Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mât xung lấy mẫu do r tăng tri số hay bị mạch .?

Comment

• Bị mạch bác ạ, tháo R ra đo rồi lắp vào với mỏ hàn rởm bị đứt mạch in
      |

Comment

• bệnh do mình gây ra .Tìm dc là quý rùi nhiều khi hay bỏ qua vì dã kiêm tra mà !!!

Comment

• chào cả nhà!mình hôm nay gặp một em như thế này:bếp tàu khựa 100%,bếp thì chạy bình thường phím bấm ổn mỗi tội mất từ kô nấu được,sau một hồi kiểm tra thay tụ các loại không ăn thua,mình quyết định cho em nó đi tắm với OMO sau đó sấy khô lắp vào chạy ngon lành cành đào!cảm ơn anh em trên diễn đàn nhé mình làm về điện dân dụng là chính nay tự tay sửa được nhờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm đáng quý quá !
          !
          Xuân Hải :Tiền Phong_Mê Linh _Hà Nội
          ĐT:0988701123
          chuyên về thiết bị lọc nước ,điện dân dụng.

Comment

• Chào các Bác bếp media model MI-SV19DD cắm nguồn vào thì đèn sáng, quạt chạy 3s là tắt luôn bấm power không lên nữa luôn. rút phích điện ra cắm lại thì đèn cũng sáng tí rồi tắt nữa.
            E tháo ra dán lại keo tản nhiệt ở con điện trở nhưng vẫn không tác dụng.
            Các bác giúp e đoán bệnh con này với!
            Chúc sức khỏe cả nhà!

Comment

• bạn kiểm tra nguồn 5v . 310v chân giữa igbt xem có ko nếu ko có 300v thì kiêm tra cầu nắn D và igbt nhé .

Comment

• Nguyên văn bởi thohuynhvan Xem bài viết
                Chào các Bác bếp media model MI-SV19DD cắm nguồn vào thì đèn sáng, quạt chạy 3s là tắt luôn bấm power không lên nữa luôn. rút phích điện ra cắm lại thì đèn cũng sáng tí rồi tắt nữa.
                E tháo ra dán lại keo tản nhiệt ở con điện trở nhưng vẫn không tác dụng.
                Các bác giúp e đoán bệnh con này với!
                Chúc sức khỏe cả nhà!
                Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                bạn kiểm tra nguồn 5v . 310v chân giữa igbt xem có ko nếu ko có 300v thì kiêm tra cầu nắn D và igbt nhé .
                Kiểm tra 5v sau con 78L05 (chân giữa với chân trái nhìn mặt chữ ấy) 7805 (chân giữa với chân bên phải) ~4.99, 5.01-> ok. 310v đo tại tụ 5uf ~ 289-310v -> ok (vol càng nhỏ tụ càng yếu). IGBT (15 hoặc 25N120) thường chạm, đo sẽ = 0 ohm dù chạm chân nào cũng vứt. Cầu nắn diode (con 4 chân màu đen hình dẹt) thường chạm 1->3, 4 con ( cầu có 4 con bên trong) đo kỹ không lắp vào là lại tèo IGBT ( BÙM LÀ ĐI TOI 35K + DIODE 15k + cầu chì). Kiểm tra luôn nút bấm nữa nha.

Comment

• E đo thấy các điện áp 5v và 310v đều ổn cả các bác ak. cầu diode cũng không thấy gì lạ hết.
                  nhưng con IGBT thì đo 2 chân EC một đầu lên một đầu không lên kim, chân G & C, G & E thì cũng nhưng vậy lun nhưng kim lên hơi yếu hơn tí. vậy có phải là IGBT bị chạm rồi không mấy bác!
                  Last edited by thohuynhvan; 17-03-2013, 11:24.

Comment

• hút thiếc 3 chân igbt ra do xem co bị chết dứt ko do chiều thứ nhât ce lên .sau dó dảo que do ,giữ nguyên e chuyển que do chân c sang chân g rùi chuyển về chân c kim se lên gần hết la igbt con tốt do sau dó kiêm tra các R lấy mẫu AC<DC>HV nhé

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                      hút thiếc 3 chân igbt ra do xem co bị chết dứt ko do chiều thứ nhât ce lên .sau dó dảo que do ,giữ nguyên e chuyển que do chân c sang chân g rùi chuyển về chân c kim se lên gần hết la igbt con tốt do sau dó kiêm tra các R lấy mẫu AC<DC>HV nhé
                      E đã tháo ra đo CE một chiều lên đảo chiều thì không lên, đo chân G với từng chân C, E thì không lên chiều nào cả. vậy là IGBT vẫn bình thường đúng không bác.
                      ak bác chỉ giúp e cụ thể các điện trở lấy mẫu là những con ở vị trí nào ak.

Comment

• Theo em khoản bếp từ này là bác chủ thớt VT là đỉnh nhất,em đang nhờ bác sửa 1 con bếp rõ là khoai,bao nhiêu thợ phải bó tay mà bác VT hứa chắc chắn thứ 3 này là sửa xong,nhà em lại sắp có con bếp thiện chiến để dùng rồi.hồi hộp quá !

Comment

• Bạn đo vậy thì IGBT vẫn ngon, kiểm tra các điện trở lấy mẫu bạn xem kỹ lại trang 1 Bác VT123 đã phân tích đó.
                          |

Comment

• minh nói cách do igbt còn tốt khi bạn dẻ que do chiều ec ko lên giữ nguyên chân e dảo que do từ chân c sang chân g sau dó chuyển que do về chân c kim se lên dánh châp ge thì ce ko lên nũa như vậy igbt mới tốt nếu ko ban thay thử igbt mơi cho chắc an R lấy mẫu DC từ +tụ 5mf qua r vài trăm k về VSL R lấy HV từ chân c igbt cung vài trăm k về VSl còn R lây mẫu AC tùy tưng máy nếu có nó có 2con R từ dầu vào diên AC cũng vài trăm k dây . ban kiềm tra lại rùi tính tếp

Comment

• Mà bạn dã kiềm tra phím bấm trên mặt chưa dấy hay bị rỉ ko an rùi

Comment

• Nguyên văn bởi hktuan Xem bài viết
                                Theo em khoản bếp từ này là bác chủ thớt VT là đỉnh nhất,em đang nhờ bác sửa 1 con bếp rõ là khoai,bao nhiêu thợ phải bó tay mà bác VT hứa chắc chắn thứ 3 này là sửa xong,nhà em lại sắp có con bếp thiện chiến để dùng rồi.hồi hộp quá !
                                bếp của bác ngon lành rồi đấy ! bác qua lấy nhé .
                                http://baohanhbeptu.vn
                                Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                                Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                                ĐT: 0967 403 123

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X