Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào Mr. VT,
    Tôi có con bếp Midea MI-SV19EH, hiện không nhận nồi, muốn nhờ bác xử lý giúp.
    Quá trình bị bệnh và các phần đã xử lý như sau:
    - Nấu bị trào, nước dột vào board -> bùm, tịt toàn phần, chết IGBT.
    - Thay IGBT, kiểm tra các linh kiện liên quan xung quanh IGBT thấy ngon. Cắm không nhận nồi. mang vào nhấc chân con diode ổn áp và trở 100 Ohm thấy vẫn ổn, hàn lại, cắm điện bỗng dưng chạy được.
    - Nấu được đôi ấm nước, automat nhảy đánh tạch. Đóng lại điện, bật bếp: đèn hiển thị, các nút bấm, quạt giải nhiệt hoạt động bình thường nhưng lịa không nhận nồi.
    - Tháo ra kiểm tra, chết em diode ổn áp (thông cả 2 chiều), thay em diode ổn áp 15V khác, kiểm tra con sensor mâm nhiệt, các tụ 3MF, 5MF vẫn ngon, bật bếp nhưng kết quả là vẫn không nhận nồi.
    Trình độ chỉ xử lý được đến vậy, nay nhờ bác cho xin cái địa chỉ, mang nó tới để bác xử giúp.
    Cảm ơn bác.
    Last edited by sondn_qn; 01-04-2013, 12:39.

Comment

• mình nghi igbt tèo rùi ban thay con mới thử xem. à tháo board di cọ xà phòng rùi xấy khô dã. !

Comment

• Nguyên văn bởi sondn_qn Xem bài viết
        Chào Mr. VT,
        - Thay IGBT, kiểm tra các linh kiện liên quan xung quanh IGBT thấy ngon. Cắm không nhận nồi. mang vào nhấc chân con diode ổn áp và trở 100 Ohm thấy vẫn ổn, hàn lại, cắm điện bỗng dưng chạy được.
        - Nấu được đôi ấm nước, automat nhảy đánh tạch. Đóng lại điện, bật bếp: đèn hiển thị, các nút bấm, quạt giải nhiệt hoạt động bình thường nhưng lịa không nhận nồi.
        - Tháo ra kiểm tra, chết em diode ổn áp (thông cả 2 chiều), thay em diode ổn áp 15V khác, kiểm tra con sensor mâm nhiệt, các tụ 3MF, 5MF vẫn ngon, bật bếp nhưng kết quả là vẫn không nhận nồi.
        Trình độ chỉ xử lý được đến vậy, nay nhờ bác cho xin cái địa chỉ, mang nó tới để bác xử giúp.
        Cảm ơn bác.
        em có main Zin của con bếp của bác đấy lắp vào ăn ngay
        http://baohanhbeptu.vn
        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
        ĐT: 0967 403 123

Comment

• chào bác em gặp con bếp từ hiệu Manon bị bệnh như sau , cắm điện mở nguồn bình thường , có tiếng kêu bip liên tục , nhưng chuyển chê độ vẫn được , chừng 1 phút tự off lun , mong bác chi giáo , lần đầu em sưa bếp từ đó cám ơn bác

Comment

• bạn kiểm tra nguồn trên tụ 5mf/400v xem dc bao nhiêu.nêu ko dc trên dưới 300v thì thay tụ 5mf ,ko co áp thì kiêm tra igbt, cầu nắn d . một số bếp cầu chì dành cho nguồn công suất . dứt cầu chì này. do chập igbt dấy. sau dó tính tiếp. mà bạn dã dùng dúng nối cua bếp từ ko dấy.

Comment

• Bác Vệt Tiến cho mình hỏi tí . các bếp từ TQ dòng bêp nào có công suất lớn hơn 200w dể kiêm cái dùng cho nhanh . cảm ơn bác trước nhé !!!

