Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng Hợp lò vi sóng , Lò Nướng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi heolun2006 Xem bài viết
    Thân ái chào các Pác!

Nhà có cái lò vi sóng, hiện nay nó bị tình trạng khùng khùng, lúc chạy lúc không. Khi cắm nguồn điện thì màn LCD vẫn lên 4 con số 88:88, lúc ấn Stop/Clear nếu chạy được thì kêu bíp, LCD hiện 00:00, lúc ấn Stop/Clear hoài thì không chạy (không kêu bíp) thì LCD vẫn hiện 88:88, máy im re, ấn gì cũng không chạy.
    Bệnh này không biết có phải IC bị chập chờn hay không? Hay là do bàn phím bị khùng, vì lúc chạy ok thì các phím bấm ầm ầm. Còn đèn và diode hay fulse, mình nghĩ vẫn ok vì máy thỉnh thoảng vẫn chạy được, nếu mấy cái đó mà chết thì máy cũng toi rồi...

[ATTACH=CONFIG]temp_91496_1508297889268_53[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]temp_91499_1508297890901_424[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]temp_91497_1508297892898_150[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]temp_91498_1508297894076_420[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]temp_91500_1508297894945_347[/ATTACH]

Các Pác có kinh nghiệm góp ý giúp, máy dùng hàng ngày nên rất cần, tks các Pác...
    Chào các Pác!

Đã mấy hôm không có Pác nào góp ý. Mình tự mày mò kiểm tra theo topic. Tháo bảng mạch phím than lần về bo điều khiển thấy áp tại chân Stop/Clear vài mili volt. Kiểm tra lại mạch than, đo có nội trở vài trăm K.ohm, nghi bị chập làm mất áp, mình cắt mạch, chế phím cơ bên ngoài, đo có áp khoảng 2 volt. Ấn Stop/Clear, màn hình hiện 00:00 ==> OK.
    Nhưng, khi nhấn Install Cook Star để nấu thì máy chạy (đèn trong máy sáng lên, role đóng) và nổ cầu chì nguồn ngay lập tức. Máy tắt tối thui...
    Đo diode cao áp, thang x10K, 1 chiều lên, 1 chiều ko lên
    Đo tụ cao áp, thang x10K, 2 chiều lên trả về gần hết
    Đo cuộn thứ cấp vài trăm ohm
    Cuộn đốt tim <1 ohm
    Cuộn sơ cấp hơn 1 ohm
    Nghi cuộn sơ bị chập, mình nhả 1 chân cuộn sơ cấp. Câu dây đồng cho cầu chì. Cắm điện, LCD hiện 88:88, ấn Stop/Clear, máy kiu bíp, LCD hiện 00:00. Ấn Install Cook Star, lại nổ cầu chì nguồn???
    Lại đo tổng trở phần trước cuộn sơ cấp (vẫn nhả 1 chân cuộn sơ) thấy tầm 30 Kohm ???

Các Pác cho ý kiến với, cả tuần nay rồi ko có xài...

Comment

• Nguyên văn bởi heolun2006 Xem bài viết

Chào các Pác!

Đã mấy hôm không có Pác nào góp ý. Mình tự mày mò kiểm tra theo topic. Tháo bảng mạch phím than lần về bo điều khiển thấy áp tại chân Stop/Clear vài mili volt. Kiểm tra lại mạch than, đo có nội trở vài trăm K.ohm, nghi bị chập làm mất áp, mình cắt mạch, chế phím cơ bên ngoài, đo có áp khoảng 2 volt. Ấn Stop/Clear, màn hình hiện 00:00 ==> OK.
      Nhưng, khi nhấn Install Cook Star để nấu thì máy chạy (đèn trong máy sáng lên, role đóng) và nổ cầu chì nguồn ngay lập tức. Máy tắt tối thui...
      Đo diode cao áp, thang x10K, 1 chiều lên, 1 chiều ko lên
      Đo tụ cao áp, thang x10K, 2 chiều lên trả về gần hết
      Đo cuộn thứ cấp vài trăm ohm
      Cuộn đốt tim <1 ohm
      Cuộn sơ cấp hơn 1 ohm
      Nghi cuộn sơ bị chập, mình nhả 1 chân cuộn sơ cấp. Câu dây đồng cho cầu chì. Cắm điện, LCD hiện 88:88, ấn Stop/Clear, máy kiu bíp, LCD hiện 00:00. Ấn Install Cook Star, lại nổ cầu chì nguồn???
      Lại đo tổng trở phần trước cuộn sơ cấp (vẫn nhả 1 chân cuộn sơ) thấy tầm 30 Kohm ???

