Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hôm trước wa hàng ve chai mua dc em HUYNDAI cắm diện báo E7 tưởng igbt tốt về kt chập cả igbt va cầu D . câu chì dứt nhưng nguồn cấp cho viper12 lấy trước cầu chì nên cắm diện vẫn lên . thế mới chán ! lại phải mua igbt và cầuD . bù lại bếp chạy khoe !

Comment

• Bạn có thể thay bằng 25N120 có bán tại các hàng linh kiện điện tử. Giá khoảng 30000đ.
      |

Comment

• Bác VT cho ý kiến con bếp của Em với.

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345
          bạn kiểm tra kỹ chân g ko co ap mới lắp igbt chứ . hao tiền lắm dó !!!
          Mới có tập tành làm vọc sỹ mấy hôm mà nhìn dưới chân mười mấy em igbt thế có đau lòng k ạ

Có con bếp Saiko em đốt đến con thứ 6 là nản, nản rồi mà vẫn a cay vì k biết tại sao, đã thay cặp driver, trở tới G, Dz chân G. Kiểm tra k có áp chân G, Thay mâm bằng bóng 100W. Cắm điện mở bếp thì bóng sáng ngay, nhát nào lâu thì im im đc 3 phút lại lóe sáng rực( tức là igbt chập Ce đó ạ)
          tháo ra y rằng đi 1 em nữa, các bác cho e hỏi đã thay bóng 100w vào vị tri mâm từ sao vẫn chết Igbt vậy
          Last edited by delete; 28-03-2013, 10:05.
          Đời bể khổ :

Comment

• Nguyên văn bởi anhdaibk Xem bài viết
            - Mình đã kiểm tra rồi. Một chú chập tụ, rò đi ốt. nên chạy nổ trở 50 ôm. Bác nào chỉ dùm DZ 18V, đâu là xuất xung HV, AC. Loại mạch nay rất dễ chết sò. Cứ thay dùng được 3 tháng là hỏng. HÌnh như không có cảm biến phát hiện sò nóng phải không?
            - Khi đo chân G của IGBT và GND có điện trở khoảng 50 ôm. Có lần chết sò. Đo hai điểm này không thông. Nên mình đấu thêm vào trở 50 ôm và DZ18V từ GND qua chân G của IGBT thì chạy okie. Bác nào giải thích dùm tại sao với?
            Thường chân G có trở 10k đấu mát mà bác
            Đời bể khổ :

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
              Mới có tập tành làm vọc sỹ mấy hôm mà nhìn dưới chân mười mấy em igbt thế có đau lòng k ạ

Có con bếp Saiko em đốt đến con thứ 6 là nản, nản rồi mà vẫn a cay vì k biết tại sao, đã thay cặp driver, trở tới G, Dz chân G. Kiểm tra k có áp chân G, Thay mâm bằng bóng 100W. Cắm điện mở bếp thì bóng sáng ngay nhát nào lâu thì đc 3 phút
              tháo ra y rằng đi 1 em nữa, các bác cho e hỏi đã thay bóng 100w vào vị tri mâm từ sao vẫn chết Igbt vậy
              đau lòng con chuột, mát ruột con mèo. Nhỉ? vậy thì ĐK cho s8050 vẫn mở dẫn đến s8050 mở cấp 18v cho G của IGBT nên đẻn sáng
              TuanHung 0915535072

Comment

• có bạn nói là dùng bóng 65w . bóng 100w trở tóc lúc nguội hơi nhỏ khi sự cố có dòng wa igbt lâu làm chết sò ! với lúc kiểm tra chân g ko có ap thì bóng dèn làm sao sáng dược nhỉ < sáng dc 3 phút sao ? > nguồn trên tụ 5mf la bao nhiêu vậy .? nếu tụ 5mf /400v chết thì igbt thay vào dễ toi lắm dấy!
                Last edited by chipben12345; 28-03-2013, 00:44.

Comment

• Trên mâm từ có cảm biến nhiệt. Loại này dùng dây đồng bạn ak. Các linh kiện theo tiêu chuẩn châu âu chắc là bếp xịn rồi. Mạch này dùng nguồn điều khiển riêng. (Có nguồn điều khiển ngoài)

Comment

• Bác VT làm ơn cho em xin số điện thoại hôm nào bác rảnh cầm mạch ra bác chỉ dẫn dùm em với. Cám ơn bác trước nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                      có bạn nói là dùng bóng 65w . bóng 100w trở tóc lúc nguội hơi nhỏ khi sự cố có dòng wa igbt lâu làm chết sò ! với lúc kiểm tra chân g ko có ap thì bóng dèn làm sao sáng dược nhỉ < sáng dc 3 phút sao ? > nguồn trên tụ 5mf la bao nhiêu vậy .? nếu tụ 5mf /400v chết thì igbt thay vào dễ toi lắm dấy!
                      lần sau em tthử thay bóng 65w xem sao, con bếp đó em thay gần hết nguồn chuẩn tụ chuẩn rồi ạ mỗi cái mạch từ con lm339+lm393 ra driver là em chịu thua k biết kiểm tra thế nào nữa, cũng chẳng có bác nào phân tích dùm 1 mạch khu đó để mở mang đầu óc toàn phải mò mẫm thôi khổ lắm xót lắm ạ

