                                Chan thành cảm ơn anh em.

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X