Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi clint Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi, lò nhà em là lo Pana bị chạy không nóng, em tháo ra kiểm tra vừa tháo ra cắm điện thử thì lại nóng, lắp lại đưa lên giá lại không nóng, thử lại lần nữa thì lại được rồi lại hỏng tóm lại là lúc nóng lúc không (đèn sáng và đĩa chạy bình thường), như này là nó bi bệnh gì ạ ? thanks
    Khi không nóng thì có thấy tiếng gầm gừ của biến áp khi được cấp điện không ? Kiểm tra các công tắc cửa xem, ...

Comment

• Nguyên văn bởi nvthieu Xem bài viết
      Mình đang dùng Lò vi sóng (microwave) toshiba ER-YH410(japan) dùng điện 100v (http://bbs.kakaku.com/bbs/21158010180/SortID=4065089/) rẻ, đẹp, bền, không dùng đĩa quay, nhiều tính năng hay, có chức năng nướng, khoảng 2 triệu vnd.Nhược điểm tiếng Nhật (mò là ra hết) ,điện 100v nên phải mua thêm đổi nguồn lủng củng, dễ nhầm, mua hộ là tai họa. con này nếu điện 220v giá trên 6tr. Bạn nào có khả năng chuyển điện được dùng tuyệt vời, thông báo mình nhé
      cái này đồ nhật mình nghĩ vẫn chạy tít mù trong bếp nhà bạn
      bạn còn muốn chuyển cái gì thì gọi cho mình
      tất tần tật mình chuyển được hết
      Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
      Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

• đèn đánh lửa la do tấm amiang oh đấu đèn bị bẩn hoặc thành lò bị ri sét rồi bác à,bác thay tấm amiang đó di,ve sinh thành lò sạch va kiểm tra xem thành lò có bị ri sét k nếu bị thì bac lấy sơn quét lên chỗ rỉ set đó là hết ngay ah.chúc bạn thành công

Comment

• còn bác lò panasonic nhẩy loạn lên đó,bác thử kiểm tra lại phim bấm của em nó xem thế nào bác ah

Comment

• xl các bác e là thành viên mới nên đang tập tẹ jung trang điện tử này hjj,cac bác thông cảm cho e nhé

Comment

• Mình có cai lò sharp ko nóng. thao kt BT còn, Diot Cao Áp Đứt. tụ vẫn có nạp xã nhưng ko biết có bị yếu ko. đèn ko chạm.
              Thay diot thường 15A
              Kết quả
              Dòng Lò chạy 3A
              BT nóng và kêu khi chạy.
              Đèn có nóng lên Nhưng lò ko nóng
              Kết luận: đèn hư hoạc tụ yếu
              Mình chưa có đèn và tụ để thử. Nhờ các ban góp ý
              Nếu có 1 cái lò chạy b thường và lấy BT , TỤ, ĐÈN
              của lò dang sữa qua test được ko
              Nếu có khac công suất và hãng có test dược ko.
              Các ơn các bạn trươc nhé

Comment

• Nguyên văn bởi thitcay123 Xem bài viết
                Mình có cai lò sharp ko nóng. thao kt BT còn, Diot Cao Áp Đứt. tụ vẫn có nạp xã nhưng ko biết có bị yếu ko. đèn ko chạm.
                Thay diot thường 15A
                Kết quả
                Dòng Lò chạy 3A
                BT nóng và kêu khi chạy.
                Các ơn các bạn trươc nhé
                Diot log vi sóng đo mà lên là vứt đi rồi bác ơi...bác kt cái đèn phát sóng có thể nó chết rồi . Sao kg lấy mẫu cái kia mà so sánh.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Mình có cai lò sharp ko nóng. thao kt BT còn, Diot Cao Áp Đứt. tụ vẫn có nạp xã nhưng ko biết có bị yếu ko. đèn ko chạm.
                  Thay diot thường 15A
                  Kết quả
                  Dòng Lò chạy 3A
                  BT nóng và kêu khi chạy.
                  Các ơn các bạn trươc nhé
                  mình đồng ý với bác OanhChien di ốt cao áp do chập mới chết , do ko lên thì là do vom ko đủ áp phân cực cho di ốt cao áp này vì mắc nối tiếp nhiều di ốt , bạn muốn kiểm tra di ốt nầy thì mắc nối tiếp vơi nguồn 12vdc do von sẽ thấy có 1 chiều lên áp là di ốt vẫn còn tốt , bạn thay diot thường thì làm sao nó chịu dc điện áp cao , có bạn mắc 7 diot mà vẵn bị chết đó , theo mình nghĩ lò của bạn ko nóng , diot và tụ ko hỏng thì còn lại 2 thứ là ba và dèn . nhưng lỗi lớn nhất là ba, bạn thao rời tất cả các đầu ba ra do dủ 3 cuộn thì ba mới tốt 1- sơ cấp ,2- đốt tim, 3- cao áp (>1000vac) do ba bây giờ nhà xs hay sử dụng dây nhôm lên hay có sự cố là dứt cuộn cao áp >1000vac , các đấu jắc cắm kẹp với dây nhôm dùng lâu gây move ko tiếp xúc , kiểm tra rùi kẹp lại cho chắc chắn .chúc bạn thành công.