Các Pác cho ý kiến với, cả tuần nay rồi ko có xài...
      Nếu nổ cầu trì nguồn thì là do chập phần nguồn rồi!
      Bạn kiểm tra bắt đầu từ Relay cấp nguồn, Công tắc cửa, Dây dẫn từ Relay tới sơ cấp đèn xem có bị chạm chập không.
      Bạn tắt máy đi mà đo tổng trở ra 30Kohm thì bạn dút dây cấp nguồn cho quạt tản nhiệt.Kiểm tra xem quạt có bị chập không.
      Nếu ko hết thì bạn rút hết dây từ relay ra kiểm tra thật kỹ các mối hàn xung quanh relay xem có chập gì không.
      Cuối cùng là xem kỹ có lắp sai ở điểm nào không thôi.
      Last edited by vdk_hy2017; 23-12-2017, 12:53. Lý do: À quên bạn nhớ kiểm tra luôn cả motor quay dĩa xm có bị chập không nhé!

Comment

• Chỉ một công tắc cửa không làm việc ( do gẫy lẫy cài) cũng sẽ xảy ra bệnh này.

Comment

• Em có lò vi sóng nội địa 100v hitachi bị lỗi H33 bác nào biết lỗi này là gì chỉ em với xin cám ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi trongkim1530 Xem bài viết
            Em có lò vi sóng nội địa 100v hitachi bị lỗi H33 bác nào biết lỗi này là gì chỉ em với xin cám ơn nhiều
            Lỗi H33 thường bắt nguồn từ khu cao tần. thường là các tín hiệu báo về vđk có vấn đề.

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
              bác quanghien54 ơi dừng lại khẻo mất thời gian
              không thể xơi được nếu đấu tắt photo ah , chỉ có mấy đời của toshiba , mitsubishi , hitachi , pana mạch khuyết công xuất rời là đấu tắt được thôi ạ

bác nhìn con IC dao động của mạch công xuất kèm chức năng VXL thì chào thua đi
              cho nó nhanh , con VXL bàn phím và con VXL công xuất tách rời nhau là báo lỗi liền nướng cũng không được chứ đừng nói đến viba

chúng cháu đang ngâm kíu sản xuất cái mạch có chức năng giả lập giao tiếp này để bán cho anh em độ khi mạch công xuất hoặc súng Vibar inveter chết giá thành khá cao , còn loại thường rất rẻ
              nhưng khá nan giải vì nó nhiều chuẩn giao tiếp lắm nguyên lý
              mỗi dòng VXL , mỗi hãng có một kiểu nên vẫn chưa hoàn thiện ạ

thật ra nhìn qua thì tưởng là con PC do bàn phím đóng thì con PC công xuất trả lại điện áp nào đó .............nhưng không phải nó là 2 con PC giao tiếp cách ly giữa VXL và mạch công xuất đấy ạ

con nào mà con IC dưới mạch công xuất chỉ có chức năng dao động như mấy con TB , AN , M , đời thấp thì tạo tần và áp giả nó cũng không báo lỗi nhưng mất time
              Chào anh! Nhờ anh chỉ giúp e với!!!
              Cái lò panasonic inverter của em hiện tại nướng dc khoảng 6-7 phút là tự ngắt. ( có làm nóng thức ăn ) Mở lại liền chỉ chạy dc chưa đến 1 phút là lại tắt nữa. Đợi 10-15 phút sau sờ bên hông nguội rồi mở lại thì chạy dc 6-7p lại bị tắt. ( quạt thổi mát vẫn chạy bình thường ) Em có mua bo cao áp khác thay vào rồi vẫn bị vậy. Nhờ a quan tâm chỉ giúp e với ạ. Thanks
              Attached Files

