Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vậy thì biến thế của bạn chắc chắn có vấn đề rồi, nhưng đừng vội kết luận thế, có thể chập một số vòng của sơ cấp, cũng có thể thứ cấp, hoặc đứt thứ cấp, bạn có thể dùng phương pháp đo trở một chiều hoặc có nguồn tăng áp để phát hiện cuộn chập. Đơn giản nhất là có cái biến thế tương tự để so sánh điện trở.

Comment

• Anh em cho em hỏi, em có cái máy SANYO G206AS, hôm nọ nướng cái bánh đa, bị cháy lửa kinh khủng, sau đó dùng bình cứu hỏa tập tắt lửa, mang lên trung tâm bảo hành nó bảo phải sơn lại cái lồng và nắn cái khung ngoài và trong (vì bị cháy trụi lủi), cho em hỏi là nếu sơn rồi nắn lại thì cái lò có bảo đảm chạy tốt không ah, vì trung tâm bảo hành nó không chịu cho em tờ giấy xác nhận tình trạng của máy, chỉ toàn báo qua điện thoại thôi. Phí tổng cộng 450k, nhưng em lo không biết xài an toàn không.
      Thanks anh em

Comment

• Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
        Bác cấp nguồn cho biến áp chạy không tải, lấy ampe kim kẹp xem dòng là bao nhiêu ampe? Nếu từ 1 - 1,5 A là bình thường, cao hơn và tăng dần là biến áp ra đi rồi.
        Cảm ơn. Tôi nay mới đo được dòng không tải. nó là 3,1 A và có tăng dần. Cuộn cao áp không bị nóng ...Như bạn nói vậy cuộn Sơ cấp bị chập rồi. Anh em cho ý kiến nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi luonghtd Xem bài viết
          Cảm ơn. Tôi nay mới đo được dòng không tải. nó là 3,1 A và có tăng dần. Cuộn cao áp không bị nóng ...Như bạn nói vậy cuộn Sơ cấp bị chập rồi. Anh em cho ý kiến nhé.
          Nếu dòng không tải khoảng 3A thì biến áp không việc vì đâu bởi vì nhà thiết kế đặt nó ở gần ngưỡng bảo hòa. Nên kiểm tra các phần khác như tụ điện, diode cao áp... bằng phương pháp loại trừ.
          Thân chào.

Comment

• Nguyên văn bởi alecnguyen Xem bài viết
            Anh em cho em hỏi, em có cái máy SANYO G206AS, hôm nọ nướng cái bánh đa, bị cháy lửa kinh khủng, sau đó dùng bình cứu hỏa tập tắt lửa, mang lên trung tâm bảo hành nó bảo phải sơn lại cái lồng và nắn cái khung ngoài và trong (vì bị cháy trụi lủi), cho em hỏi là nếu sơn rồi nắn lại thì cái lò có bảo đảm chạy tốt không ah, vì trung tâm bảo hành nó không chịu cho em tờ giấy xác nhận tình trạng của máy, chỉ toàn báo qua điện thoại thôi. Phí tổng cộng 450k, nhưng em lo không biết xài an toàn không.
            Thanks anh em
            Nếu giá cở đó thì mua một cái lò cũ hay dạng seconhand sang đồ qua còn lời chán các vật tư khác. Giá của nó cũng không mắc lắm đâu. Sơn lại cũng không đảm bảo bởi vì lò này sơn bằng tỉnh điện. Sơn thổi thường không đạt yêu cầu về kỹ thuật cũng như mỹ thuật.

Comment

• tại vì máy đến 1tr9 lận, thấy giá làm vậy cũng rẻ nhưng lại sợ không an toàn, hix, thế không còn cách nào nữa hả các bác?

Comment

• Chồ mấy anh em. Ngày nay tôi cũng gặp cái lò vi sóng sharp bị cháy tấm chắn trước đèn, đen thui thùi lùi, khi cho lò hoạt động thì miếng này bốc lửa lên nên đành phải dừng lò. Anh em cho mình hỏi vì sao nó lại cháy tấm đó nhĩ, tấm đó làm bằng chất liệu gì? và có thể thay thế bằng tấm nhựa được không, mình ở đà nẵng nên không biết mua nó ở đâu nữa... Khi lấy tấm đó ra và cho lò chạy thì có một tia lửa đách tách tách trước đèn, không biết đèn này có còn tốt không nữa nhưng mình để vào chén nước thì thấy vẫn nóng bình thường. Xin anh em tư vấn giúp để khắc phục. tks!

