Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• conkhisat
    replied
    Nguyên văn bởi thitcay123 Xem bài viết
    Nếu bị công tắt cửa sao tất cả các nút chon chương trình cũng ko bấm được. nhưng dể mình kt lại ctc . mà các bân chi mình poss hình lên để xem. mình ko biết pos hình. cám ơn các bạn nha
    bạn phải kiểm tra phần cánh cửa khi đập vào có đóng được cong tác khong, dạo trước mình có sửa 1 con khi đóng cáNH cửa thì chốt không đóng được vào ctac, do trong quá trình mở ra mở vào nhiều làm tấm kloai giữ hai cái chốt bi cong vào phía trong. nên lò của mình cũng chỉ bấm được on off

Leave a comment:

• thitcay123
    replied
    Nếu bị công tắt cửa sao tất cả các nút chon chương trình cũng ko bấm được. nhưng dể mình kt lại ctc . mà các bân chi mình poss hình lên để xem. mình ko biết pos hình. cám ơn các bạn nha

Leave a comment:

• conkhisat
    replied
    Nguyên văn bởi thitcay123 Xem bài viết
    Mình có 1 lò vi sóng National loại thường dùng bàn phím than.
    Đã kiểm tra các phím bấm bình thường không đứt, các linh kiện chưa thấy hư hỏng.
    nhưng khi cắm điện có dòng chữa Welcome thì chỉ bấm được duy nhất phím stop/reset
    sau đó màn hình hiển thị dấu hai chấm { : } và không bấm được phím nào cả
    các bạn nào pan này xin chỉ giúp. mạch có con ic AN6752 CÓ PHẢI là ic phím không.
    kiểm tra các công tác cưa.

Leave a comment:

• thitcay123
    replied
    lò vi sóng national

Mình có 1 lò vi sóng National loại thường dùng bàn phím than.
    Đã kiểm tra các phím bấm bình thường không đứt, các linh kiện chưa thấy hư hỏng.
    nhưng khi cắm điện có dòng chữa Welcome thì chỉ bấm được duy nhất phím stop/reset
    sau đó màn hình hiển thị dấu hai chấm { : } và không bấm được phím nào cả
    các bạn nào pan này xin chỉ giúp. mạch có con ic AN6752 CÓ PHẢI là ic phím không.

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nguyên văn bởi vietplast01 Xem bài viết
    Em chân 5,6 lúc máy chạy thì ko thấy gì bác ạ. Mà còn vấn đề này nữa em đo điểm giữa của 2 con tụ 105 (chân biến áp) với âm và dương nguồn thì 1 bên là 120v, một bên chỉ vài vol. Nó phải là +-70v chứ bác nhỉ. Thay thử tụ vẫn ko hết lệch
    Kiểm tra chân kích cho IGBT : HO-VS cho con phía trên và LO-COM cho con phía dưới. Nhớ kiểm tra luôn 2 con điện trở R4 và R6 ( 10ohm).

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Em chân 5,6 lúc máy chạy thì ko thấy gì bác ạ. Mà còn vấn đề này nữa em đo điểm giữa của 2 con tụ 105 (chân biến áp) với âm và dương nguồn thì 1 bên là 120v, một bên chỉ vài vol. Nó phải là +-70v chứ bác nhỉ. Thay thử tụ vẫn ko hết lệch
    Kiểm tra chân kích cho IGBT : HO-VS cho con phía trên và LO-COM cho con phía dưới. Nhớ kiểm tra luôn 2 con điện trở R4 và R6 ( 10ohm).

Leave a comment:

• vietplast01
    replied

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Cảm ơn bác, sau khi thay con IR2101 và kiểm tra các linh kiện khác đều tốt em đóng điện thì máy chạy IGBT không chết nữa nhưng mà lò ko nóng. Em nghi là chết mất con TB1035NG mà kiếm mấy chỗ không có. Các Bác biết chỗ nào bán con này không ạ?
    Thử đo chân kích số 5 và 6 từ IC này đến con IC 2101, và chân phản hồi từ mạch Opto về. Ngoài ra thử đo chân dao động 29, 30 xem sao ? Loại IC này rất khó tìm, chỉ tìm trong bo mạch cũ gở ra mà thôi.

Leave a comment:

• vietplast01
    replied
    Cảm ơn bác, sau khi thay con IR2101 và kiểm tra các linh kiện khác đều tốt em đóng điện thì máy chạy IGBT không chết nữa nhưng mà lò ko nóng. Em nghi là chết mất con TB1035NG mà kiếm mấy chỗ không có. Các Bác biết chỗ nào bán con này không ạ?

