Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thule6 Xem bài viết
    TRước hết em xin trân trọng cảm ơn sự giúp đỡ của bác Binhbazan và Daotungbach.
    - Em thấy đèn magneton vẫn bình thường, 2 vòng nam châm đẹp. đầu phát sáng bóng và đo nguội vẫn OK mà, không lẽ đèn nhanh chết thế ạ, bác Bình khai sáng cho em với.
    - Bác Bách ơi nếu rút giắc cắm chân đèn ra thì nó có đánh lửa không vì em thấy nói chỗ này điện áp cao. Em có nối cầu chì 6,3A bằng cái dây đồng to thì bật vi sóng cái lò nó kêu ò ò như xe tăng, sợ quá phải rút vội điện ra. Biến áp thì em nhìn ngoài vẫn đẹp và không ngửi thấy mùi khét.

Xin các bác khai sáng cho cái đầu em với. Em là lính mới nên kiến thức chưa nhiều, xin các bác hưởng dẫn chi tiết giùm ạ.

Em xin trân trọng cảm tạ.
    Kt lại điot cao áp xem.

DĐ : 0984 334 368

Comment

• bạn kiểm tra diot ,đo tụ ,đèn magnetron xem có bị rò ra vỏ ko ,nếu ko rò thì 100% bị hỏng biến áp .đèn magnetron nếu hỏng thường thì ko nóng, một số trường hợp bị rò ra vỏ mới làm cho lò kêu ò ò

Comment

Trường hợp của em:
        Lò vi sóng cơ sharp đời ơ kìa -(made in japan) hàng cũ điện 220v, vỏ sắt - model R-5G10(w) 220v-50hz có nướng bằng may so sắt.
        Bà già em cho lạc vào bật vi sóng (rang lạc bằng vi sóng) . Đến mẻ thứ tư thì bị đứt cầu chì 6,3A, còn cầu chì 10A vẫn còn.
        Em thay chiếc 6,3A khác thì bật vi sóng lại cháy tiếp.
        Tháo ra kiểm tra thì 2 đi ốt cao áp vẫn ok, tụ không bị phồng, đo 2 cực đèn =0ôm, cực với mát = 30 ôm, mát với đầu phát magneton = 0ôm.
        Em dò dẫm cả 2 buổi tối không tìm ra hỏng cái gì. Lò này cổ lỗ sĩ, cơ toàn bộ, toàn bộ làm bằng sắt nên rất chắcchắn. và không có cầu chì cao áp.

Em đoán lạc củ độ ẩm thấp nên vi sóng không có chỗ tiêu thụ đi > không lẽ chết magneton ???, mà sao đèn dễ chết thế (cái cầu chì nhiệt 150độC gắn trên đèn vẫn còn nguyên).

AE nào có cao kiến dòng lò này hay hỏng gì,

Em nhờ các AE trên diễn đàn giúp đỡ, đồ cũ kỷ niệm nên muốn sửa để dùng.

Trân trọng sự giúp đỡ của các anh em.

Kính.
        Như bác đo là đèn magnetron bị rò ra vỏ rồi đấy.
        Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
        Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
          Kt lại điot cao áp xem.
          Nguyên văn bởi daotungbach Xem bài viết
          bạn kiểm tra diot ,đo tụ ,đèn magnetron xem có bị rò ra vỏ ko ,nếu ko rò thì 100% bị hỏng biến áp .đèn magnetron nếu hỏng thường thì ko nóng, một số trường hợp bị rò ra vỏ mới làm cho lò kêu ò ò
          Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
          Như bác đo là đèn magnetron bị rò ra vỏ rồi đấy.
          Em xin cảm ơn các bác Oanhchien, Daotungbach và Binhbazan rất nhiều.

Em kiểm tra lại rồi: đi ốt tốt, tụ tốt, biến áp tốt và điểm hỏng là đèn magnetron (bị rò ra vỏ đúng như bác Bình hướng dẫn).
          Đèn của lò này là Sharp 2M234. Nếu không mua được đèn zin thì có thể thay loại đèn nào là phù hợp và tốt? Giá tiền mua đèn có đắt kkhông hả các bác và có thể mua ở đâu?

Em thấy Đèn của lò vi sóng hình như là linh kiện hay hỏng nhất trong lò, nó khó có thể hoạt động trong thời gian dài được. Như nhà em cũng ít dùng và mỗi lần dùng thời gian không nhiều.

Trân trọng sự giúp đỡ của các bác.

Em là lính mới và không có nhiều KN về lò vi sóng, có gì không phải mong nhận được lượng thứ của các bác.

Kính.

Comment

• ko có dèn zin cũng ko sao . bac chỉ cần mua đèn kích thước bằng đèn củ thôi .nhớ phaỉ lấy loại có tai bắt ốc giống cái củ , nếu ko sẽ bị ngắn giây , mình ỏ thanh hóa mua đèn hết 180ngin

Comment

Em xin cảm ơn các bác Oanhchien, Daotungbach và Binhbazan rất nhiều.

