Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bếp nhà em là Media cứ bật lên, nước nóng được một chút thì nhấp nháy đèn không chạy nữa. Bác xem hỏng gì hộ em với ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
      Cảm ơn bác ! tôi đã đo con tụ đen to đùng ( 5uf / 400v ) mà đấu // với nguồn sau cầu nắn thì được 245v . Còn con tụ nhỏ 4,7uf/4oov cạnh BAX thì được 240v . Mấy con tụ sau thứ cấp chỉ là 100uf/25v và 4,7uf/50v , mấy con diode quanh viper12a thì là 4007 . giờ tôi sẽ đi tìm mua mấy thứ như bác đã chỉ , có gì tôi sẽ báo cáo tiếp . À , mà khi thử tôi chỉ mới tháo mâm đồng thôi chứ chưa tháo IGBT vì thấy nó lằng nhằng quá , có cách nào mà ko phải tháo IGBT ko hả bác ?
      Vậy thì mấy con tụ của bác bốc hơi hết rồi. 240v-245v thì không thể chạy được đâu. Nếu có chạy là banh IGBT hoặc báo lỗi ngay.Kiểm tra dùm mình con cầu diode trước nữa nha (đo thật kỹ con này) mình đã gặp nó chết 1 con trong con này cầu đi ốt là 4 con trong một. Thay tụ lọc 5uf400v trước đo xem hai đầu tụ này đã có 280v-310v chưa (càng cao càng tốt) đo luôn ngay tụ 4.7uf nữa nếu không đạt trị số như mình nói phải làm cho bằng được. Cái này rất dễ vì theo sơ đồ dòng điện sẽ qua cầu đi ốt vào tới chân tụ 5uf400v dâng lên thành ~300V(Nguồn cấp cho IGBT hoạt động ở dòng điện lớn khi IGBT phóng qua cuộn dây khoảng 6ampe tới 10ampe) một phần sẽ đi qua diot IN007 qua trở tới con 4.7uf400v xấp xỉ 300v (Nguồn nuôi mạch vi xử lý và bên điện áp thấp).
      Nếu diode tốt tụ tốt (lưu ý phải chắc chắn nha, vì mình đã gặp thằng bạn mình nó bảo mình sửa amply mà đưa mình cái loa hỏng để thử khi sửa xong lấy loa thử không ra tiếng lại đè amly ra xử -> Chắc chết) cách ly đằng sau tụ sẽ cho kết quả nó bị hỏng phần nào ngay

Comment

• Nguyên văn bởi dongbaclangt Xem bài viết
        Bếp nhà em là Media cứ bật lên, nước nóng được một chút thì nhấp nháy đèn không chạy nữa. Bác xem hỏng gì hộ em với ạ.
        Nhấp nháy theo kiểu mất từ rồi có lại hay nhấp nháy trở về chế độ standby. Để ý xem quạt giải nhiệt bên dưới còn quay không? Bác đã có mỏ hàn và đồng hồ để khám cho em nó chưa?

Comment

• dongbaclangt ơi .bạn thay con tụ 5fm.400v mầu đen .là ok...
          Last edited by minhphuonghy; 29-06-2013, 02:23.

