Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
    Mình đã trả lời rồi, điện áp đốt tim khoảng 3V, dòng điện đốt tim khoảng 3A. Từ đó tính ra điện trở của tim là bao nhiêu ? Bài toán này một người mới học điện cũng tính được.

Tôi muốn hỏi bác 1 chút mặc dù hỏi điều này bên luồng này thì ko đúng . đó là liên quan dến bếp từ mà bên luồng bếp từ mấy ngày nay nghỉ phép hết cả . Chả là bếp tôi thấy hư 2 con trở công suất ( 51k/2w - 51ohm/0,5w ) nhưng đi mua khắp ko có , họ chỉ có 56k và 56ohm . vậy tôi muốn hỏi bác là thay 2 con này vào 2 con cũ có được ko ?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
      Tôi muốn hỏi bác 1 chút mặc dù hỏi điều này bên luồng này thì ko đúng . đó là liên quan dến bếp từ mà bên luồng bếp từ mấy ngày nay nghỉ phép hết cả . Chả là bếp tôi thấy hư 2 con trở công suất ( 51k/2w - 51ohm/0,5w ) nhưng đi mua khắp ko có , họ chỉ có 56k và 56ohm . vậy tôi muốn hỏi bác là thay 2 con này vào 2 con cũ có được ko ?
      Bác thay sai trị số áp hồi tiếp sẽ báo sai bếp không chạy được đâu. Không có con trở giống vậy thì ta mắc song song cho nó giảm hoặc mắc nối tiếp cho nó tăng là được mà. Trên mạch tuy có xấu chút nhưng chỉ có mình sửa mới biết chứ khách ai tháo ra làm gì đâu phải không bác?
      Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
      Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
        Bác thay sai trị số áp hồi tiếp sẽ báo sai bếp không chạy được đâu. Không có con trở giống vậy thì ta mắc song song cho nó giảm hoặc mắc nối tiếp cho nó tăng là được mà. Trên mạch tuy có xấu chút nhưng chỉ có mình sửa mới biết chứ khách ai tháo ra làm gì đâu phải không bác?

Rất cảm ơn bác ! tôi vốn ko phải dân điện tử nên có nhiều câu hỏi ngớ ngẩn của kẻ mới học nên mong các bác thông cảm ! Còn 1 điều này nữa mà tôi ko hiểu nên mong Bác chỉ giùm ! đó là tôi thấy có 1 con trở có ghi in lên mạch là UH330/1/2w . Vậy nó có khác với những con trở ko ghi thêm chữ UH ko hả bác ? Trường hợp nếu ko tìm được con này thì mình có thể thay con tương đương trị số mà ko có chữ Uh có được ko ạ ?

Comment

• Các bác cho hỏi, cái lò vi sóng ở nhà cứ chạy được một lúc khoảng vài phút thì tự tắt (Ngắt luôn cả điện vào) mà sờ lên mặt trên rất nóng. Để một lúc nguội rồi cắm điện vào nó lại chạy là bị gì ạ? Có phải nó ngắt quá nhiệt do bộ phận làm mát bj hỏng không ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi vinhna2002 Xem bài viết
            Các bác cho hỏi, cái lò vi sóng ở nhà cứ chạy được một lúc khoảng vài phút thì tự tắt (Ngắt luôn cả điện vào) mà sờ lên mặt trên rất nóng. Để một lúc nguội rồi cắm điện vào nó lại chạy là bị gì ạ? Có phải nó ngắt quá nhiệt do bộ phận làm mát bj hỏng không ạ?
            Rờ le nhiệt nằm phía trên lò vi sóng ngắt làm mất điện, mở nắp ra thì liền. Tuy nhiên nên kiểm tra dòng điện và nhiệt độ trước khi thay cái mới có giá trị nhiệt độ và dòng điện tương đương.

Comment

• Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
              Rờ le nhiệt nằm phía trên lò vi sóng ngắt làm mất điện, mở nắp ra thì liền. Tuy nhiên nên kiểm tra dòng điện và nhiệt độ trước khi thay cái mới có giá trị nhiệt độ và dòng điện tương đương.
              Bác ơi em muốn hỏi liệu có phải bộ phận làm mát( quạt) bị hỏng dẫ đến rờ le nó ngắt ko ạ hay là do rờ le bị hỏng? Thanks bác!

Comment

• Nguyên văn bởi vinhna2002 Xem bài viết
                Bác ơi em muốn hỏi liệu có phải bộ phận làm mát( quạt) bị hỏng dẫ đến rờ le nó ngắt ko ạ hay là do rờ le bị hỏng? Thanks bác!
                Đương nhiên nếu quạt giải nhiễt hỏng làm tăng nhiệt độ trong lò dẫn đến rờle nhiệt ngắt đễ bảo vệ lò. Nhiều loại lò vi sóng còn gắn thêm một rờ le nhiệt để bảo vệ cho đèn magnetron nữa.

Comment

• Lò vi sóng nhà mình chẳng biết làm sao mà thức ăn chẳng nóng tý nào, không biết nó hỏng chỗ nào nữa.
                  ,,,

Comment

• Nguyên văn bởi huyyl88 Xem bài viết
                    Lò vi sóng nhà mình chẳng biết làm sao mà thức ăn chẳng nóng tý nào, không biết nó hỏng chỗ nào nữa.
                    Vậy mang ra thợ có rõ hơn kg ?

