Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chào các bác! e đang làm đề tài điều khiển bếp điện từ bằng VXL Pic16F887. điều khiển bằng độ rộng xung PWM (20 kHz - 30 kHz). khi test thử bằng tải trở (bóng đèn) thì mạch chạy bình thường như các bác đã nói. nhưng khi gắn cuộn dây và đặt nồi lên thì bị nổ cầu chì => die IGBT
    Bác nào biết nguyên nhân xin chỉ giáo!!!!

schematic mạch công suất
    Click image for larger version

Name:	schematic.png
Views:	1
Size:	38.1 KB
ID:	1380603
    Click image for larger version

Name:	sensor.PNG
Views:	1
Size:	9.5 KB
ID:	1380604

Comment

• bạn kt 2 con cảm biến nhiệt và 2 điện ap nấy mẫu nhé ..

Comment

• bác việt tiến ơi bếp từ nhà em tự dưng ko nóng thì phải ktra j vậy b?
        e đo IGBT vẫn còn sống, thay thử tụ như bác nói nhưng vẫn ko đcj vậy là sao hả bác

Comment

• Nguyên văn bởi minhphuonghy Xem bài viết
          bạn kt 2 con cảm biến nhiệt và 2 điện ap nấy mẫu nhé ..
          không hiểu bạn kêu mình kt cái này. đâu phải mình sửa cái bếp từ đâu. các thông số của mạch đã được kt, đo đạc hết rồi. cái mình muốn hỏi là xung PWM để điều khiển IGBT.
          các bác cho em hỏi xung PWM có độ rộng xung khoảng bao nhiêu %(Pmin - Pmax)? muốn tăng giảm công suất của mạch thì điều chỉnh độ rộng xung PWM đúng không??

Comment

• Cái bếp e có hiện tượng như là cắm điện vào mà ko cho nồi vào là sao vậy?

Comment

• xin nỗi. đây là mình nhắc bạn chipbên mà. .

Comment

• xin nỗi chipben mình ghi nhầm .í mình là. nhắc bạn tuannam mà. hìhì.nhầm

Comment

• bác viettien123 chỉ cho anh em mạch đổi điện từ 220v xuống 100v cho nồi cơm điện IH của Nhật đi bác. Hiện tại đang phải dùng biến thế Lioa bất tiện quá. Nếu được xin bác gởi vào : thiephue@yahoo.com. Cám ơn bác trước nhé.
                  Last edited by cong thanh; 25-06-2013, 11:30.

Comment

• em co cai bep ,vua cam dien vao tat ca cac den tren mat khien deu sang het xin cac pro chi giao dum.minh khong biet viet chu co dau

Comment

• Chào các bác ! tôi có con bếp midea ( ko biết là thật hay nhái ) . Tôi bật bếp thì ko báo gì ( im thin thít ) mở ra đo 2 chân 3/12 của iclm339 thì thấy được 15v . chân 2/3 của 7805 thì được 11,5v . Nguồn 5v cấp lên bảng điều khiển ko có . tôi ko thấy con R22 ở chỗ nào cả . Xin các bác chỉ giáo dùm vì tôi cũng là dân amateur . Tôi xin trân thành cảm ơn trước !
                      À quên , tôi cũng đo con diot zener thì cũng thấy có 15v thôi

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                        Chào các bác ! tôi có con bếp midea ( ko biết là thật hay nhái ) . Tôi bật bếp thì ko báo gì ( im thin thít ) mở ra đo 2 chân 3/12 của iclm339 thì thấy được 15v . chân 2/3 của 7805 thì được 11,5v . Nguồn 5v cấp lên bảng điều khiển ko có . tôi ko thấy con R22 ở chỗ nào cả . Xin các bác chỉ giáo dùm vì tôi cũng là dân amateur . Tôi xin trân thành cảm ơn trước !
                        À quên , tôi cũng đo con diot zener thì cũng thấy có 15v thôi
                        Midea thật thì nhìn mạch biết ngay. Nó sẽ In cả thương hiệu Midea trên board, mạch chắc chắn dùng nhiều linh kiện smd (linh kiện dán), Mâm đồng to, đặc biệt đầu phích cắm rất lớn chuyên làm toác ổ cắm (nó làm to cắm cho chắc khỏi nóng khi bếp chạy nó ăn dòng lớn ấy mà)
                        Khả năng bếp của bác có vấn đề về nguồn làm nguồn trước khi tính tiếp nha.
                        15v tại IC 339 là thấp rồi. Quan trọng là nguồn sau con 7805 kia kìa. Theo em bác lên đo lại con 7805
                        Con 7805 thì đo như sau:
                        nhìn mặt chữ quay về phía mình đếm chân từ trái qua phải 1,2,3. đo chân 2 và chân 3 cho em ~4.9~5.1v là còn tốt nhưng em thường gặp 4.98v. Nếu không có vol nào thì đo chân 1 và chân 2 phải lớn hơn 5v 3 đơn vị tức phải 8v trở lên tới 35v theo lý thuyết, thường gặp là khoảng 7,8v ở chân 1 và chân 2 nếu có mà cao hay thấp ở chân 2 và chân 3 thì Bác biết phải làm gì rồi đấy
                        Con IC 78L05 mặt chữ quay về phía mình đếm chân từ trái qua phải 1,2,3. Cách đo thì ngược lại với con 7805.
                        Con zenner ghim áp cũng là ổn áp luôn. Phần này hơn lằng nhằng xíu nhưng thực tế thì cũng chỉ đo vài bước là được.
                        Dĩ nhiên với mức áp như vậy thì zenner chưa chắc hỏng, nếu nghi ngờ bạn có thể thay thử
                        Đo các mức áp sau:
                        Đo hai chân tụ 10uf400v có đủ 280v-310v không ( càng cao trong mức này chứng tỏ tụ ngon)
                        Đo con điện trở vài chục ôm tới 100 ôm xem có tăng trị số hay hỏng gì không?
                        Nó sử dụng IC viper12A hay sử dụng transitor 13003? Nếu sử dụng IC thì thay thử
                        Kiểm tra tải đằng sau nữa tháo quạt ra đừng cho chạy xem,
                        Thế nhé đo tiếp đi mới góp ý cùng bạn được chúc bạn mau sửa được