Comment

• pan này e gặp 1 lan nhung e k làm được huuuu

Comment

• Nguyên văn bởi uoemx Xem bài viết
              Vậy thì mấy con tụ của bác bốc hơi hết rồi. 240v-245v thì không thể chạy được đâu. Nếu có chạy là banh IGBT hoặc báo lỗi ngay.Kiểm tra dùm mình con cầu diode trước nữa nha (đo thật kỹ con này) mình đã gặp nó chết 1 con trong con này cầu đi ốt là 4 con trong một. Thay tụ lọc 5uf400v trước đo xem hai đầu tụ này đã có 280v-310v chưa (càng cao càng tốt) đo luôn ngay tụ 4.7uf nữa nếu không đạt trị số như mình nói phải làm cho bằng được. Cái này rất dễ vì theo sơ đồ dòng điện sẽ qua cầu đi ốt vào tới chân tụ 5uf400v dâng lên thành ~300V(Nguồn cấp cho IGBT hoạt động ở dòng điện lớn khi IGBT phóng qua cuộn dây khoảng 6ampe tới 10ampe) một phần sẽ đi qua diot IN007 qua trở tới con 4.7uf400v xấp xỉ 300v (Nguồn nuôi mạch vi xử lý và bên điện áp thấp).
              Nếu diode tốt tụ tốt (lưu ý phải chắc chắn nha, vì mình đã gặp thằng bạn mình nó bảo mình sửa amply mà đưa mình cái loa hỏng để thử khi sửa xong lấy loa thử không ra tiếng lại đè amly ra xử -> Chắc chết) cách ly đằng sau tụ sẽ cho kết quả nó bị hỏng phần nào ngay
              Cảm ơn bác ! tôi đã thay con 78L05 , giờ đã có nguòn cho bảng đièu khiển rồi , tôi thay tiếp 2 con tụ 5uf & 2uf . Nấu thử được tô mì rồi , nhưng đo chân tụ vẫn chỉ là 245v và 78L05 được 4,4v . Chắc cái đồng hồ của tôi có vấn đè rồi . giờ tôi đang cho nó chạy tiếp bữa cơm chiều xem có vấn đề gì ko . nếu có gì nữa chắc lại phải hành bác mất thời gian . Dù gì thì cũng cảm ơn bác lần nữa !

Comment

Cảm ơn bác ! tôi đã thay con 78L05 , giờ đã có nguòn cho bảng đièu khiển rồi , tôi thay tiếp 2 con tụ 5uf & 2uf . Nấu thử được tô mì rồi , nhưng đo chân tụ vẫn chỉ là 245v và 78L05 được 4,4v . Chắc cái đồng hồ của tôi có vấn đè rồi . giờ tôi đang cho nó chạy tiếp bữa cơm chiều xem có vấn đề gì ko . nếu có gì nữa chắc lại phải hành bác mất thời gian . Dù gì thì cũng cảm ơn bác lần nữa !
                Hài nhỉ sửa xong cái bếp mới biết cái đồng hồ bị hỏng. Nhưng cũng mừng là bác đã sửa xong cái bếp.

Comment

Hài nhỉ sửa xong cái bếp mới biết cái đồng hồ bị hỏng. Nhưng cũng mừng là bác đã sửa xong cái bếp.
                  Lại làm phiền bác chút nữa rồi . Bếp chạy ngon rồi nhưng nấu chậm chứ ko nhanh như mấy bếp khác . Tôi thấy mâm đồng của nó nhỏ và con sò là 15n120 . Giờ tôi thay mâm lớn hơn và con 25n120 có được ko hả bác ?

