Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhtungtu Xem bài viết
    Em có con bếp vừa nhặt đòng nát về hiệu MD 600 mặt hiển thị dùng quắc lạnh chạy biến áp thường.Em đã kiểm tra tụ 5uF,2uF, 0,3uF và các điện trở hồi tiếp HV, AC transisto 945,8050,8550 tất cả đều còn tốt mặt phím vẫn điều khiển bình thường các chức năng,thay cả ic LM339+LM358 nhưng bật bếp lên cứ kêu tít...tít mặt quắc vẫn hiển thị bình thường như đang nấu dù có nồi hay ko.Giờ chỉ còn mỗi con ic 28 chân nó xóa mất số nên chẳng biết nó ký hiệu như thế nào.Có khi nào chết mất con ic VXL đó ko và muốn thay thì có thể mua ở đâu được.Rất mong các bác và bác chipben12345,bác Viettien123 Giúp em với.Xin chân thành cảm ơn trước.dưới đây là ảnh của em nó[ATTACH=CONFIG]67280[/ATTACH]
    Bạn dã thử dúng nồi dùng cho bếp từ chưa ?bạn kiểm tra nguồn 18v có dủ ko nên thay thử tụ 5mf/400v , bạn chưa nhắc đến R lấy mẫu DC , nguồn DC này nó còn có 1 hoặc 2 R nữa từ 330 ,470,510 kilôm hồi tiếp về IC LM339 vào mạch điều chỉnh xung để cấp cho IGBT , mọi thứ tốt hết thì kiểm tra các cảm biến nhiệt nhé.
    Last edited by chipben12345; 03-06-2013, 00:36.

Comment

• bác chipben12345 cho em hỏi R lấy mẫu DC em đo nguội vẫn còn tốt giờ chỉ còn thắc mắc con cảm biến trên IGBT như những bếp khác ~10K mà con này nó tận~60k,em gí mỏ hàn vào thì nó vẫn giảm điện trở bình thường,như vậy là có ổn ko.Nồi thì em để các bếp khác vẫn nhận bình thường.Đây là main chính của nó mong bác giúp em,em đã bó tay với nó rồi
      Attached Files

Comment

• Các bác sĩ, y tá, điều dưỡng bệnh viện dientuvietnam.net xúm vào giúp em ca bệnh này với. Trưởng khoa viettien123 liên tục đi công tác nước ngoài nên không có thời gian trả lời.
        1. Con bệnh 1 của TQ không nhận nồi không có cảm biến nhiệt trên mặt bếp sốc khi em nó sử dụng tới hai con bảo vệ Lm339-1, Lm339-2, lúc nhận liệt phím

Mặt sau main

Mặt trước phím

Mặt sau phím

Kiểm tra:
        thay thử nút bấm đã nhấn được ok, bấm phím kêu tit tit sau 30 standby - > xong một em không nhận nồi.
        Mổ bụng kiểm tra lần 2 đo tại chân tụ 5uf đủ 305v thay tụ 0.3uf 1200v (con này kém chuyên gia ăn IGBT), kiểm tra diode IGBT còn tốt, đo nguồn 5v đủ, 18,3v ok tất cả đã sẵn sàng -> 1,2..3 tít tít tít -> standby.
        Mổ bụng kiểm tra lần 2 đo nguội tất cả các điện trở con nào tăng trị số thay con khác vào kiểm tra cặp driver S85050, S85550 còn tốt, thay 2 con LM339 luôn xong xuôi lắp vào thử lại tít tít
        Mổ bụng lần 3 nghe theo một số bác nói mấy con đtrở lấy mẫu khi chạy mới sai trị số, thay luôn cho chắc nhưng em nó vẫn mê man bất tỉnh. Sau 3 ngày em nó đắp chiếu nằm thoi thóp chờ các bác bắt bệnh dùm
        2. Con bệnh 2 cũng cùng quê con thứ nhất
        Main mặt trước

Main mặt sau

Phím mặt trước

Phím mặt sau

Tình trạng lúc nhận phím bị liệt không làm ăn được gì nhưng nhiều khi bấm được lại nhảy loạn xạ nhiều khi nhảy chán lại đun ào ào, nhiều khi bấm hoài không ăn ( em cảm ứng bắt đầu thấy chua rồi)
        Kiểm tra áp trên mặt phím đủ 12v, 5v thay thử 4 em IC thay thử các tụ lọc nhiễu nhưng vẫn như cũ - bó tay tập 2
        Các bác thấy em nó thiếu ruột gan, tim phổi là do em chưa khám được lên chưa lắp vào đó thôi. Nhưng khi thử vẫn đầy đủ lòng mề nha
        Các bác trợ giúp em với nha............
        Last edited by uoemx; 07-06-2013, 13:13.

