Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tuannguyenb5
    replied
    Nguyên văn bởi dientuviet36 Xem bài viết

Điều chỉnh công suất bếp là sao bác, trên nhãn nó ghi 2000w rồi thì mình có thể chỉnh xuóng hoặc lên ạ? và chỉnh cs lên xuong qua vc chỉnh biến trở có đc nhiều k ?

Hãng sản xuất lớn, có uy tín thì bác có thể tin được cái nhãn 2000w.

Thông thường bếp ăn lẩu (VN, Tàu) nó không phản ánh đúng thực chất đâu. Bác dùng đồng hồ đo dòng mà chỉnh con biến trở này. Tùy theo loại tốt/xấu và yêu cầu người dùng bếp mà chỉnh trong khoảng 5,5 A - 8 A là được.

Leave a comment:

• Anhchienk43
    replied

Điều chỉnh công suất bếp là sao bác, trên nhãn nó ghi 2000w rồi thì mình có thể chỉnh xuóng hoặc lên ạ? và chỉnh cs lên xuong qua vc chỉnh biến trở có đc nhiều k ?
    ĐÚng rồi bạn, cái đó người ta dùng để hiệu chuẩn cho bếp ý mà, như kiểu máy hàn mà có nút CAL. ý , bạn lấy đồng hồ đo dòng bạn kẹp vào dây nguồn, bật bếp ở 2000W, sau đó bạn vặn điều chỉnh dòng sao cho nó phù hợp , hoặc nhỏ hơn chút, hôm trước có bác nào sửa hay dùng kiểu ý vì bác ý sợ linh kiện chợ không bền, nên điều chỉnh dòng xuống thấp hơn bình thường,. đồng nghĩa là công suất giảm, nấu lâu sủi nước hơn,...

Leave a comment:

• dientuviet36
    replied
    Nguyên văn bởi Anhchienk43 Xem bài viết
    COn zenner tầm 18>20v gì đấy nó nối chân G và Mass ý, trở 5 vạch khác 4 vạch ở cái sai số, trở 5 vạch thường sai số 1%, bạn thay bình thường, đo cái sai số gần chút là ok, bếp cũ mua ở sắt vụn ý, chịu khó quan hệ mấy bà bán theo cân
    Con biến trở điều chỉnh công suất của bếp,

Leave a comment:

• Anhchienk43
    replied
    Diode bảo vệ của con IGBT có phải từ chân G và nó là con zenner 20v phải ko ạ ?
    Trên mạch có vài con trở xanh 5 vạch , e thay bằng 4 vạch đc ko và trở5 vạch với trở4 vạch khác gì nhau?
    Với cạnh jắc lên bo điều khiển hay có một con biến trở tác dụng làm gì vậy ?
    À mà mua bếp cũ 30k ở đâu thế bác?
    COn zenner tầm 18>20v gì đấy nó nối chân G và Mass ý, trở 5 vạch khác 4 vạch ở cái sai số, trở 5 vạch thường sai số 1%, bạn thay bình thường, đo cái sai số gần chút là ok, bếp cũ mua ở sắt vụn ý, chịu khó quan hệ mấy bà bán theo cân
    Con biến trở điều chỉnh công suất của bếp,

Leave a comment:

• dientuviet36
    replied
    Diode bảo vệ của con IGBT có phải từ chân G và nó là con zenner 20v phải ko ạ ?
    Trên mạch có vài con trở xanh 5 vạch , e thay bằng 4 vạch đc ko và trở5 vạch với trở4 vạch khác gì nhau?
    Với cạnh jắc lên bo điều khiển hay có một con biến trở tác dụng làm gì vậy ?
    À mà mua bếp cũ 30k ở đâu thế bác?