Comment

Lại làm phiền bác chút nữa rồi . Bếp chạy ngon rồi nhưng nấu chậm chứ ko nhanh như mấy bếp khác . Tôi thấy mâm đồng của nó nhỏ và con sò là 15n120 . Giờ tôi thay mâm lớn hơn và con 25n120 có được ko hả bác ?
                    Bác này khoái mò mẫm nhỉ. Mình biết chắc bác có một cái nên phải "cải tiến" nó cho ngon hơn đúng không?
                    Vấn đề nấu nhanh hay chậm là do thiết kế (trừ khi bị chỉnh chọt trước đó), cho nên có bếp có công suất nhỏ, có bếp công suất lớn + hiệu suất của từng hãng + phẩm chất linh kiện..v .v..
                    Bác hoàn toàn có thể thay mâm đồng dây to hơn + thay IGBT nhưng không được "đột biến" đâu nha. tức là sau "cải tiến" nấu nhanh bằng 1 nửa ấy, điều đó không thể, có chăng chỉ được chút chút và bếp có thể bền hơn xíu thôi. Nhưng khi xảy ra sự cố như chạm chập, nước chảy vào thì IGBT có là 40N125 vẫn "tạch" như thường.
                    Quay trở lại mạch của bác là thay mâm đồng chú ý thay mâm mới phải đảm bảo ngon hơn dây cũ, đường kính to hơn số vòng bằng hoặc nhiều hơn, chất liệu tốt hơn, lõi ferit bằng hoặc nhiều hơn. Sò có thể thay 20N120 hoặc 40N120 cũng được. Nói trước là không cải thiện nhiều đâu nha.
                    ĐỌC KỸ NHỮNG DÒNG DƯỚI ĐÂY TRƯỚC KHI LÀM NHÉ KHÔNG LẠI BẢO EM XUI DẠI
                    Trên mạch có con biến trở thường màu trắng (đối với bếp TQ) hay màu vàng (đối với bếp MIdea). Kẹp đồng hồ kìm vào mâm từ. Bác có thể nối dài mâm từ qua 1 sợi dây đồng lớn đưa ra ngoài để có thể kẹp đồng hồ được. Phải là sợi dây lớn nha, dòng qua nó ~10 ampe đấy.
                    Đặt cái nồi có đáy >20cm (mục đích để cho nó chạy hết công suất khi có tải) bắt đầu theo dõi dòng trên đồng hồ nó sẽ tăng dần 4 -5 -6.. 10ampe nếu lớn hơn nhanh chóng giảm xuống kẻo lại "tạch"
                    Theo như kinh nghiệm trên giang hồ đồn đại thì bếp 1900w vào khoảng 8-9 ampe, nếu bếp 2100w -2400w vào khoảng 10-12ampe. Đó là lý thuyết, chứ nhiều khi làm theo vẫn "tạch". Tại sao ư bếp trung quốc khi sản xuất nó thường để dòng thấp cho được lâu qua thời gian sử dụng phẩm chất linh kiện kém đi khó mà được như lý thuyết nhiều khi nói cho vui chứ con IGBT 15N120 chỉnh tới 11 ape chưa kịp nhìn số đã "tạch rồi".
                    Nếu bác không có đồng hồ kẹp không nên đụng vào cái biến trở này vặn vặn, chỉnh chỉnh, cắm điện "bụp" một cái không kịp lấy tay che mặt, nếu có đun được mà không biết dòng ra bao nhiêu, chưa sôi nồi nước cũng lại "bụp" một cái. Lúc này mới nghĩ, thôi kệ nó không đụng vào có lẽ giờ ta đang ngồi ăn nẩu bên cái bếp cùi còn hơn " bụp" một cái mất 40 -50K mà ngồi nọ mọ không có gì ăn. hi hi!!!

Comment

Bác này khoái mò mẫm nhỉ. Mình biết chắc bác có một cái nên phải "cải tiến" nó cho ngon hơn đúng không?
                      Vấn đề nấu nhanh hay chậm là do thiết kế (trừ khi bị chỉnh chọt trước đó), cho nên có bếp có công suất nhỏ, có bếp công suất lớn + hiệu suất của từng hãng + phẩm chất linh kiện..v .v..
                      Bác hoàn toàn có thể thay mâm đồng dây to hơn + thay IGBT nhưng không được "đột biến" đâu nha. tức là sau "cải tiến" nấu nhanh bằng 1 nửa ấy, điều đó không thể, có chăng chỉ được chút chút và bếp có thể bền hơn xíu thôi. Nhưng khi xảy ra sự cố như chạm chập, nước chảy vào thì IGBT có là 40N125 vẫn "tạch" như thường.
                      Quay trở lại mạch của bác là thay mâm đồng chú ý thay mâm mới phải đảm bảo ngon hơn dây cũ, đường kính to hơn số vòng bằng hoặc nhiều hơn, chất liệu tốt hơn, lõi ferit bằng hoặc nhiều hơn. Sò có thể thay 20N120 hoặc 40N120 cũng được. Nói trước là không cải thiện nhiều đâu nha.
                      ĐỌC KỸ NHỮNG DÒNG DƯỚI ĐÂY TRƯỚC KHI LÀM NHÉ KHÔNG LẠI BẢO EM XUI DẠI
                      Trên mạch có con biến trở thường màu trắng (đối với bếp TQ) hay màu vàng (đối với bếp MIdea). Kẹp đồng hồ kìm vào mâm từ. Bác có thể nối dài mâm từ qua 1 sợi dây đồng lớn đưa ra ngoài để có thể kẹp đồng hồ được. Phải là sợi dây lớn nha, dòng qua nó ~10 ampe đấy.
                      Đặt cái nồi có đáy >20cm (mục đích để cho nó chạy hết công suất khi có tải) bắt đầu theo dõi dòng trên đồng hồ nó sẽ tăng dần 4 -5 -6.. 10ampe nếu lớn hơn nhanh chóng giảm xuống kẻo lại "tạch"
                      Theo như kinh nghiệm trên giang hồ đồn đại thì bếp 1900w vào khoảng 8-9 ampe, nếu bếp 2100w -2400w vào khoảng 10-12ampe. Đó là lý thuyết, chứ nhiều khi làm theo vẫn "tạch". Tại sao ư bếp trung quốc khi sản xuất nó thường để dòng thấp cho được lâu qua thời gian sử dụng phẩm chất linh kiện kém đi khó mà được như lý thuyết nhiều khi nói cho vui chứ con IGBT 15N120 chỉnh tới 11 ape chưa kịp nhìn số đã "tạch rồi".
                      Nếu bác không có đồng hồ kẹp không nên đụng vào cái biến trở này vặn vặn, chỉnh chỉnh, cắm điện "bụp" một cái không kịp lấy tay che mặt, nếu có đun được mà không biết dòng ra bao nhiêu, chưa sôi nồi nước cũng lại "bụp" một cái. Lúc này mới nghĩ, thôi kệ nó không đụng vào có lẽ giờ ta đang ngồi ăn nẩu bên cái bếp cùi còn hơn " bụp" một cái mất 40 -50K mà ngồi nọ mọ không có gì ăn. hi hi!!!
                      Bác đúng là thần bói đại hiệp .....hihi . Vâng , quả thực là tôi rất thích lọ mọ , nhưng như bác vừa chỉ thì tôi đành để nó chạy theo kiểu rùa cũ cũng được , chứ ko thì có khi ăn lẩu bằng bếp rơm lại ổn hơn . nhưng bản tính thích lọ mọ nên cứ phải hành bác . vì tôi ko có chuyên môn điện tử nên thấy các bác nói về con MCU mà ko hiểu gì cả , bác có rảnh thì giải thích giùm để tôi hiểu thêm chút nha , và nó hình dáng ntn trong mạch vậy hả bác ?