Comment

• Bác cho e hỏi cach kiểm tra cảm biến nhiệt của bếp từ với? thanks bác!

Comment

• Nguyên văn bởi 0001 Xem bài viết
            Bác cho e hỏi cach kiểm tra cảm biến nhiệt của bếp từ với? thanks bác!
            do hai đầu khoảng 70k-100k hoặc 10k thường là tốt ngoài ra chắc chắn hơn thì để gần bóng đèn hoặc thui nóng nó giàm xuống là ok.

Comment

• Nguyên văn bởi uoemx Xem bài viết
              do hai đầu khoảng 70k-100k hoặc 10k thường là tốt ngoài ra chắc chắn hơn thì để gần bóng đèn hoặc thui nóng nó giàm xuống là ok.
              e có cái bếp hiện tại nó đang bị tình trạng là khi cam dien vao thi den bao sang khoang 5s rồi tắt ngúm luôn. rut ra cắm lại cũng vẫn thế. mong bác chỉ giáo!

Comment

Các bác sĩ, y tá, điều dưỡng bệnh viện dientuvietnam.net xúm vào giúp em ca bệnh này với. Trưởng khoa viettien123 liên tục đi công tác nước ngoài nên không có thời gian trả lời.
                1. Con bệnh 1 của TQ không nhận nồi không có cảm biến nhiệt trên mặt bếp sốc khi em nó sử dụng tới hai con bảo vệ Lm339-1, Lm339-2, lúc nhận liệt phím

Mặt sau main

Mặt trước phím

Mặt sau phím

Kiểm tra:
                thay thử nút bấm đã nhấn được ok, bấm phím kêu tit tit sau 30 standby - > xong một em không nhận nồi.
                Mổ bụng kiểm tra lần 2 đo tại chân tụ 5uf đủ 305v thay tụ 0.3uf 1200v (con này kém chuyên gia ăn IGBT), kiểm tra diode IGBT còn tốt, đo nguồn 5v đủ, 18,3v ok tất cả đã sẵn sàng -> 1,2..3 tít tít tít -> standby.
                Mổ bụng kiểm tra lần 2 đo nguội tất cả các điện trở con nào tăng trị số thay con khác vào kiểm tra cặp driver S85050, S85550 còn tốt, thay 2 con LM339 luôn xong xuôi lắp vào thử lại tít tít
                Mổ bụng lần 3 nghe theo một số bác nói mấy con đtrở lấy mẫu khi chạy mới sai trị số, thay luôn cho chắc nhưng em nó vẫn mê man bất tỉnh. Sau 3 ngày em nó đắp chiếu nằm thoi thóp chờ các bác bắt bệnh dùm
                Main mặt trước

Main mặt sau

Phím mặt trước

Phím mặt sau

Tình trạng lúc nhận phím bị liệt không làm ăn được gì nhưng nhiều khi bấm được lại nhảy loạn xạ nhiều khi nhảy chán lại đun ào ào, nhiều khi bấm hoài không ăn ( em cảm ứng bắt đầu thấy chua rồi)
                Kiểm tra áp trên mặt phím đủ 12v, 5v thay thử 4 em IC thay thử các tụ lọc nhiễu nhưng vẫn như cũ - bó tay tập 2
                Các bác thấy em nó thiếu ruột gan, tim phổi là do em chưa khám được lên chưa lắp vào đó thôi. Nhưng khi thử vẫn đầy đủ lòng mề nha
                bác kiểm tra MCU chưa.có thể là do lỗi MCU đó bác
                Sửa chữa, cung cấp máy cắt dây, máy xung, máy phay CNC....
                website: suntech-vn.com
                phone. 0974 354 077
                Email.