Comment

• Lò vi sóng không nóng có nhiều nguyên nhân :
                    - Diode cao áp bị đứt . Có thể dùng đồng hồ VOM chỉ thị kim thang đo Rx10K để kiểm tra. Nếu một đầu lên hoặc 1 đầu không lên là tốt. nếu 2 đầu không lên hết thì diode cao áp bị đứt ( tình trạng này ít khi xãy ra). Trường hợp diode cao áp bị chập thì hai đầu đều lên và cầu chì cao áp bị đứt.
                    - Tụ điện bị hỏng hay chập. Có thể dùng đồng hồ VOM chỉ thị kim thang đo Rx10K để kiểm tra.
                    - Cuộn dây cao áp nơi biến áp không ăn mase tốt. Trường hợp này thường xãy ra khi dây cao áp là dây nhôm.
                    - Đèn magnetron bị hỏng mặc dầu tim đèn vẫn còn tốt.
                    Tuần tự kiểm tra từng phần và dùng linh kiện tương tự để kiểm chứng thì tìm ra vấn đề ngay thôi.

Comment

• Cám ơn các bạn đã nhiệt tình.
                      mình kt tra kỹ lai theo cac ban chỉ thì DIODE còn tốt
                      nhưng cầu chì cao áp đứt
                      thay cầu chì khác lò van chưa chạy
                      chỉ còn hai cai chưa thay thử là Đèn Sóng và Tụ
                      Nếu đưa Đèn sóng và Tụ vào test thử mà có trị số
                      Lớn hơn hoặc Nhỏ hơn thì có ảnh hưởng gì ko
                      Còn đo điện trở thuần của BT bao nhiêu là Tốt.
                      Nhờ các bạn chỉ thêm. mình các ơn nhiều

Comment

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình.
                        nhưng cầu chì cao áp đứt
                        bạn dể thang x1 ôm cuộn sơ trên dưới 100 ôm, cuộn cao áp vài trăm đến 1k , cuôn tim 0 ôm , cuôn cao áp 1 đàu hàn vào lõi ba khi vặn ốc nó sẽ dc nối mass bạn tháo ba bỏ ra ngoài mà thử điện thi cuộn cao áp hở mạch dấy nhé

Comment

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình.
                          nhưng cầu chì cao áp đứt
                          Dùng đồng hồ VOM thang đo Rx10K để kiểm tra độ phóng nạp của tụ. Nếu thay tụ có trị số lớn hơn chút ít cũng không ảnh hưởng gì nhiều ( thay tụ 0.85mF bằng tụ 1mF thì đèn chỉ hơi nóng hơn bình thường mà thôi).
                          Điện trở của cuộn dây cao áp từ 160ohm đến 200ohm tùy theo là loại dây đồng hay nhôm còn cuộn dây sơ cấp khoảng vài ohm.
                          Nếu đứt cầu chì cao áp thì chưa chắc là đèn hư đâu. Phải kiểm tra theo trình tự mới xác định chính xác pan được.

Comment

• Cho tôi hỏi bác nào biết tim đèn cao tần lò vi sóng bao nhiêu om không ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi Dao111 Xem bài viết
                              Cho tôi hỏi bác nào biết tim đèn cao tần lò vi sóng bao nhiêu om không ạ?
                              Mình đã trả lời rồi, điện áp đốt tim khoảng 3V, dòng điện đốt tim khoảng 3A. Từ đó tính ra điện trở của tim là bao nhiêu ? Bài toán này một người mới học điện cũng tính được.

Comment

• Tôi có cái lò panasonic inverter NN-ST557W hỏng bo cao áp kiểm tra hỏng IGBT, tôi đã thay sò vào lò chạy tốt đun được khoảng 2 phút nhưng thấy đánh lửa ở những chỗ bị gỉ sét trong lò . chạy thêm 1 lúc nữa thì bụp đứt cầu chì kiểm tra chập cầu nắn và IGBT vậy các bác cho tôi hỏi ,lớp sơn của lò có tác dụng gì không vì tôi thấy chỗ nào gỉ sét bong sơn thì nó đánh lửa còn chỗ khác thì không sao.và khi đánh lửa thì nó quá tải chết sò đúng không ạ?bác nào đã gặp và sử lý pan này rồi chỉ giúp tôi với

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X