Comment

Bác đúng là thần bói đại hiệp .....hihi . Vâng , quả thực là tôi rất thích lọ mọ , nhưng như bác vừa chỉ thì tôi đành để nó chạy theo kiểu rùa cũ cũng được , chứ ko thì có khi ăn lẩu bằng bếp rơm lại ổn hơn . nhưng bản tính thích lọ mọ nên cứ phải hành bác . vì tôi ko có chuyên môn điện tử nên thấy các bác nói về con MCU mà ko hiểu gì cả , bác có rảnh thì giải thích giùm để tôi hiểu thêm chút nha , và nó hình dáng ntn trong mạch vậy hả bác ?
                        Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                        Những gì em bốc phét dưới đây xin các cao thủ chém nhẹ cho em xíu nha.
                        Vì em chỉ là phụ hồ học hành không đến nơi đến chốn những gì biết được là những kiến thức lượm lặt qua nhiều nguồn chẳng qua muốn chia sẻ với anh em xíu.
                        MCU là tên viết tắt (multipoint control unit) hay tạm dịch là đơn vị điều khiển đa nhiệm khác với CPU (Central Processing Unit) tạm dịch đơn vị xử lý trung tâm.
                        MCU và CPU có điểm tương đồng là cấu tạo của nó có rất nhiều transitor nhưng mỗi con có chức năng khác nhau nên nó có những điểm rất khác nhau (nói chuyện hòa dấu, hi hi) CPU dùng trong máy vi tính nên ưu tiên phát triển về tốc độ, còn MCU vấn đề tốc độ cũng quan trọng nhưng không phải là quan trọng nhất vì MCU nó gần giống nguyên case CPU bao gồm CPU,main, ram, ổ cứng... nhưng được thu nhỏ và đơn giản hơn nhiều so với máy vi tính.
                        MCU thực chất bên ngoài có rất nhiều dạng hình chữ nhật 2 hàng chân như trong bếp từ, lò vi ba sử dụng board điện tử... hay hình vuông 4 hàng chân trong dàn mini của nhật, loa nghe nhạc...
                        MCU sẽ có CPU bên trong + RAM + ROM... làm một hay nhiều nhiệm vụ nào đó do người lập trình đã viết sẵn và nạp vào khi có điện nó sẽ phối hợp với các board bên ngoài để "giao tiếp" với người sử dụng
                        Trong bếp từ dân dụng nó thường có hai hàng chân giống IC nhưng vì chức năng của nó nên người ta gọi nó là MCU hay IC cũng được nhưng sẽ không chính xác. MCU "quản lý" các hoạt động trong bếp chủ yếu qua điện áp, bằng cách thiết kế theo kiểu nào đó tại vị trí chân đó phải có áp mà người thiết kế mong muốn nếu không thì chân khác sẽ làm gì để phản ứng lại..v.v. Nó như là linh hồn của cái bếp không có nó cái bếp sẽ im ru và không thể chạy được. Nói thì dài lắm bạn có thể search trên mạng để tìm hiểu thêm nhé!
                        Để biết trong bếp từ con IC đó là IC hay MCU bạn có thể search trên mạng và đọc datasheet (có thể coi lý lịch) của nó để lắm được chức năng nhiệm vụ của nó. Trong bếp từ có mấy con đâu, LM339 tạo dao động và bảo vệ + MCU + IC điều khiển led 7 đoạn (thường nằm gần led 7 đoạn) + IC điều khiển cảm ứng (nếu bếp dùng cảm ứng) tra datasheet là gần như biết được con đó làm nhiệm vụ gì còn chính xác đến mức nào thì tùy vào trình độ tiếng anh của bác.
                        Nếu bác muốn biết con MCU trên cái bếp nào của bác thì chụp hình cũng được mà search trên mạng có cái giống y chang thì đưa lên anh em trên diễn đàn sẽ chỉ cho. Em cũng rất hay lọ mọ và "chọc ngoáy" từ nguồn máy vi tính, bếp từ, lcd, viba, tivi, amply... nhưng chỉ làm thêm thôi chứ không phải nghề của mình.
                        Thế nhé đôi điều tâm sự riêng cùng bác anh em trên diễn đàn có đi ngang đọc được xin chém nhẹ em nhé!