Leave a comment:

• Anhchienk43
    replied

Em vừa cắm bếp tít tít, xong ấn chạy đc 3s là bụp nổ cầu chì, đo IGBT chết, Cầu diode ko chết, ko biết lý do gì nhg các linh kiện hoen gỉ chân rất nhiều, nhiều con gần như rụng rời, e đag tìm lkien thay hêt,
    Bác có thể nêu ra vài điểm để e kiểm tra xem tại sao con igbt chết k
    bạn vệ sinh sạch, kiểm tra kĩ xem những con gỉ sét có bị đứt ngậm không, kiểm tra diot bảo vệ của con IGBT cả cặp transitor 8550 và 8050 nữa, thay con tụ 0.3 và 5 uf bằng con mới xem thế nào.Nó nát quá thì thôi bạn ak, mua bếp cũ có 30k lấy mạch mà thay, kẻo lại nướng IGBT thì phí lắm, Ca này phải nhờ cao thủ chỉ dẫn chứ mình cũng amater thoai,.

Leave a comment:

• tavanhavt90
    replied
    bạn kiểm tra xem linh kiện nào rỉ chân không...thay hết đi bán cả điện trở nữa..nhưng con nào rỉ chân thay hoặc nhớ ra cạo sạch chân rồi kiểm tra cắm lại nhé.linh kiện ri? là tiếp xúc thấp cũng gây nên các hiện tượng sai xung dao động bạn nhé... nó nghe vui tai lắm

Leave a comment:

• dientuviet36
    replied
    Thông thường hay thay bằng con 25n120
    Con kia của bạn thay được đấy, dòng 33A, áp 1300v , ngon mà. kiểm tra kĩ nguyên nhân dẫn đến chết IGBT nhé
    Em vừa cắm bếp tít tít, xong ấn chạy đc 3s là bụp nổ cầu chì, đo IGBT chết, Cầu diode ko chết, ko biết lý do gì nhg các linh kiện hoen gỉ chân rất nhiều, nhiều con gần như rụng rời, e đag tìm lkien thay hêt,
    Bác có thể nêu ra vài điểm để e kiểm tra xem tại sao con igbt chết k

Leave a comment:

• Anhchienk43
    replied
    Em có con igbt H15R1203 nhưng tìm trên mạng ko bán , liệu thay được bằng con nào ạ
    E sẵn Có con GW38IH130D có thay đc cho con kia k ạ ?
    Thông thường hay thay bằng con 25n120
    Con kia của bạn thay được đấy, dòng 33A, áp 1300v , ngon mà. kiểm tra kĩ nguyên nhân dẫn đến chết IGBT nhé

Leave a comment:

• dientuviet36
    replied
    Em có con igbt H15R1203 nhưng tìm trên mạng ko bán , liệu thay được bằng con nào ạ
    E sẵn Có con GW38IH130D có thay đc cho con kia k ạ ?

Leave a comment:

• tavanhavt90
    replied
    Cam on bác dể e thử vì nó hôm dc hôm khong nen thử rất mất viec a

Leave a comment:

• Anhchienk43
    replied
    COn điot không nhầm thì con mình khoanh màu đỏ. kiểm tra cặp tran 8050 8550 kia xem có còn sống không? nếu chết thì thay nó đi
    Thay nốt con tụ 0.27 kia đi bác,
    Bạn làm đến đâu kể ra xem loại trừ bớt

Leave a comment:

• tavanhavt90
    replied
    Kiểm tra con diot ở ở cạnh con mofet chưa bạn, con diot bảo vệ 18v ý,
    Last edited by tavanhavt90; 19-11-2016, 15:21. Lý do: Con diode nao a

Leave a comment:

• Anhchienk43
    replied
    Nguyên văn bởi tavanhavt90 Xem bài viết
    Em có bếp từ mefia hôm nay nấu bình thuờng hôm sau nấu nó lại không nhận nồi xin các bác chỉ dáo a...nó cứ hôm dc hôm không....e đã thay cảm biến nhiệt dit nồi và các diện trở dò xung nhưng k dc a
    bác kiểm tra kĩ con tụ 0.3uf hoặc thay nốt đi xem thế nào

Leave a comment:

• Anhchienk43
    replied
    Nguyên văn bởi tavanhavt90 Xem bài viết
    Em mới nhận 1 con bếp từ media bệnh nó la bi nổ pet va tụ 5mf...e đã thay kiểm tra nguon va công xuất tất cả ok....cho chay bình thường nhưng cứ dặt nồi lên rit cái là lai nổ tung pet xin các bác chỉ dao
    Kiểm tra con diot ở ở cạnh con mofet chưa bạn, con diot bảo vệ 18v ý,

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X