Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi c.hien Xem bài viết
    Có 5 điểm thử mà bác đã biết 3,thế cũng là khá rồi,bác có thể nói cụ thể hơn về 3 điểm đó không,cứ học lẫn nhau vậy,xin cám ơn.
    trên mặt của mạch có 5 điểm đã đánh ký như tôi đã nêu, khi đưa que đo của đồng hồ vào các điểm đó cụ thể Que đen vào điểm GND, que đỏ vào điểm +5v nếu báo +5v thì có nghĩa là nguồn +5v cấp cho ĐK vẫn có,còn. với +18v cũng tương tự, còn lại 2 điểm A và B thì tôi chưa biết nên đang hỏi đó ( lưu ý là chỉ có một số mạch điện mới có điểm này ) chẳng hạn như bếp từ MEDIA mà tôi đang nói đến
    TuanHung 0915535072

Comment

• các bác cho em hỏi chút: 1> bếp của em sụt áp nguồn 5v con 4,2v .em thay hết tụ thì đo ở chân sensor được 5v còn đo ở chân 74hc164 lại là 5,2v . cắm điện đèn led 7 đoạn va tất cả các đèn phím bấm đều sáng hết , còi kêu tít tít liên tục ....không điều khiển được. em đang nghi chết con vdk xóa số .em thử rút vdk ra thì chỉ có led sáng đoạn gạch giữa ,còi không kêu
      2> con lm393 va lm358 ; viper12 ...3 con này có giống nhau va thay cho nhau được không các bác...

Comment

• Nguyên văn bởi ngoc406 Xem bài viết
        các bác cho em hỏi chút: 1> bếp của em sụt áp nguồn 5v con 4,2v .em thay hết tụ thì đo ở chân sensor được 5v còn đo ở chân 74hc164 lại là 5,2v . cắm điện đèn led 7 đoạn va tất cả các đèn phím bấm đều sáng hết , còi kêu tít tít liên tục ....không điều khiển được. em đang nghi chết con vdk xóa số .em thử rút vdk ra thì chỉ có led sáng đoạn gạch giữa ,còi không kêu
        2> con lm393 va lm358 ; viper12 ...3 con này có giống nhau va thay cho nhau được không các bác...
        bếp của bác chắc khiển chưa hư đâu, vì hư thì nó không kêu được, bác làm phần nguồn vậy là tốt rồi đó , còn nó kêu liên tục như vậy là do trong các cảm biến của bếp bị lỗi chỗ nào đó nên nó không cho chạy và bíp còi để người dùng biết là có bị lỗi, còn 3 con IC đó thì không giống nhau đâu , nên không thể thay lẫn cho nhau được bác à! kác kiểm tra 2 linh kiện dò nhiệt nằm giữa mâm từ và ngay trên thân con sò IGBT có bị đứt hay không , quạt có quay không, và áp 18vdc(có loại 12v) có đủ hay không nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi ngoc406 Xem bài viết
          các bác cho em hỏi chút: 1> bếp của em sụt áp nguồn 5v con 4,2v .em thay hết tụ thì đo ở chân sensor được 5v còn đo ở chân 74hc164 lại là 5,2v . cắm điện đèn led 7 đoạn va tất cả các đèn phím bấm đều sáng hết , còi kêu tít tít liên tục ....không điều khiển được. em đang nghi chết con vdk xóa số .em thử rút vdk ra thì chỉ có led sáng đoạn gạch giữa ,còi không kêu
          Phần bếp của bạn hiện tại có hỏng phần gì Ko? chẳng hạn: nổ tụ, cầu chì, chết sò, chết cầu nắn..
          bạn phải kiểm tra áp 1 chiều sau cầu nắn là bao nhiều. 290v chưa có tụ 310v khi có tụ sau đó mơi biết áp 5v và 18 v ( chính xác là bạn kiểm tra áp tại chân 3 (áp +) và chân 12 ( áp - ) của IC LM 339 xem đủ 5v Ko?
          Last edited by TuanHungNTS; 03-12-2012, 21:46.
          TuanHung 0915535072

Comment

• Nguyên văn bởi TuanHungNTS Xem bài viết
            Phần bếp của bạn hiện tại có hỏng phần gì Ko? chẳng hạn: nổ tụ, cầu chì, chết sò, chết cầu nắn..
            bạn phải kiểm tra áp 1 chiều sau cầu nắn là bao nhiều. 290v chưa có tụ 310v khi có tụ sau đó mơi biết áp 5v và 18 v ( chính xác là bạn kiểm tra áp tại chân 3 (áp +) và chân 12 ( áp - ) của IC LM 339 xem đủ 5v Ko?
            em tưởng chân 3 va 12 của lm339 phải là 18v ?