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Nguyên văn bởi vkhanhlt Xem bài viết
    Chào các bạn, xin các bạn góp ý dùm.
    Tôi có lò DEAWOO nội địa Mỹ (sử dụng điện 120v-0,93Kw)
    Tôi định cải tạo lò sử dụng điện 220v như sau: Mua biến áp 220v-120v,1kw giá 750 ngàn (đắt quá) nên tôi định mua biến áp lò vi sóng loại hàng củ sử dụng điện 220v(giá khoảng 200 ngàn) để cung cấp điện cho đèn phát sóng thay thế cho biến áp đang lắp trong lò (điện vào 120v), còn lai đèn chiếu sáng ,motor đĩa, quạt làm mát tôi sử dụng 1 biến áp 220v-120v có công suất nhỏ .Như vậy có được không ,cảm ơn nhiều.
    Lò của bạn dạng nào ? bàn phím hay vặn tay ? Nếu là bàn phím thì :
    1. Quấn lại biến áp cung cấp cho mạch điều khiển từ 100V sang 220V.
    2. Quấn lại phần sơ biến áp cao áp( hoặc mua biến áp cũ chạy điện 220V).
    3. Còn quạt giải nhiệt, đèn và động cơ quay dĩa thì dùng tụ cản.
    Nếu là loại vặn tay thì bỏ qua bước 1, chỉ cản bằng tụ cho động cơ timer mà thôi. Nếu không chuyên thì mua biến điện 110V/220V 1,5KW để đảm bảo an toàn.

Leave a comment:

• quanghien54
    replied
    Chào bác Quang Hien, em ở HN có 1 con LVS y chang của bác tại trang 34 Toshiba ER -E6. Bị cháy 2 con IGBT và nắn cầu, em thay vào bật lò lên là lại cháy tiếp 3 con đó. Bác tư vấn giúp em cần kiểm tra phần nào với. Em ko phải thợ chuyên, tự mày mò sửa lò của nhà nhưng thay igbt cháy liên tục thì tốn xẻng quá. Đèn magneto em đo tim vẫn lên và ko chạm mass. Cảm ơn bác nhiều, chúc bác sức khỏe.
    Kiểm tra IC kích cho IGBT xem sao. Có lẻ nó bị hư nên xãy ra hiện tượng trùng dẫn làm bay cầu diode và IGBT. Đối với loại lò vi sóng dạng Inverter nếu không có kinh nghiệm và các thiết bị đo lường như máy hiện sóng thì khó kiểm tra lắm.

Leave a comment:

• dangphihung
    replied
    Nguyên văn bởi Hieu86 Xem bài viết
    1 là để nguyên chạy qua ổn áp hay đổi nguồn , 2 là mua biến áp 220 thay vào . Motor và đèn cũng mua mới thay vào , làm sao phải lằng nhằng lắp nhiều đổi nguồn làm gì , lắp vào đâu . Mua nguồn đồng xịn chứ mua cái loại 200k như bạn nói chưa được yên tâm lắm đâu , tổng thiệt hại khoảng 400k - tiền bán linh kiện cũ .
    Nếu làm như bạn thế là chỉ còn cái vỏ với đèn phát sóng Mỹ.
    Ý của vkhanht là thay cái biến áp 120/2000v trong lò bằng biến áp tháo của lò 220v, còn lại motor mâm và quạt với đèn (giữ lại tí đồ Mẽo) sẽ chạy bằng đổi nguồn 220/120v nhỏ gọn, đây cũng là ý hay!!!

Leave a comment:

• Hieu86
    replied
    Nguyên văn bởi vkhanhlt Xem bài viết
    Tôi định cải tạo lò sử dụng điện 220v như sau: Mua biến áp 220v-120v,1kw giá 750 ngàn (đắt quá) nên tôi định mua biến áp lò vi sóng loại hàng củ sử dụng điện 220v(giá khoảng 200 ngàn) để cung cấp điện cho đèn phát sóng thay thế cho biến áp đang lắp trong lò (điện vào 120v), còn lai đèn chiếu sáng ,motor đĩa, quạt làm mát tôi sử dụng 1 biến áp 220v-120v có công suất nhỏ .Như vậy có được không ,cảm ơn nhiều.
    1 là để nguyên chạy qua ổn áp hay đổi nguồn , 2 là mua biến áp 220 thay vào . Motor và đèn cũng mua mới thay vào , làm sao phải lằng nhằng lắp nhiều đổi nguồn làm gì , lắp vào đâu . Mua nguồn đồng xịn chứ mua cái loại 200k như bạn nói chưa được yên tâm lắm đâu , tổng thiệt hại khoảng 400k - tiền bán linh kiện cũ .

Leave a comment:

• vkhanhlt
    replied

Leave a comment:

• vietplast01
    replied
    Chào bác Quang Hien, em ở HN có 1 con LVS y chang của bác tại trang 34 Toshiba ER -E6. Bị cháy 2 con IGBT và nắn cầu, em thay vào bật lò lên là lại cháy tiếp 3 con đó. Bác tư vấn giúp em cần kiểm tra phần nào với. Em ko phải thợ chuyên, tự mày mò sửa lò của nhà nhưng thay igbt cháy liên tục thì tốn xẻng quá. Đèn magneto em đo tim vẫn lên và ko chạm mass. Cảm ơn bác nhiều, chúc bác sức khỏe.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X