Comment

• mình có tí kinh nghiệm nhỏ thôi .dể các bác tham khảo nhé bếp từ rởm mâm dây nhôm ko có cảm biến nhiệt , khi bật bếp có nồi hay ko nó vẵn chạy như có nồi rùi . nếu dặt dúng nồi thì ko sao , nhưng ko có nồi hay nồi ko dúng chủng loại thì một lúc sau chập igbt và cháy cầu chì ngay . mình bị toi mất 1 em igbt rùi sót wá !

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
                  Bác Vệt Tiến cho mình hỏi tí . các bếp từ TQ dòng bêp nào có công suất lớn hơn 200w dể kiêm cái dùng cho nhanh . cảm ơn bác trước nhé !!!
                  có loại bếp đó bạn ạ . nó nhỏ lắm khoảng 12-15cm X 12-15cm cao khoảng 3cm , mình có vài cái như vậy công xuất 120-500W !

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                    có loại bếp đó bạn ạ . nó nhỏ lắm khoảng 12-15cm X 12-15cm cao khoảng 3cm , mình có vài cái như vậy công xuất 120-500W !
                    xin lỗi bác mình viết nhầm công suất lớn hơn 2000w cơ . bác biết sơri nào cho mình xin dể di kiếm . cảm ơn bác nhiều !!!

Comment

• giúp dùm e bếp từ INDUCTION COOKER với.

Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                      nó bị hiện tượng là khi bẩm nút on nó chạy đc khoang 1phut là máy tự tắt.chỉ còn đèn báo nguồn nhấp nháy.anh chỉ e cách kiểm tra với.cam ơn a.

Comment

• giúp dùm e bếp từ INDUCTION COOKER với.model C 18F32
                        nó bị hiện tượng là khi bẩm nút on nó chạy đc khoang 1phut là máy tự tắt.Bấm lai thì chạy .anh chỉ e cách kiểm tra với.cam ơn a.bệnh đó thì thương hỏng những gi vây anh?

Comment

• Nguyên văn bởi sondn_qn Xem bài viết
                          Chào Mr. VT,
                          Cảm ơn bác.
                          bếp của bác chạy tốt rồi đấy lúc nào qua lấy nhé !

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                            bếp của bác chạy tốt rồi đấy lúc nào qua lấy nhé !
                            bác cho em hỏi. em có con bếp đã để kho lâu lắm rồi. Từ hồi em mới tập tành sửa, cũng chỉ là sửa giúp ông anh thôi.
                            Hồi đó nó chết IGBT và Diode ổn áp. Sau khi thay thì em cũng trả giá bằng 1 số IGBT. Sau đó nó đã có thể lên nguồn bình thường nhưng nó không nhận nồi. Rồi do sơ ý không hiểu xung điện thế nào mà nó mất luôn cả các led 7 thanh trên mặt hiển thị. Em chỉ nghi nó chết CPU điều khiển. Để em thử xem cái tên của nó rồi sẽ thông tin thêm nhờ bác chỉ giúp xem liệu có sửa tiếp được không. Nếu bác có linh kiện để thay thế, em xin được mua hoặc sẽ tính đến chuyện mang qua chỗ bác.
                            Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

• Nguyên văn bởi danates2004 Xem bài viết
                              giúp dùm e bếp từ INDUCTION COOKER với.model C 18F32
                              nó bị hiện tượng là khi bẩm nút on nó chạy đc khoang 1phut là máy tự tắt.Bấm lai thì chạy .anh chỉ e cách kiểm tra với.cam ơn a.bệnh đó thì thương hỏng những gi vây anh?
                              bạn kiểm tra nguồn cấp cho igbt xem có dc khoảng 300vdc ko nếu dủ rui thì kiểm tra cảm biến nhiệt , cặp tran kích và zene chân g igbt xem sau dó các R lấy mẫu AC,DC.HV xem , nguồn 5v và 18v có dủ ko ?

Comment

• nếu do dươc hơn 200v thì tụ 5f/400v hong rùi . mât nguồn này thì kiêm tra igbt và cầu nắn D xem có bị chập ko làm dứt cầu chì phần công suất < một số bếp như vậy>

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X