Con bếp đó em nói là bật nguồn bóng sang ngay tắt bếp ngay tháo ra đo chập CE, nhát nào lâu thì 3 phút mới lóe sáng tháo ra cũng xong 1 em nữa, dòng qua bóng 100 theo em thì ăn thua đếch gì so với con ig25A mà nó lại dễ chết thế ạ, con bếp này là linh kiện dán đã có thợ thay 2 con dán(s8550 s8050) = 2 con cắm rồi. Em chỉ nghĩ do phần này mà bó tay ạ (đã thay cả em Dz18v chân G, igbt chết em này vẫn ok ạ)

Sorry các bác sorry Bạn Saiko, con bếp này e vừa xem lại là Blacker : Bic-260 ạ thay mặt bếp rồi cứ nhầm oan cho bạn Saiko
                      Đời bể khổ :

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
                        lần sau em tthử thay bóng 65w xem sao, con bếp đó em thay gần hết nguồn chuẩn tụ chuẩn rồi ạ mỗi cái mạch từ con lm339+lm393 ra driver là em chịu thua k biết kiểm tra thế nào nữa, cũng chẳng có bác nào phân tích dùm 1 mạch khu đó để mở mang đầu óc toàn phải mò mẫm thôi khổ lắm xót lắm ạ

Con bếp đó em nói là bật nguồn bóng sang ngay tắt bếp ngay tháo ra đo chập CE, nhát nào lâu thì 3 phút mới lóe sáng tháo ra cũng xong 1 em nữa, dòng qua bóng 100 theo em thì ăn thua đếch gì so với con ig25A mà nó lại dễ chết thế ạ, con bếp này là linh kiện dán đã có thợ thay 2 con dán(s8550 s8050) = 2 con cắm rồi. Em chỉ nghĩ do phần này mà bó tay ạ (đã thay cả em Dz18v chân G, igbt chết em này vẫn ok ạ)

Sorry các bác sorry Bạn Saiko, con bếp này e vừa xem lại là Blacker : Bic-260 ạ thay mặt bếp rồi cứ nhầm oan cho bạn Saiko
                        bếp đã thay s8050 và 8550 chân cắm, liệu có nên KT lại chân của 2 con này đúng vị trí thứ tự chân Ko?( LM 339 tín hiệu ra là các chân 1,2,13,14 một trong các chân này <hình như là chân 13> vào 8050 và 8550 để mở chân G của IGBT ) sơ đồ mạch của 2con 8050 và 8550 trên điễn đàn này đã có bạn đưa lên rồi đấy của bếp MEDIA nhưng nhìn chung các bếp TQ đều dùng sơ đồ bố trí 2 con này!

P/S LM 339 thì 1,2,13,14 tín hiệu ra! 4,5,6,7,8,9,10,11 tín hiệu vào! 3, 12 nguồn
                        TuanHung 0915535072

Comment

• Em là dân nghiệp dư cũng mầy mò xin hỏi?
                          bếp hiệu MEIMAN
                          - đang dùng thì bị đứt cầu trì, câu lại cầu trì khi bật Power thì đèn báo E1, thỉnh thoảng kêu tít, các phím chức năng vẫn chuyển qua lại được, riêng phím tăng giảm nhiệt độ và phím thời gian khi bâm thì có tiếng tít nhưng ko có tac dụng. (bếp nguội tanh nguội ngắt) quạt giải nhiệt vẫn chạy
                          vậy cho em hỏi- em phải bắt đầu kiểm tra từ đâu, linh kiện nào trước?
                          Linh kiện bao gôm:
                          -1B16AJ FGA25N120
                          - TU 5MF-400V
                          - TU O,27MF 1200V
                          - TU 2MF
                          - DIOT cầu

cám ơn mọi người chỉ giáo.
                          Hoàng anh
                          xttm.idp@gmail.com
                          Last edited by hoangdieuanh; 31-03-2013, 20:02.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdieuanh Xem bài viết
                            Em là dân nghiệp dư cũng mầy mò xin hỏi?
                            bếp hiệu MEIMAN
                            - đang dùng thì bị đứt cầu trì, câu lại cầu trì khi bật Power thì đèn báo E1, thỉnh thoảng kêu tít, các phím chức năng vẫn chuyển qua lại được, riêng phím tăng giảm nhiệt độ và phím thời gian khi bâm thì có tiếng tít nhưng ko có tac dụng. (bếp nguội tanh nguội ngắt) quạt giải nhiệt vẫn chạy
                            vậy cho em hỏi- em phải bắt đầu kiểm tra từ đâu, linh kiện nào trước?
                            Linh kiện bao gôm:
                            -1B16AJ FGA25N120
                            - TU 5MF-400V
                            - TU O,27MF 1200V
                            - TU 2MF
                            - DIOT cầu

cám ơn mọi người chỉ giáo.
                            Hoàng anh
                            xttm.idp@gmail.com
                            tháo IGBT ra KTra, Ktra cầu nắn, nối lại cầu chì ktra hệ thống ĐK các phím hoạt động ra sao ( nếu OK )thì lắp IGBT thay bóng đèn vào mâm từ. Nếu bóng đèn Ko sáng lắp mâm từ vào thử (
                            Last edited by TuanHungNTS; 31-03-2013, 21:54.
                            TuanHung 0915535072

Comment

• nếu bạn dã thay cầu chì và cắm diện - do áp trên tụ 5m/400v khoảng xấp xỉ 300v thì ok thay igbt mơi dể kiêm tra nhiều bếp nổ cầu chì do ko chập gí nhưng chết igbt. do ko chập thay mới ok chạy ngay.

Comment

• Cảm ơn.
                                Minh đã thay IGBT chạy ngon lành cành đào

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X