Comment

e có cái bếp hiện tại nó đang bị tình trạng là khi cam dien vao thi den bao sang khoang 5s rồi tắt ngúm luôn. rut ra cắm lại cũng vẫn thế. mong bác chỉ giáo!
                  Đo các mức nguồn sau:
                  đo sống (cắm điện đo) đủ 5v sau 7805 ko? rất quan trọng. Nếu không có phải làm cho có nếu không đừng sửa cái gì hết
                  đo đủ 300v -> 310v ngay hai chân tụ 5uf 400v nếu thấp hơn sẽ báo lỗi, nếu không báo lỗi khi chạy hay bị " bùm, bùm".
                  Bệnh của bác bấm nút nguồn xem có nguồn trở lại không hay im ru, nếu im ru đo ngay chân nút bấm xem nút có bị hư không, bếp cũ phím bị hư như cơm bữa. Nhân tiên kiểm tra mấy con điện trở vài trăm ký 1w như nó báo xung AC, lần theo đường AC chỗ 2 chân tụ 2uf và DC cũng 2 chân tụ 2uf và đi qua mấy con diode IN4007 ấy
                  Mà bác đã đo những gì rồi, mới chỉ tiếp được.
                  Last edited by uoemx; 08-06-2013, 17:05.

Comment

• Nguyên văn bởi v.sondt Xem bài viết
                    bác kiểm tra MCU chưa.có thể là do lỗi MCU đó bác
                    MCU không có đồ để kiểm tra chỉ có đồng hồ VOM thôi
                    đây là kết quả đo đạc

Không làm sao để có xung vào chân G con IGBT nên không có xung hồi về MCU nên nó báo không có nồi là đúng rồi. Mặc dù mình đã tháo toàn bộ điện trở ra đo nguội từng con. Con nào tăng trị số đều thay, kiểm tra cả tụ, diode IN41148 nhưng vẫn không có xung tại chân G. Còn con bệnh liệt phím cảm ứng thì vẫn chưa kiểm tra kỹ. Xử con phím bấm có vẻ đỡ chua hơn

Comment

Đo các mức nguồn sau:
                      đo sống (cắm điện đo) đủ 5v sau 7805 ko? rất quan trọng. Nếu không có phải làm cho có nếu không đừng sửa cái gì hết
                      đo đủ 300v -> 310v ngay hai chân tụ 5uf 400v nếu thấp hơn sẽ báo lỗi, nếu không báo lỗi khi chạy hay bị " bùm, bùm".
                      Bệnh của bác bấm nút nguồn xem có nguồn trở lại không hay im ru, nếu im ru đo ngay chân nút bấm xem nút có bị hư không, bếp cũ phím bị hư như cơm bữa. Nhân tiên kiểm tra mấy con điện trở vài trăm ký 1w như nó báo xung AC, lần theo đường AC chỗ 2 chân tụ 2uf và DC cũng 2 chân tụ 2uf và đi qua mấy con diode IN4007 ấy
                      Mà bác đã đo những gì rồi, mới chỉ tiếp được.
                      e đã đo nguon nuoi ic vẫn đủ 5v. tụ 5uf và IGBT ko chết. phím bấm vẫn tốt. cắm điện vào vài s sau nó tắt ngúm bấm nút cũng im ru luôn

Comment

e đã đo nguon nuoi ic vẫn đủ 5v. tụ 5uf và IGBT ko chết. phím bấm vẫn tốt. cắm điện vào vài s sau nó tắt ngúm bấm nút cũng im ru luôn
                        1 số bếp ko có nút on/off,mà nó chỉ là nút off,khi on là ta ấn phím chức năng nấu,bạn cắm điện ấn thử tất các phím xem nào
                        Last edited by kehuydiet092; 08-06-2013, 19:50.
                        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

MCU không có đồ để kiểm tra chỉ có đồng hồ VOM thôi
                          đây là kết quả đo đạc