DĐ : 0984 334 368

Comment

• neu ban o TPHCM ma muon mua motor+linh kien lo vi ba thi toi DIEN TU QUANG MINH 40calmette q1.dt:0918109013.bảo

Comment

• các bác cho em hỏi em có 1 con lò vi sóng galanz
                        cái quạt tản nhiệt của nó bị hỏng em thay bằng 1 cái quạt khác,nhưng sao cái quạt đấy lại có 3 chân cắm 2 zắc to 1 zắc bé .mà cắm vào sao nó chẳng quay.bác nào giải thích dùm em dk em đo điện 220v vẫn vào chân quạt

Comment

• Trường hợp của em:
                          Lò vi sóng cơ sharp đời ơ kìa -(made in japan) hàng cũ điện 220v, vỏ sắt - model R-5G10(w) 220v-50hz có nướng bằng may so sắt.
                          Bà già em cho lạc vào bật vi sóng (rang lạc bằng vi sóng) . Đến mẻ thứ tư thì bị đứt cầu chì 6,3A, còn cầu chì 10A vẫn còn.
                          Em thay chiếc 6,3A khác thì bật vi sóng lại cháy tiếp.
                          Tháo ra kiểm tra thì 2 đi ốt cao áp vẫn ok, tụ không bị phồng, đo 2 cực đèn =0ôm, cực với mát = 30 ôm, mát với đầu phát magneton = 0ôm.
                          Em dò dẫm cả 2 buổi tối không tìm ra hỏng cái gì. Lò này cổ lỗ sĩ, cơ toàn bộ, toàn bộ làm bằng sắt nên rất chắcchắn. và không có cầu chì cao áp.

Em đoán lạc củ độ ẩm thấp nên vi sóng không có chỗ tiêu thụ đi > không lẽ chết magneton ???, mà sao đèn dễ chết thế (cái cầu chì nhiệt 150độC gắn trên đèn vẫn còn nguyên).

AE nào có cao kiến dòng lò này hay hỏng gì,

Em nhờ các AE trên diễn đàn giúp đỡ, đồ cũ kỷ niệm nên muốn sửa để dùng.

Trân trọng sự giúp đỡ của các anh em.

Kính.

Comment

• Nguyên văn bởi thule6 Xem bài viết
                            Trường hợp của em:
                            Lò vi sóng cơ sharp đời ơ kìa -(made in japan) hàng cũ điện 220v, vỏ sắt - model R-5G10(w) 220v-50hz có nướng bằng may so sắt.
                            Bà già em cho lạc vào bật vi sóng (rang lạc bằng vi sóng) . Đến mẻ thứ tư thì bị đứt cầu chì 6,3A, còn cầu chì 10A vẫn còn.
                            Em thay chiếc 6,3A khác thì bật vi sóng lại cháy tiếp.
                            Tháo ra kiểm tra thì 2 đi ốt cao áp vẫn ok, tụ không bị phồng, đo 2 cực đèn =0ôm, cực với mát = 30 ôm, mát với đầu phát magneton = 0ôm.
                            Em dò dẫm cả 2 buổi tối không tìm ra hỏng cái gì. Lò này cổ lỗ sĩ, cơ toàn bộ, toàn bộ làm bằng sắt nên rất chắcchắn. và không có cầu chì cao áp.

Em đoán lạc củ độ ẩm thấp nên vi sóng không có chỗ tiêu thụ đi > không lẽ chết magneton ???, mà sao đèn dễ chết thế (cái cầu chì nhiệt 150độC gắn trên đèn vẫn còn nguyên).

AE nào có cao kiến dòng lò này hay hỏng gì,

Em nhờ các AE trên diễn đàn giúp đỡ, đồ cũ kỷ niệm nên muốn sửa để dùng.

Trân trọng sự giúp đỡ của các anh em.

Kính.
                            Lò của bác chết đèn magnetron rồi, bác thay con khác xong ngay.
                            Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                            Mobile: 0914.796.896.

Comment

• bạn rút rắc cắm của magnetron ra rồi cho máy chạy thử, nếu máy chạy bình thường ko đứt chì thi chết magnetron . Nếu lò vẫn đứt cầu chì hoặc chạy rung mạnh thì hỏng biến ap

Comment

• Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
                                Lò của bác chết đèn magnetron rồi, bác thay con khác xong ngay.
                                Nguyên văn bởi daotungbach Xem bài viết
                                bạn rút rắc cắm của magnetron ra rồi cho máy chạy thử, nếu máy chạy bình thường ko đứt chì thi chết magnetron . Nếu lò vẫn đứt cầu chì hoặc chạy rung mạnh thì hỏng biến ap
                                TRước hết em xin trân trọng cảm ơn sự giúp đỡ của bác Binhbazan và Daotungbach.
                                - Em thấy đèn magneton vẫn bình thường, 2 vòng nam châm đẹp. đầu phát sáng bóng và đo nguội vẫn OK mà, không lẽ đèn nhanh chết thế ạ, bác Bình khai sáng cho em với.
                                - Bác Bách ơi nếu rút giắc cắm chân đèn ra thì nó có đánh lửa không vì em thấy nói chỗ này điện áp cao. Em có nối cầu chì 6,3A bằng cái dây đồng to thì bật vi sóng cái lò nó kêu ò ò như xe tăng, sợ quá phải rút vội điện ra. Biến áp thì em nhìn ngoài vẫn đẹp và không ngửi thấy mùi khét.

Xin các bác khai sáng cho cái đầu em với. Em là lính mới nên kiến thức chưa nhiều, xin các bác hưởng dẫn chi tiết giùm ạ.

Em xin trân trọng cảm tạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X