Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• k ai giúp em à................

Comment

• chào mọi người mình muốn góp ý 1 chút ngày xưa mình xửa 1 cái bếp media của nhà nó chết igbt ngoài ra không hỏng gì hết.mình kiểm tra rất kỹ.mính cứ thay con igbt mới vào thì chưa đun sôi nước nước chỉ hơi âm âm thôi là lại chết igbt.igbt lúc mới chết không hề nóng.loại bỏ igbt kém vì mình đã thay 3 con vào đều chết.cuối cùng mình để ý đến cái mặt của bếp thì bị nứt nhẹ.nghĩa là bên trong nhìn thấy nhưng bên ngoài không nhìn thấy gi hêt.mình kiếm 1 con media khác giống như vậy mà mình chỉ lấy cái mặt của bếp đó thay vào.thì chạy ngon.không bị chết igbt nữa đun đến bây giờ vẫn tốt mà sửa lâu rồi!chúc các bạn thành công.
      hãy làm theo cách của bạn!

Comment

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
        nó là cảm biến dòng bạn ạ,vì áp chỉnh lưu ở bên thứ cấp cái biến áp này sẽ qua 1 VR rồi về MCU,cái VR ta chỉnh sẽ thay đổi đc công suất của bếp
        Cảm ơn bạn nhé! nhờ bạn mình mới hiểu thêm chút chút. Mình học bên cơ khí nên kiến thức điện tử chỉ "cưỡi ngựa xem hoa" thôi, bạn có rãnh ngâm cứu máy tài liệu của mấy hãng sản xuất linh kiện chia xẻ mình với. Vì theo quan điểm của mình, con IGBT, cái tụ, mâm từ... hư đều phải có nguyên nhân, nếu tìm ko ra cứ thay đại xác suất hư lại là hiển nhiên.
        Theo kinh nghiệm vọc 3 cái bếp nhà:
        1) Media mua ve chai 50k, về mở ra thấy còn tốt cắm điện thấy lên đèn, điều chỉnh nhiệt thì ko thấy gì, mình hút hết phần công suất ra kiểm tra thì thấy tụ 5uF/400V ko nạp xả, mình kiếm mua ko có chế lại bằng 3 tụ quạt 2uF/400V->6uF. Mình trước khí hút cũng tái máy chỉnh VR nên sau khi thay tụ 6uF bếp xài ổn tới giờ.
        2) Duho cũng ve chai nấu yếu, mình cũng thay tụ như trên, nấu mạnh, rất mạnh nữa. Được 1 tháng chết cầu diod, cái này mình ko chỉnh VR. mình thay lại đúng 5uF bếp náu yếu hơn nhưng có lẽ bền, vì hàng ngày dùng như bếp chính trong nhà.
        3) Supor của bạn nhờ sửa, kiểm tra ko thấy xung kích IGBT, lần tiếp con driver IGBT thấy có đầy đủ tính hiệu từ MCU, nguồn cấp... thay mới bếp xài tốt.
        Mình sửa như thế chỉ rùa thôi chứ ko biết chác nguyên nhân gây hỏng do đâu để khác phục triệt để. Mong bạn kehuydiet092, và các bạn khác có kinh nghiệm cùng phân tích sâu hơn nhé!!!
        Mình tìm ra trang web nói về tụ lọc nguồn Power Supply Design các bạn tham khảo nhé!!

The following formula is used to calculate the capacitance value for the filtering capacitor:
        C=5xi/Vpxf
        C: Capacitor value (Fara)
        Vp: Peak voltage. ("Bridge output max voltage")
        f: Frequency of the AC supply.
        i: Load current.
        Tran Thanh Tuan