Comment

• Nguyên văn bởi novatoi Xem bài viết
                  Chồ mấy anh em. Ngày nay tôi cũng gặp cái lò vi sóng sharp bị cháy tấm chắn trước đèn, đen thui thùi lùi, khi cho lò hoạt động thì miếng này bốc lửa lên nên đành phải dừng lò. Anh em cho mình hỏi vì sao nó lại cháy tấm đó nhĩ, tấm đó làm bằng chất liệu gì? và có thể thay thế bằng tấm nhựa được không, mình ở đà nẵng nên không biết mua nó ở đâu nữa... Khi lấy tấm đó ra và cho lò chạy thì có một tia lửa đách tách tách trước đèn, không biết đèn này có còn tốt không nữa nhưng mình để vào chén nước thì thấy vẫn nóng bình thường. Xin anh em tư vấn giúp để khắc phục. tks!
                  Tấm đó là Mica thủy tinh, có nhiều ở cửa hàng vật liệu điện cao áp, khi mua chọn độ dày cho phù hợp. Loại vật liệu này tôi thấy đốt không tự cháy, nếu đốt dùng lửa từ vật khác thì có cháy nhưng ko bốc thành ngọn lửa. hoặc khi có dòng điện lớn chạy qua cũng cháy thành đốm lửa, ngắt dòng điện thì cũng tự tắt......vậy thì Lò của bạn sao nhỉ? và chắc ko thay được bằng nhựa vì nhựa chịu nhiệt kém. Ai có kinh nghiệm nói cho anh em rõ nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                    Nếu dòng không tải khoảng 3A thì biến áp không việc vì đâu bởi vì nhà thiết kế đặt nó ở gần ngưỡng bảo hòa. Nên kiểm tra các phần khác như tụ điện, diode cao áp... bằng phương pháp loại trừ.
                    Thân chào.
                    Bác quanghien54 nói rõ cách kiểm tra tụ và diot cao áp, đèn cao áp được ko? tôi chưa có tụ và diot dự phòng để thay loại trừ. sợi dốt của đèn thi vẫn thấy thông mạch.
                    Bác giúp sớm nhé, cảm ơn bác,

Comment

Chạy không tải mà dòng lên hơn 3A là hơi cao đó bác, biến áp bây giờ toàn quấn bằng dây nhôm nên hay bị chập lắm, bác kiểm tra kỹ xem nào.
                      Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                      Mobile: 0914.796.896.

Comment

Tấm đó là Mica thủy tinh, có nhiều ở cửa hàng vật liệu điện cao áp, khi mua chọn độ dày cho phù hợp. Loại vật liệu này tôi thấy đốt không tự cháy, nếu đốt dùng lửa từ vật khác thì có cháy nhưng ko bốc thành ngọn lửa. hoặc khi có dòng điện lớn chạy qua cũng cháy thành đốm lửa, ngắt dòng điện thì cũng tự tắt......vậy thì Lò của bạn sao nhỉ? và chắc ko thay được bằng nhựa vì nhựa chịu nhiệt kém. Ai có kinh nghiệm nói cho anh em rõ nhé.
                        Cảm ơn bạn, để mình ra tìm thử, mình thấy cái lò của samsung cái miếng đạy đó hình như là bằng nhựa thì phải bạn ơi. Còn cái đèn phát vi sóng đó nó đánh lửa tách tách thế không biết có còn tốt không. có phải nguyên nhân cháy tấm này là do tia lửa điện của đèn phát sóng đánh cháy. Không biết đèn mới có đánh lửa như vậy không nhĩ, mình cũng chưa được thử.