Em kiểm tra lại rồi: đi ốt tốt, tụ tốt, biến áp tốt và điểm hỏng là đèn magnetron (bị rò ra vỏ đúng như bác Bình hướng dẫn).
              Đèn của lò này là Sharp 2M234. Nếu không mua được đèn zin thì có thể thay loại đèn nào là phù hợp và tốt? Giá tiền mua đèn có đắt kkhông hả các bác và có thể mua ở đâu?

Em thấy Đèn của lò vi sóng hình như là linh kiện hay hỏng nhất trong lò, nó khó có thể hoạt động trong thời gian dài được. Như nhà em cũng ít dùng và mỗi lần dùng thời gian không nhiều.

Trân trọng sự giúp đỡ của các bác.

Em là lính mới và không có nhiều KN về lò vi sóng, có gì không phải mong nhận được lượng thứ của các bác.

Kính.
              Bác mua cái có kích thước và hình dáng giống vậy là được. Mua mới thì khoảng như bác daotungbach nói, cũ khoang 100k.
              Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được

Comment

• Em chào cả nhà. Em là newbie chân ướt chân ráo, tình cờ em tìm hiểu và biết đến Forum nhà mình trên mạng vì em gặp trục trặc về cái lò vi sóng Hiệu Sanyo Model: EM-G1073V (dạng cơ-cũng lâu rùi) nhà em bỗng nhiên cái đĩa quay trong lò không hoạt động nữa. Mặc dù lò vẫn sáng đèn và sử dụng các chức năng bình thường.
                (em cho bát sứ "chén" nước vào, để chế độ Medium và thời gian 3 phút, sau đó lò báo tiếng kêu " teng " 1 cái, em rút điện, mở cửa lò , thấy bát "chén" sứ nóng và nước cũng nóng, chỉ có cái đĩa là không quay )
                Đây là hình ảnh lò vi sóng nhà em:
                Click image for larger version

Name:	1118073146.jpg
Views:	1
Size:	87.2 KB
ID:	1388575

Name:	1118073007.jpg
Size:	68.4 KB
ID:	1388576

Name:	1118073043.jpg
Size:	71.0 KB
ID:	1388577

Name:	1118091346.jpg
Size:	139.6 KB
ID:	1388578
                Em nghĩ Motor quay cái đĩa bị hỏng, do dầu mỡ từ trên rơi xuống ( em nhìn dưới đáy lò thấy Motor bị ẩm ướt do dầu mỡ)

Name:	1118091623.jpg
Size:	78.2 KB
ID:	1388579
                Em định thay cái Motor khác nhưng không biết là có loại thích hợp cho lò Sanyo Model EM-G1073V của em không (em tìm trên Net mà không thấy cái Model tương tự như cái lò của em ở Việt Nam )
                Mong các bác nhà mình tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn

Comment

• Em còn chút vấn đề bên trong cái lò vi sóng Sanyo nhà em nữa, đó là:
                  + Do nướng đồ mà dầu mỡ và các chất cháy đen bám lên phần trên trong lò
                  vậy em có thể tháo ra để vệ sinh được không? Còn 2 cái thanh màu trắng nữa, em chưa biết nó là đèn hay là dây nóng giúp nướng thực phẩm, liệu tháo ra vệ sinh có ảnh hưởng gì không ạh. Đây là hình em chụp phần trên tong lò.

Name:	1118092359.jpg
Size:	132.2 KB
ID:	1388581
                  + Do lò cũng đã dùng lâu (2 năm gì đó em nhớ ko rõ) , trong lò xuất hiện một số vết tróc men ( chấm đen bên trong trên thành lò ) vậy các vết chấm đen do tróc men này có ảnh hưởng gì tới hoạt động của lò không? và cách xử lý các chấm đen do tróc men này như thế nào? em có thể mua loại men ( hay loại sơn ) nào để chấm phủ các vết đen đó ko? Đây là hình vết chấm đen do tróc men:

