Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác Tiến có mặt kính con Bosch PIM968MS không, để lại cho mình 1 cái nhé. Trả lời vào mail giúp mình nhé thanhhieutran80@gmail.com

Cám ơn Bác Tiến trước.

Comment

• thikhokdien : Kiểm tra cầu diode và IGBT chưa? dùng đồng hồ VOM đặt thang đo X1 để kiểm tra xem cầu diode và IGBT có bị nối tắt không.

Comment

• Bac viettien123 co so do bep dien philip hd4921 cho em xinh

Comment

• Nguyên văn bởi thikhokdien Xem bài viết
          Chào các bác,

Em có cái bếp từ Midea đang nấu thì bị nước tràn ra, sau đó CB tổng của nhà bị nhảy, em tháo bếp ra vệ sinh lau chùi và kiểm tra thì thấy cầu chì của bếp vẫn còn nguyên và mạch điện không có dấu hiệu bị chập cháy gì hết. Sau khi vệ sinh sạch sẽ em cắm nguồn lại thì CB vẫn bị nhảy. Không biết cái bếp của em nó bị gì vậy mấy bác.

Bác thử kiểm tra theo cách này xem sao. (Trường hợp không có VOM, còn nếu có thì làm theo bác hieu98dt).

Nối tiếp bóng đèn dây tóc 220v / 60w (Hoặc 220v / 100w) với dây nguồn bếp rồi cắm điện.
          Sẽ có 1 trong 2 trường hợp:

1 - Đèn sáng: Bếp đoản mạch. Kiểm tra IGBT, Diode cầu...

2- Đèn không sáng hoặc chỉ hơi đỏ dây tóc: Kiểm tra lại ổ cắm, dây dẫn, CB..

Chúc bác nhanh chóng tìm ra thủ phạm bí ẩn.

Comment

• Các bác cho hỏi sao bếp từ khi để mức công suất nhỏ thì có loại không đun liu riu được (sôi kiểu bùng lên - lịm xuống), có loại thì đun liu riu được (sôi rất đều theo từng mức công suất đặt).
            Ngoài ra, mạch điều khiển bếp từ toàn là loại sử dụng mạch PMW hay còn loại mạch điều khiển khác nữa

Comment

• Chào bác viettien123 và các bác sư phụ. Tôi có cái bếp từ đôi Ellrona Comline 3400 của Đức. Hiện nó bị bệnh là một bên bếp khi bật lên chỉ vào chế độ mặc nhiên là công suất (Stufe) ở mức 5, nhiệt độ (Temp) ở 120 độ, thời gian hẹn giờ tắt (Zeit) ở số 0. Không thể điều chỉnh gì được cả (tức là nhấn nút + và - không tác dụng gì cả). Bình thường khi cắm điện màn hình chỉ hiện chữ L (có nghĩa nhiệt độ mặt bếp thấp, sờ tay không lo bị bỏng). Nay nó hiện thêm 3 vạch ở hàng dưới. Bằng mắt thường quan sát không thấy linh kiện nào hay mạch in có vấn đề. Sau đây là mạch điều khiển của bếp. Tôi nhờ các bác phân tích hộ mạch điện và chỉ ra cách đo và phát hiện linh kiện nghi ngờ bị hỏng. (Tôi chưa có tài liệu nghiên cứu về nguyên lý các mạch của bếp từ, đặc biệt bếp từ Đức.) Nếu có thêm trả lời vào email butbi777@yahoo.co.uk càng tốt. Xin cám ơn các bác.

Comment

• Nhờ cbac giúp em:
                bếp national nhật bãi, bếp phải báo H15 là lỗi cs nguồn, em đã ktra thf đứt cầu chì, toi 2 con igbt vs diot
                con igbt là Ct60am- nhưng em cho là con này là hàng thay linh kiện thôi
                vậy bây giờ em phải thay igbt vs điot loại nao cho bếp Nati này ạ- thay con 25n120dc ko ạ
                cbac giúp em với, muốn tìm thợ sửa cho mhanh mà Nam Định ko có thợ sửa dòng này
                Attached Files

Comment

• em cần 1 bác thợ tại nam định qua sửa dùm em cái bếp bên trên a.
                  Bác viettien123 ơi: giờ đem lên bác sửa thf phải bê nguyên cái bếp haythaos rời vỉ lỗi thôi dc k ạ.

Comment

• Chào mọi người, mình có con bếp midea bị lỗi E7, cắm điện bật nguồn lên là báo lỗi E7 kèm theo tiếng beep và led chớp,
                    Ai biết lỗi E7 của dòng midea là gì k ak, mình tìm Google k ra lỗi đó

Comment

• Nguyên văn bởi hieu98dt Xem bài viết
                      thikhokdien : Kiểm tra cầu diode và IGBT chưa? dùng đồng hồ VOM đặt thang đo X1 để kiểm tra xem cầu diode và IGBT có bị nối tắt không.
                      Đo trực tiếp trên mạch được không bác hay phải xả mối hàn ra.

Comment

Đo trực tiếp được bạn ak

Comment

Nếu đo chỉ để biết linh kiện có bị nối tắt không thì cần gì xả ra vì nếu linh kiện chưa bị nối tắt ta sẽ đo được điện trở lớn, nếu linh kiện bị nối tắt thì dòng điện từ que đo hầu hết sẽ chạy qua con bị nối tắt nên nếu có lôi ra ngoài hay để trong mạch cũng như nhau, nhưng dĩ nhiên phải lưu ý là không có linh kiện song song với nó cũng có khả năng bị nối tắt.

Comment

• Chào cả nhà , bác nào có sơ đồ electrolux etd32r thì cho mình xin , cảm ơn nhiều . Các bạn ở tp>HCM mua tụ và quạt ở chỗ nào xin chỉ chỗ .

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                              Nếu đo chỉ để biết linh kiện có bị nối tắt không thì cần gì xả ra vì nếu linh kiện chưa bị nối tắt ta sẽ đo được điện trở lớn, nếu linh kiện bị nối tắt thì dòng điện từ que đo hầu hết sẽ chạy qua con bị nối tắt nên nếu có lôi ra ngoài hay để trong mạch cũng như nhau, nhưng dĩ nhiên phải lưu ý là không có linh kiện song song với nó cũng có khả năng bị nối tắt.
                              Mình đã đo IGBT thì thấy 3 chân GCE thông mạch với nhau nên chắc chắn là hư rồi, còn cầu diode thì mình chưa biết đo thế nào.
                              Nhân tiện có bạn nào biết chỗ bán các linh kiện của bếp từ gần quận 1,3 không chỉ giúp mình nhé.

Comment

Mình đã đo IGBT thì thấy 3 chân GCE thông mạch với nhau nên chắc chắn là hư rồi, còn cầu diode thì mình chưa biết đo thế nào.
                                Nhân tiện có bạn nào biết chỗ bán các linh kiện của bếp từ gần quận 1,3 không chỉ giúp mình nhé.
                                Cầu diode thì đo từng cặp chân với nhau thôi. Nhưng mà cắm điện vẫn lên nguồn thì 99% là cầu diode còn tốt.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X