Không làm sao để có xung vào chân G con IGBT nên không có xung hồi về MCU nên nó báo không có nồi là đúng rồi. Mặc dù mình đã tháo toàn bộ điện trở ra đo nguội từng con. Con nào tăng trị số đều thay, kiểm tra cả tụ, diode IN41148 nhưng vẫn không có xung tại chân G. Còn con bệnh liệt phím cảm ứng thì vẫn chưa kiểm tra kỹ. Xử con phím bấm có vẻ đỡ chua hơn
                          cái bếp đầu tiên chạy 2 lm339, bạn kiểm tra R26,R27(510K),bạn dùng 2 con 1M đấu // là đc rồi,nhưng con R27 mình nhìn ko đc dõ màu lắm.tiếp theo kiểm tra R24(180K),R25(330K),đó là những con lấy mẫu,nó chết sẽ ko nhận nồi.(xl mình bận ko trả lời cái bếp tiếp theo đc)
                          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                            1 số bếp ko có nút on/off,mà nó chỉ là nút off,khi on là ta ấn phím chức năng nấu,bạn cắm điện ấn thử tất các phím xem nào
                            cùng ý kiến, nhưng chắc bạn đó không mắc lỗi cơ bản đó đâu. Bạn thay thử thạch anh nữa. Có một điều bạn lưu ý là bếp từ mỗi loại nó nhảy led khác nhau như con supor của mình nhấn power nó mới có 2 gạch trên led 7 đoạn nó chưa nấu nha ( nó chờ chọn chế độ nấu), sau khoảng 60s nó tắt chỉ còn 1 led ngay nút power đó. Trường hợp của bạn thử bằng cách cắm điện bấm tất cả các phím xem nó phản ứng ra sao? kiểm tra cảm biến nhiệt nữa. Sau đó thay thử thạch anh (hình dáng thường là con 3 chân 4.00* hoặc 8.00* tức 3mhz, 8mhz)
                            Last edited by uoemx; 09-06-2013, 10:08.

Comment

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                              cái bếp đầu tiên chạy 2 lm339, bạn kiểm tra R26,R27(510K),bạn dùng 2 con 1M đấu // là đc rồi,nhưng con R27 mình nhìn ko đc dõ màu lắm.tiếp theo kiểm tra R24(180K),R25(330K),đó là những con lấy mẫu,nó chết sẽ ko nhận nồi.(xl mình bận ko trả lời cái bếp tiếp theo đc)
                              Chính xác là mình đấu 2 con 1m = 500k nhưng trên thực tế sai số điện trở nó bằng 510k, R27 cũng 510K Còn R24 (180K) và R25(330K) đó là con lấy mẫu cũng chính xác luôn nhưng bạn thấy mình thay nó từ con điện trở công suất sang con điện trở thường cùng trị số đó không? dĩ nhiên để luôn cũng được nhưng không bền. Bạn có ý kiến nào khác không?
                              Last edited by uoemx; 09-06-2013, 00:03.

Comment

Các bác sĩ, y tá, điều dưỡng bệnh viện dientuvietnam.net xúm vào giúp em ca bệnh này với. Trưởng khoa viettien123 liên tục đi công tác nước ngoài nên không có thời gian trả lời.

Mặt sau main

Mặt trước phím

Mặt sau phím

Kiểm tra:
                                Main mặt trước

Main mặt sau

Phím mặt trước

Phím mặt sau

Sau 5 ngày mò mẫm không ra bệnh của em đầu tiên. Bắt tay vào kiểm tra MCU nào.
                                Lần 1 nhổ cảm biến nhiệt ra, máy vẫn không phản ứng gì ngoài bệnh không nhận nồi khi nấu.
                                Lần 2 hành hạ em nó bằng cách nhổ tụ 5uf400v ra xem có báo lỗi A,B,C gì không, nhưng em nó cũng không phản ứng gì ngoài bệnh không nhận nồi khi nấu.
                                Lần 3 tháo điện trở lấy mẫu DC. Oh bếp chạy ầm ầm không kêu tít tít nồi đâu, nồi đâu nữa. Mừng quá chạy đi kiếm nồi đặt lên và chờ đợi
                                1,2,3,5.. 1 phút trôi qua không thấy nồi bốc khói hay nóng gì cả. Bó tay tiếp, chắc chờ bác sĩ trưởng khoa viettien123 bắt bệnh dùm
                                Last edited by uoemx; 09-06-2013, 23:19.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X