Name:	1118073333.jpg
Size:	33.8 KB
ID:	1388583
                  Mong các bác tư vấn giúp em, Em xin cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi MrLeo1988 Xem bài viết
                    Em chào cả nhà. Em là newbie chân ướt chân ráo, tình cờ em tìm hiểu và biết đến Forum nhà mình trên mạng vì em gặp trục trặc về cái lò vi sóng Hiệu Sanyo Model: EM-G1073V (dạng cơ-cũng lâu rùi) nhà em bỗng nhiên cái đĩa quay trong lò không hoạt động nữa. Mặc dù lò vẫn sáng đèn và sử dụng các chức năng bình thường.
                    (em cho bát sứ "chén" nước vào, để chế độ Medium và thời gian 3 phút, sau đó lò báo tiếng kêu " teng " 1 cái, em rút điện, mở cửa lò , thấy bát "chén" sứ nóng và nước cũng nóng, chỉ có cái đĩa là không quay )
                    Đây là hình ảnh lò vi sóng nhà em:
                    [ATTACH=CONFIG]78410[/ATTACH]
                    [ATTACH=CONFIG]78411[/ATTACH]
                    [ATTACH=CONFIG]78412[/ATTACH]
                    [ATTACH=CONFIG]78413[/ATTACH]
                    Em nghĩ Motor quay cái đĩa bị hỏng, do dầu mỡ từ trên rơi xuống ( em nhìn dưới đáy lò thấy Motor bị ẩm ướt do dầu mỡ)
                    [ATTACH=CONFIG]78414[/ATTACH]
                    Em định thay cái Motor khác nhưng không biết là có loại thích hợp cho lò Sanyo Model EM-G1073V của em không (em tìm trên Net mà không thấy cái Model tương tự như cái lò của em ở Việt Nam )
                    Mong các bác nhà mình tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn
                    Bác thay cái mottor khác là được mà, cái đó chắc là ra đi rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi MrLeo1988 Xem bài viết
                      Em còn chút vấn đề bên trong cái lò vi sóng Sanyo nhà em nữa, đó là:
                      + Do nướng đồ mà dầu mỡ và các chất cháy đen bám lên phần trên trong lò
                      vậy em có thể tháo ra để vệ sinh được không? Còn 2 cái thanh màu trắng nữa, em chưa biết nó là đèn hay là dây nóng giúp nướng thực phẩm, liệu tháo ra vệ sinh có ảnh hưởng gì không ạh. Đây là hình em chụp phần trên tong lò.
                      [ATTACH=CONFIG]78416[/ATTACH]
                      + Do lò cũng đã dùng lâu (2 năm gì đó em nhớ ko rõ) , trong lò xuất hiện một số vết tróc men ( chấm đen bên trong trên thành lò ) vậy các vết chấm đen do tróc men này có ảnh hưởng gì tới hoạt động của lò không? và cách xử lý các chấm đen do tróc men này như thế nào? em có thể mua loại men ( hay loại sơn ) nào để chấm phủ các vết đen đó ko? Đây là hình vết chấm đen do tróc men:
                      [ATTACH=CONFIG]78418[/ATTACH]
                      Mong các bác tư vấn giúp em, Em xin cảm ơn.
                      Bác cứ tháo ra vệ sinh thoải mái, dừng có để nước vô mạch điện là ok. Còn chỗ nào gỉ sét thì lấy sơn mà sơn vào mà phải biết cách sơn không thì sơn xong trông không bằng lúc chưa sơn đó.

Comment

• Cảm ơn bác binhbazan đã tư vấn giúp em nhé , em sẽ đi thay Motor và mua lọ sơn về chấm , sau đó vệ sinh toàn bộ lò luôn.

Comment

• chào các bác !!! em muốn hỏi 1 số bệnh của lò vi sóng Galanz và Midea
                          -lò vẫn chạy bt thức ăn k nóng . đo dòng thì dưới 3.5A => kiểm tra chì cao áp + thay bóng phát sóng
                          nhưng em muốn hỏi nếu trong TH dòng là 0A thì sử lý như thế nào.có pải tụ cao áp bị khô k . hay do bị j
                          và trường hợp lò chạy đc tầm 1-2 phút là đứt chì cao áp . vậy bóng có làm sao k hay do phần nào ạ
                          bóng bị hỏng có dẫn đến làm hỏng tu hoặc các bộ phận khác của lò hay k ?

Comment

• Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
                            chào các bác !!! em muốn hỏi 1 số bệnh của lò vi sóng Galanz và Midea
                            -lò vẫn chạy bt thức ăn k nóng . đo dòng thì dưới 3.5A => kiểm tra chì cao áp + thay bóng phát sóng
                            nhưng em muốn hỏi nếu trong TH dòng là 0A thì sử lý như thế nào.có pải tụ cao áp bị khô k . hay do bị j
                            và trường hợp lò chạy đc tầm 1-2 phút là đứt chì cao áp . vậy bóng có làm sao k hay do phần nào ạ
                            Nếu đứt chì cao áp bác kiểm tra biến áp, tụ, đèn magnetron, 3 thứ đó đều có thể bị chết.

Comment

• trường hợp lò chạy đc tầm 1-2 phút là đứt chì cao áp . vậy bóng có làm sao k hay do phần nào ạ

bacf kiểm tra xem khi đứt chì thì dòng = bao nhiêu , máy chạy có kêu ò ò ko
                              Bác đo tụ. diot nếu ko hỏng thì bác rút rắc cắm súng ra rồi cho lò chạy thử xem sao

Comment

• Nếu ko tìm mua được motor lvs thì bác lấy cái tút năng điện cua quạt treo tường, chỉ cần lấy máy mài đi một ít là được

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X