Comment

• cảm ơn bác UOEMX !tôi nhìn kỹ lại thì là con 78l05 và đã đo lại rồi , chân 3=11,5v , chân 1 = 0v nên chắc là nó ngủm rồi . Còn sau con zenner vẫn chỉ là 15v . tôi thấy con r51ohm đo vẫn chuẩn , nguồn sử dụng IC viper12A bác à , mà ko tìm thấy con tụ 10uf400v ở đâu cả , chỉ có con 4,7uf400v ở ngay canh BA thôi , còn mấy con tụ đen to đùng thì vẫn giống như các bếp khác . Giờ ko biết KT gì nữa . Bác rảnh thì xin chỉ giáo tiếp nha . Thanks !!!

Comment

cảm ơn bác UOEMX !tôi nhìn kỹ lại thì là con 78l05 và đã đo lại rồi , chân 3=11,5v , chân 1 = 0v nên chắc là nó ngủm rồi . Còn sau con zenner vẫn chỉ là 15v . tôi thấy con r51ohm đo vẫn chuẩn , nguồn sử dụng IC viper12A bác à , mà ko tìm thấy con tụ 10uf400v ở đâu cả , chỉ có con 4,7uf400v ở ngay canh BA thôi , còn mấy con tụ đen to đùng thì vẫn giống như các bếp khác . Giờ ko biết KT gì nữa . Bác rảnh thì xin chỉ giáo tiếp nha . Thanks !!!
                            Con bếp của bác có khả năng bị nhái vì nguồn của Midea nó sử dụng con tụ nguồn 10uf400v con của bác có 4.7uf400v, Đo nguồn tại con tụ này xem bằng bao nhiêu vôn?
                            (Lưu ý tháo mâm đồng và IGBT trước khi làm những việc sau đây)
                            Mạch của bác trước tiên thay IC 78L05 ok sẽ có 5v cho vi xử lý và nó sẽ kêu tít tít, đo lại mức nguồn 18v xem thế nào nếu chưa đủ 18v đo ngay chân tụ 4.7uf400v xem có đủ 280-310v không để đẩy nguồn này lên cao thì thay con khác như 10uf400v chẳng hạn. Đo hai chân con zenner xem có đủ 18v không? Kiểm tra tụ lọc ngay sau thứ cấp khoảng 220uf-25v đến 470uf-25v thay thử zenner, kiểm tra mấy con diode xung gần IC Viper12A nữa và cuối cùng thay thử IC chắc chắn sẽ ok. Nếu không ok mình sẽ có cách khác. Thế nhé bạn hiền!
                            Last edited by uoemx; 28-06-2013, 10:04.

Comment

em co cai bep ,vua cam dien vao tat ca cac den tren mat khien deu sang het xin cac pro chi giao dum.minh khong biet viet chu co dau
                              Trước tiên bạn ra trợ giời Hà Nội hay chợ Nhật Tảo ở Sài Gòn mua đồng hồ Vạn Năng và cái mỏ hàn nhựa thông thiếc ở Hà Nội chì ở Sài Gòn về đo đạc. Sau khi đo đạc như thế nào anh em mới giúp được. Chứ bạn nói chung chung như vậy cũng khó.

Comment

• Nguyên văn bởi uoemx Xem bài viết
                                Con bếp của bác có khả năng bị nhái vì nguồn của Midea nó sử dụng con tụ nguồn 10uf400v con của bác có 4.7uf400v, Đo nguồn tại con tụ này xem bằng bao nhiêu vôn?
                                (Lưu ý tháo mâm đồng và IGBT trước khi làm những việc sau đây)
                                Mạch của bác trước tiên thay IC 78L05 ok sẽ có 5v cho vi xử lý và nó sẽ kêu tít tít, đo lại mức nguồn 18v xem thế nào nếu chưa đủ 18v đo ngay chân tụ 4.7uf400v xem có đủ 280-310v không để đẩy nguồn này lên cao thì thay con khác như 10uf400v chẳng hạn. Đo hai chân con zenner xem có đủ 18v không? Kiểm tra tụ lọc ngay sau thứ cấp khoảng 220uf-25v đến 470uf-25v thay thử zenner, kiểm tra mấy con
                                diode xung
                                gần IC Viper12A nữa và cuối cùng thay thử IC chắc chắn sẽ ok. Nếu không ok mình sẽ có cách khác. Thế nhé bạn hiền!
                                Cảm ơn bác ! tôi đã đo con tụ đen to đùng ( 5uf / 400v ) mà đấu // với nguồn sau cầu nắn thì được 245v . Còn con tụ nhỏ 4,7uf/4oov cạnh BAX thì được 240v . Mấy con tụ sau thứ cấp chỉ là 100uf/25v và 4,7uf/50v , mấy con diode quanh viper12a thì là 4007 . giờ tôi sẽ đi tìm mua mấy thứ như bác đã chỉ , có gì tôi sẽ báo cáo tiếp . À , mà khi thử tôi chỉ mới tháo mâm đồng thôi chứ chưa tháo IGBT vì thấy nó lằng nhằng quá , có cách nào mà ko phải tháo IGBT ko hả bác ?

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X