Comment

• Chào các anh chị diễn đàn. lò panasonic inverter của em hiện tại nướng dc khoảng 6-7 phút là tự ngắt. ( có làm nóng thức ăn ) Mở lại liền chỉ chạy dc chưa đến 1 phút là lại tắt nữa. Đợi 10-15 phút sau sờ bên hông nguội rồi mở lại thì chạy dc 6-7p lại bị tắt. ( quạt thổi mát vẫn chạy vình thường). Em có mua bo cao áp khác thay vào rồi vẫn bị vậy. Nhờ a c quan tâm chỉ giúp e với ạ. Thanks
                Attached Files

Comment

• Chào các bác ạ! Có bác nào cao thủ xin chỉ giáo giúp em: em có con Toshiba ER-HD300, cứ bị báo lỗi H89 (chỉ bị ở chức năng nướng) khi nướng gần xong. Em có mở ra thì thấy có cái quạt thổi không quay, em thay quạt khác (không chính xác cùng loại) nhưng vẫn đủ 3 dây vào nhưng vẫn còn bị lỗi ạ. Mong các bác giúp đỡ. Sơ đồ điện em có đính kèm ạ. (T07)

Comment

• Chào các bác ạ! Có bác nào cao thủ xin chỉ giáo giúp em: em có con Toshiba ER-HD300, cứ bị báo lỗi H89 (chỉ bị ở chức năng nướng) khi nướng gần xong. Em có mở ra thì thấy có cái quạt thổi không quay, em thay quạt khác (không chính xác cùng loại) nhưng vẫn đủ 3 dây vào nhưng vẫn còn bị lỗi ạ. Mong các bác giúp đỡ. Sơ đồ điện em có đính kèm ạ. (T07)

Comment

• em chào các bác....!
                      bác nào có tài liệu sửa chữa lò vi sóng cho em xin với ạ....!
                      em là lính mới rất mong các bác giúp đỡ...!
                      em xin chân thành cảm ơn...!

Comment

• Có bác nào ở HCM giúp em sửa cái lò vi sóng nội địa Sanyo với.
                        Hiện tượng không nóng, tự nhiên 1 ngày đẹp trời nó nóng lên và nổ cầu chì.
                        Thay cầu chì khác lại nổ.
                        Em tiến hành cách ly từng bước thì đến khi tháo bộ nguồn cao áp ra thì chạy bình thường.

Bộ nguồn đo thử diot vẫn hoạt động (đo = pin 9V).

Vậy còn cách gì khác không, sửa giúp e với, e chỉ biết đo, ko biết hàn.
                        0914444939

Comment

• Chỉ biết đo không biết hàn lại máy nội địa thì chỉ có cách là mua mới máy thôi .

Comment

• bác nào có mạch lò vi sóng sharp cho em xin với.thanks

Comment

• Chào các AE ... mình vớ phải cái lò vi sóng hiệu SHARP...R-219VN ... chết chập súng cao tần....Lên TP kiếm cái thay vào thỳ được khoảng 5 tháng lại chết chập (chắc cái của tàu )...Xin các AE cao thủ xem thay loại nào bền được và mua ớ đâu...Xin cảm ơn
                              ĐIỆN TỬ - ĐIỆN MÁY ...PHÚC TUYỀN
                              Phương công - Tiền hải - Thái bình -email : --d.đ:01695874468.

Comment

• Các bác cho e hỏi chút về cái lò vi sóng Sharp 678VN của e tự dưng lâu ko dùng đến giờ bị hiện tượng như sau: Khi cắm điện, mở cửa đèn sáng, màn hình hiện số như khi chưa hỏng , nhưng khi đóng cửa thì đèn tắt và tắt cả màn hình hiển thị. Ko dùng được j luôn. Bác nào đã từng gặp hiện tượng này rồi tư vấn e với. Lúc đầu e nghi do CT cánh cửa nhưng KT cả 3 công tắc đều bình thường.

Comment

Về tác giả

Collapse

khukho Tìm hiểu thêm về khukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X