Comment

• Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
          chào bác vietten123 bác cho em hỏi 1 chút về bếp từ media SV21DM
          đầu tiên k nguồn em mở ra kiểm tra diode cầu và IGBT chết cầu và IGBT em thay xong
          kiểm tra tụ 5uF , con 0.3uF , con 2uF k sao cả xả nạp vẫn tốt em thay chì vào cắm điện ... bụp....
          bác cho em hỏi em cần thay con 1 để khôi phục nguồn hd bình thường
          thanks bác.
          ps: bác cho em hỏi lun,khi sửa bếp từ cần tháo mân từ ra để tránh bị nổ IGBT khi có sự cố khác.và nếu tháo mân từ ra cách nào kiểm tra mân từ đủ dòng ?
          Theo bạn Viettien hướng dẫn thì bạn kiểm tra theo trình tự:
          _Mâm từ có bị nứt, thanh ferit bên dưới có nứt ko, vì khi nứt nó sẽ thay đổi độ tự cảm (H)-> XL giảm -> dòng tăng cao gây chết IGBT.
          _Diod zener ghim áp 18V ở chân G của IGBT có chết ko ( phân cực thuận nghịch nếu đều lên kim hay ko lên là chết), nhiều lúc do nhiễu làm áp kích vào G IGBT cao quá mà zener chết ko ghim áp lại được, dẫn đến tăng áp kích cũng làm chết IGBT. Vì theo cấu tạo bên trong nó chân G cũng là chân gate của MosFET.
          _Cấp nguồn vào bếp kiểm tra Driver IGBT có được cấp nguồn đầy đủ ko?, có tín hiệu từ MCU ko? muốn biết nguồn bao nhiêu thì tra alldatasheet.com. Nếu ko đủ hoặc ko có thì kiểm tra tiếp nguồn từ biếp áp. Nếu đủ các điều kiện thì Driver bị chết -> thay mới nó.
          Mình biết tới đó thui, còn cái khác thì để các bạn khác chia xẻ thêm.
          Tran Thanh Tuan

Comment

• Bác Viettien cùng anh em gặp pan này chưa giúp em với.Tình hình là em bếp từ nhà em chạy lâu là đóng ngắt liên tục,nếu để công suất nhỏ thì đỡ ngắt hơn.em kiểm tra rồi quạt vẫn chạy bình thường,đun thời gian nhanh lại không bị sao nữa,chạy tầm >30'' lại bị bệnh cũ.
            Mong anh em giúp mình với.
            Thank!!!
            Telephone number : 098H882372
            YM:

Comment

• Nguyên văn bởi hieubangnb Xem bài viết
              Bác Viettien cùng anh em gặp pan này chưa giúp em với.Tình hình là em bếp từ nhà em chạy lâu là đóng ngắt liên tục,nếu để công suất nhỏ thì đỡ ngắt hơn.em kiểm tra rồi quạt vẫn chạy bình thường,đun thời gian nhanh lại không bị sao nữa,chạy tầm >30'' lại bị bệnh cũ.
              Mong anh em giúp mình với.
              Thank!!!
              bếp bạn có cuộn dây cảm biến dòng không ? nếu có bạn thay biến trở chỉnh biến dòng đi , tiếp theo bạn thay mấy con R và C lọc bên áp từ VR biến dòng Về MCU ,

bếp không có biến dòng thì bạn thay mấy R liên quan đến xung HV ở chân C sò công xuất về LM339
              http://baohanhbeptu.vn
              Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
              Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
              ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
                Bạn post hình của cái mạch đó đi, đánh dấu chỗ con điện trở mới thay đó. Để xem mình giúp cho bạn được ko!!!
                CẢm ơn bạn. Nhưng cái bếp từ đó mình rã xác rồi. Thank!
                Trần Dương Anh Tuấn
                Số 5 Khiếu Năng Tỉnh, P.An Lạc, Q.Bình Tân, Tp.HCM
                ĐT: 0978524416-0938345940

Comment

• cảm ơn bác nhìu lắm em thay bo mới vào k thấy hiện tượng j.dạo này bận quá nên chưa có time test

Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
                  Theo bạn Viettien hướng dẫn thì bạn kiểm tra theo trình tự:
                  _Mâm từ có bị nứt, thanh ferit bên dưới có nứt ko, vì khi nứt nó sẽ thay đổi độ tự cảm (H)-> XL giảm -> dòng tăng cao gây chết IGBT.
                  _Diod zener ghim áp 18V ở chân G của IGBT có chết ko ( phân cực thuận nghịch nếu đều lên kim hay ko lên là chết), nhiều lúc do nhiễu làm áp kích vào G IGBT cao quá mà zener chết ko ghim áp lại được, dẫn đến tăng áp kích cũng làm chết IGBT. Vì theo cấu tạo bên trong nó chân G cũng là chân gate của MosFET.
                  _Cấp nguồn vào bếp kiểm tra Driver IGBT có được cấp nguồn đầy đủ ko?, có tín hiệu từ MCU ko? muốn biết nguồn bao nhiêu thì tra alldatasheet.com. Nếu ko đủ hoặc ko có thì kiểm tra tiếp nguồn từ biếp áp. Nếu đủ các điều kiện thì Driver bị chết -> thay mới nó.
                  Mình biết tới đó thui, còn cái khác thì để các bạn khác chia xẻ thêm.

Comment

• các bác cho em hỏi?
                    con IGBT lắp vào tấm tản nhiệt cua bep midea model: MY-SV19DD có tên la gì vậy? cái bếp nhà em nó bị đứt cầu chì+ con IGBT nổ tan tành ko đoc đưoc gì, Mong cac pro chỉ gúp cách sửa và nguyên nhan . Ak em có thể mua con IGBT ở phố huế dược ko? em ơ hn.

Comment

• bếp của em đã sửa được rồi.dùng cũng được nguyên nhân.chết bax xung.thay bax sắt.nguồn vào ok bệnh cứ đun được khoảng 2s lại ngắt từ khoảng 2 s lại có.cứ lặp đi lặp lại.kiểm tra bị dò 9015 với 78l05(2 con mua hết 4k thôi)ráp vào chạy ngay.nếu ai đã bị trường hợp giống em đã thay tụ+igbt rồi mà vẫn không được thì thử xem nhé.nó bị dò ít nên khó đoán bệnh.

Comment

• Nguyên văn bởi chogacannhau Xem bài viết
                        các bác cho em hỏi?
                        con IGBT lắp vào tấm tản nhiệt cua bep midea model: MY-SV19DD có tên la gì vậy? cái bếp nhà em nó bị đứt cầu chì+ con IGBT nổ tan tành ko đoc đưoc gì, Mong cac pro chỉ gúp cách sửa và nguyên nhan . Ak em có thể mua con IGBT ở phố huế dược ko? em ơ hn.
                        bác cứ chạy ra chợ bảo bán cho em sò của bếp từ.nó bảo đọc tên thì bác cứ bảo là lấy cho em con 25n....là nó lấy thôi.lưu ý mua phải cẩn thận kẻo tiền mất tật mang,đóng học phí cho bọn nó.

Comment

• Bạn nào có máy đo tần số ko, bạn đo thử xem tần số dao động của hệ LC của mâm từ là bao nhiu vậy?
                          Tran Thanh Tuan

Comment

• Nguyên văn bởi thuan3112 Xem bài viết
                            bác cứ chạy ra chợ bảo bán cho em sò của bếp từ.nó bảo đọc tên thì bác cứ bảo là lấy cho em con 25n....là nó lấy thôi.lưu ý mua phải cẩn thận kẻo tiền mất tật mang,đóng học phí cho bọn nó.
                            thank bac. nhân tiện bác cho em hỏi trường hợp của em bị nổ con IGBT thì hay hỏng kèm con gì? dể em tiên kiển tra. em cũng chỉ biết tí chút về điện tử thôi

Comment

• xin chào anh viettien , em cũng rất thích nghiêng cứu về bếp từ nhưng còn gà lắm, xin anh chỉ căn bản lý thuyết và sơ đồ cho em nhe...thank anh nhiều....

Comment

• Nguyên văn bởi chogacannhau Xem bài viết
                                thank bac. nhân tiện bác cho em hỏi trường hợp của em bị nổ con IGBT thì hay hỏng kèm con gì? dể em tiên kiển tra. em cũng chỉ biết tí chút về điện tử thôi
                                Bạn kiểm tra thêm cầu diod, driver IGBT , zener 18V ghim áp chân G của IGBT và các điện trở lấy mẫu về MCU.
                                Tran Thanh Tuan

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X