Comment

• chào bác viettien123.bác cho em xin địa chỉ cửa hàng của bác để hôm nào em cầm lên bác xem giúp con bếp MD-600 của em với.Bệnh của nó là cắm điện nó chỉ kêu tít tít thôi dù có nồi hay không,mọi phím chức năng trên mặt điều khiển vẫn bình thường.Bếp nó chạy mặt quắc lạnh dùng biến áp thường.Đã thay cả lm358,lm339 các điện trở lấy mẫu và diode 27v,4148 vẫn còn,tụ 5UF,2uF và 0,3uF đã thay thử hết rồi nhưng vẫn không được.Nó có con MCU 28 chân nhưng chỉ dùng có 20 chân và nó bị xoá mất số nên đành bó tay với nó.Đây là hình của em nó mong bác có câu trả lời sớm.Cảm ơn nhiềuClick image for larger version

Name:	DSC00239.JPG
Views:	1
Size:	59.3 KB
ID:	1380978Click image for larger version

Name:	DSC00240.JPG
Size:	59.2 KB
ID:	1380979Click image for larger version

Name:	DSC00241.JPG
Size:	57.5 KB
ID:	1380980Click image for larger version

Name:	DSC00242.JPG
Size:	60.2 KB
ID:	1380981Click image for larger version

Name:	DSC00244.JPG
Size:	57.0 KB
ID:	1380982

Comment

Nhấp nháy theo kiểu mất từ rồi có lại hay nhấp nháy trở về chế độ standby. Để ý xem quạt giải nhiệt bên dưới còn quay không? Bác đã có mỏ hàn và đồng hồ để khám cho em nó chưa?
                            Cảm ơn bác!
                            Kiểu mất từ rồi lại có bác ạ, mỏ hàn và đồng hồ thì em có ạ. Xin bác giúp với!

Comment

• Nguyên văn bởi dongbaclangt Xem bài viết
                              Cảm ơn bác!
                              Kiểu mất từ rồi lại có bác ạ, mỏ hàn và đồng hồ thì em có ạ. Xin bác giúp với!
                              đo sơ bộ đi bác, 310v, 5v,18v có không? kiểm tra con cảm biến nhiệt xem sống không hay nối tắt rồi.
                              Cách đo thì xem lại mấy bài trước có hết đó

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                                lỗi E0 là nhiều lý do lắm , bạn kiểm tra những ji rồi
                                em cũng gặp lỗi E0 bác à không biết là chết con gì em đo điện áp các đủ 18V,5V,295V rùi,cứ bật lên là báo E0 luôn đặt nồi cũng vẫn vậy?bác chỉ giáo giúp em với

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X