Comment

Bác quanghien54 nói rõ cách kiểm tra tụ và diot cao áp, đèn cao áp được ko? tôi chưa có tụ và diot dự phòng để thay loại trừ. sợi dốt của đèn thi vẫn thấy thông mạch.
                          Bác giúp sớm nhé, cảm ơn bác,
                          - Đối với tụ thì thử dễ thôi. Dùng đồng hồ VOM thang đo x10K để kiểm tra chế độ phóng nạp của tụ. Nếu lên thẳng thì tụ bị chạm, còn nếu không lên thì tụ bị khô hoặc đứt. Nếu tụ còn tốt thì sẽ phóng nạp dễ dàng thấy được. Tùy theo trị số của tụ mà kim sẽ lên nhiều hay ít. Trong lò vi sóng tụ thường có giá trị từ 0,8-1mF/2KV.
                          - Với diode cao áp thì dùng thang đo x10K sẽ thấy giống như diode bình thường. Nếu sử dụng thang đo X1k thì kim sẽ không lên ở hai đầu. Lý do là trong diode này gồm nhiều diode nối tiếp nhau (6-8 con), vì vậy thang đo X1K sẽ không lên vì pin cung cấp nguồn chỉ có 3 V còn thang đo x10K thì cấp nguồn đến 9 V.
                          - Với đèn Magnetron thì việc kiểm tra khó hơn. Mình đã gặp trường hợp đèn không bị đứt tim, không chạm vỏ nhưng khi làm việc vẫn không nóng ly nước thử. Thay đèn khác vào thì làm việc tốt. Có thể dùng đồng hồ AMP đo để biết đèn có làm việc hay không. Nếu dòng tiêu thụ chỉ 3A trở xuống thì đèn không làm việc. Nếu dòng đạt 5-7A trở lên tùy theo công suất của lò thì đèn làm việc tốt. Trước khi thử nên đo điện áp đốt tim của đèn ( khoảng 2,5V-2,8VAC) và kiểm tra cầu chì cao áp nếu có.

Comment

• Cảm ơn bác. Tôi kiểm tra lại xem sao?

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                              - Đối với tụ thì thử dễ thôi. Dùng đồng hồ VOM thang đo x10K để kiểm tra chế độ phóng nạp của tụ. Nếu lên thẳng thì tụ bị chạm, còn nếu không lên thì tụ bị khô hoặc đứt. Nếu tụ còn tốt thì sẽ phóng nạp dễ dàng thấy được. Tùy theo trị số của tụ mà kim sẽ lên nhiều hay ít. Trong lò vi sóng tụ thường có giá trị từ 0,8-1mF/2KV.
                              - Với diode cao áp thì dùng thang đo x10K sẽ thấy giống như diode bình thường. Nếu sử dụng thang đo X1k thì kim sẽ không lên ở hai đầu. Lý do là trong diode này gồm nhiều diode nối tiếp nhau (6-8 con), vì vậy thang đo X1K sẽ không lên vì pin cung cấp nguồn chỉ có 3 V còn thang đo x10K thì cấp nguồn đến 9 V.
                              - Với đèn Magnetron thì việc kiểm tra khó hơn. Mình đã gặp trường hợp đèn không bị đứt tim, không chạm vỏ nhưng khi làm việc vẫn không nóng ly nước thử. Thay đèn khác vào thì làm việc tốt. Có thể dùng đồng hồ AMP đo để biết đèn có làm việc hay không. Nếu dòng tiêu thụ chỉ 3A trở xuống thì đèn không làm việc. Nếu dòng đạt 5-7A trở lên tùy theo công suất của lò thì đèn làm việc tốt. Trước khi thử nên đo điện áp đốt tim của đèn ( khoảng 2,5V-2,8VAC) và kiểm tra cầu chì cao áp nếu có.
                              Cảm ơn. Tôi đã kiểm tra rồi. Tụ ok, Diode ok, cầu chì ok, điện áp đốt tim 2,8A, chay thử dòng vẫn 3,1 A, nước tất nhiên vẫn không nóng. Kiểm tra đèn thấy đo từ cực tim đèn với đế đèn thì về 0. vậy có phải đèn bị chạm mát không?. khi thử 2,5 phút biến áp cực nóng cả sơ, thứ và lõi.
                              Các bác trợ giúp nhé...lâu quá rồi mà chưa xong. Xin cảm ơn.

Comment

Cảm ơn. Tôi đã kiểm tra rồi. Tụ ok, Diode ok, cầu chì ok, điện áp đốt tim 2,8A, chay thử dòng vẫn 3,1 A, nước tất nhiên vẫn không nóng. Kiểm tra đèn thấy đo từ cực tim đèn với đế đèn thì về 0. vậy có phải đèn bị chạm mát không?. khi thử 2,5 phút biến áp cực nóng cả sơ, thứ và lõi.
                                Các bác trợ giúp nhé...lâu quá rồi mà chưa xong. Xin cảm ơn.
                                Tháo 2 đầu dây đốt tim đèn ra rồi đo tim đèn với vỏ xem có lên hay không. Nếu lên thì tim đèn bị chạm vỏ, dòng điện từ cao áp sẽ qua tụ rồi xuống thẳng mase. Do đó biến áp sẽ bị nóng. Bây giờ chỉ còn cách là tìm một đèn khác có cùng công suất thay vào để kiểm tra.

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X