Comment

• xin chào các bạn hiện nay mình đang cần ic SH69P24 của bếp sunhouse Model SH6600 Bạn nào biết chỗ nào có bán cho mình địa chỉ, minh xin cảm ơn

Comment

• Mình có cái bếp từ Supor dùng một thời gian, nay tự nhiên bị bệnh chập. Cắm lên là chập điện nhà. bụp. nên từ đó không dám thử lại.
                Có lẽ hỏng Thyristor công suất chăng. Anh em biết chỉ giùm bệnh này. Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi toannh2 Xem bài viết
                  Mình có cái bếp từ Supor dùng một thời gian, nay tự nhiên bị bệnh chập. Cắm lên là chập điện nhà. bụp. nên từ đó không dám thử lại.
                  Bếp của bác có thể bị chập dây nguồn vào đó, chứ nếu hư sò IGBT thì đã đứt cầu chì không thể vào điện được, bác tháo ra kiểm tra lại dây nguồn xem sao!

Comment

• Nguyên văn bởi toannh2 Xem bài viết
                    Mình có cái bếp từ Supor dùng một thời gian, nay tự nhiên bị bệnh chập. Cắm lên là chập điện nhà. bụp. nên từ đó không dám thử lại.
                    có thể Chết công xuất rồi
                    Last edited by viettien123; 07-12-2012, 20:34.
                    http://baohanhbeptu.vn
                    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                    ĐT: 0967 403 123

Comment

• Hum nay em sửa cái bếp từ Sunhouse SH-6150 bị chết sò và cầu nắn D , thay sò và cầu nắn mới cắm điện vào thấy báo lỗi E5, ngồi đo đếm loay hoay mãi mà ko thấy hỏng con gì, 1 lúc sau e để ý do lắp ra lắp vào nhìu lần bị đứt dây con trở nhiệt trên mâm từ , nối vào cắm lên ko thấy báo lỗi nữa ^^
                      ........té ra lỗi E5 là do đứt con trở nhiệt trên mâm từ, các bác sửa để ý nhé, lỗi tự mình gây ra đó
                      ♥ Hải Dương ♥

Comment

• chào cả nhà!mình có con bếp komasu loại phím cảm ứng,cắm điện bếp vẫn chạy nhưng không nóng và kêu tít tít suốt,khoảng 15 giây là ngắt nguồn quạtvẫn chạy
                        không biết hỏng gì nữa mong mọi người chỉ giùm.mình mới làm nên ko biết nhiều mong mọi người chỉ bảo!
                        Last edited by xuan hai; 09-12-2012, 18:48.
                        !
                        Xuân Hải :Tiền Phong_Mê Linh _Hà Nội
                        ĐT:0988701123
                        chuyên về thiết bị lọc nước ,điện dân dụng.

Comment

• Nguyên văn bởi xuan hai Xem bài viết
                          chào cả nhà!mình có con bếp komasu loại phím cảm ứng,cắm điện bếp vẫn chạy nhưng không nóng và kêu tít tít suốt,khoảng 15 giây là ngắt nguồn quạtvẫn chạy
                          không biết hỏng gì nữa mong mọi người chỉ giùm.mình mới làm nên ko biết nhiều mong mọi người chỉ bảo!
                          Loại bếp này hay bị lỗi MCU lắm, ra ve chai kiếm con khác thay thôi bác à.
                          Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                          Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Nguyên văn bởi xuan hai Xem bài viết
                            chào cả nhà!mình có con bếp komasu loại phím cảm ứng,cắm điện bếp vẫn chạy nhưng không nóng và kêu tít tít suốt,khoảng 15 giây là ngắt nguồn quạtvẫn chạy
                            Bạn kiểm tra mấy con điện trở hồi tiếp về 339 ( mấy con điện trở 1w to) ấy. Cần thiết gỡ ra đo nguội. Nó sai trị số phải làm cho nó đúng bằng cách thay con khác hay mắc song song hai con. làm sao ra được 1 con bằng trị số đó. nếu không có điện trở công suất thì lấy điện trở thường để thử, sau đó ok thì thay con điện trở công suất. Trường hợp của bạn là nó không nhận nồi.

Comment

• tôi đo rồi trở thì ổn! có lẽ lỗi MCU rồi,có bác nào biết hà nội kiếm MCU ở chỗ nào không?giá bao nhiêu nhỉ?
                              MCU:0793NAB04e3
                              !
                              Xuân Hải :Tiền Phong_Mê Linh _Hà Nội
                              ĐT:0988701123
                              chuyên về thiết bị lọc nước ,điện dân dụng.

Comment

• các bệnh của bếp từ bác viết rất hay, bác cho em hỏi, em dang có một bếp từ hiệu sanyo vẫn đang hoạt động. Khi chon chế độ công suất vẫn tốt nhưng khi nấu 1 ấm nước thì mất 20 - 30 phút mới sôi. bếp sử dụng được 1 năm rồi mới bị như vậy. xin bac cho cao kiên với.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X