Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
    Bạn kiểm tra thêm cầu diod, driver IGBT , zener 18V ghim áp chân G của IGBT và các điện trở lấy mẫu về MCU.

e không hiểu đó là những con linh kiện gỉ, bác có thể nói rõ hơn đc ko.( hình dáng màu, sắc nó nắp gần con gì..V..V)

Comment

• chào bác viettien cùng các bạn chuyên đề về bếp từ
      hiện nay gay quá các bác ạ
      giá ga đã tăng hơn 600 trăm ngàn bình .có lẽ phải chuyển sang nấu điện .tôi thấy nhiều người dùng bếp từ rất tiện dụng ,nên có ý định mua .không biết trọn loại nào .của hảng xản xuất nào .làm sao để biết được mua một cái bếp từ tốt.
      mong mọi người cho lời góp ý .thanhk ?

Comment

• Nguyên văn bởi dangtapdi Xem bài viết
        tôi thấy nhiều người dùng bếp từ rất tiện dụng ,nên có ý định mua .không biết trọn loại nào .của hảng xản xuất nào .làm sao để biết được mua một cái bếp từ tốt.
        mong mọi người cho lời góp ý .thanhk ?
        Trên thị trường hiện tại phần lớn là bếp TQ hoặc linh kiện TQ chuyển về lắp ráp tại Việt Nam. Bếp hãng nào cũng có 3 loại : Tốt, vừa, kém nên khi mua không căn cứ vào tên hãng được. Nếu không nắm rõ các đời bếp của các hãng thì bạn nên mua ở chỗ có uy tín (Siêu thị), mua loại đắt tiền ấy.
        Đặc điểm nhận dạng bếp tốt : Đồ nhựa (vỏ) chắc chắn, mặt bếp bằng ce-ra-mic chứ không phải thủy tinh, dây nguồn to và dài (gần 2m). Nhìn qua khe thoáng vào bên trong bếp phải thấy phiến tỏa nhiệt bằng nhôm to, dày, dây quấn mâm từ phải to, quấn sát vào nhau, vỉ mạch to. Cầm bếp lên thấy chắc chắn, nặng tay là được.
        Bếp đểu: Do tiết kiệm chi phí sản xuất nên mỗi thứ bị ăn bớt đi một tí. Dây nguồn ngắn, yếu, đồ nhựa mỏng manh hơn, phiến tỏa nhiệt bé, mỏng, dây mâm từ nhỏ, quấn có khe hở giữa các vòng, vỉ mạch nhỏ. Không may mua phải bếp dây nhôm thì coi như bỏ đi !
        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi chogacannhau Xem bài viết
          e không hiểu đó là những con linh kiện gỉ, bác có thể nói rõ hơn đc ko.( hình dáng màu, sắc nó nắp gần con gì..V..V)
          Bạn xem những bài post trước của mình, datasheet về con điều khiển IGBT (driver IGBT) và vi xử lý (MCU), bạn download về đọc từ từ cũng hiểu thôi, tuy nhiên cũng cần có kiến thức điện tử căn bản và lý thuyết căn bản về vật lý phần điện.
          Tran Thanh Tuan

Comment

• chào cả nhà Mình đã đọc và để ý nhưng chưa thể khăc phục phần nguồn con bếp cmedia măc du mình đã thay cả viper 12a mà không có nguồn 5v cũng như 18v Bạn nào đã gặp lỗi này xin chỉ giúp với.Tk

Comment

• Nguyên văn bởi thangvinh Xem bài viết
              chào cả nhà Mình đã đọc và để ý nhưng chưa thể khăc phục phần nguồn con bếp cmedia măc du mình đã thay cả viper 12a mà không có nguồn 5v cũng như 18v Bạn nào đã gặp lỗi này xin chỉ giúp với.Tk
              Kiểm tra xem có 300VDC ở tụ lọc nguồn sơ cấp chưa, sau đó hở tải của đường 5V và 18V rồi đo xem. Nếu không có áp thì phải kiểm tra biến áp xung, dây sơ cấp khá nhỏ nên thường bị đứt do ô-xi-hóa.

Comment

• Bác viettien123 ,hay bác bào biet lỗi này là bi gì nói em biet nha ! May báo lỗi e1 . Giup em nha ! Thank !

Comment

• Nguyên văn bởi an_87pt
                  Bác viettien123 ,hay bác nào biet lỗi này , bi gì nói em biet nha ! May báo lỗi e1 . Giup em nha ! Thank !
                  Máy gì vậy? cho model xem nào...

Comment

chào cả nhà Mình đã đọc và để ý nhưng chưa thể khăc phục phần nguồn con bếp cmedia măc du mình đã thay cả viper 12a mà không có nguồn 5v cũng như 18v Bạn nào đã gặp lỗi này xin chỉ giúp với.Tk
                    Bạn đo tại tụ 470mf400v xem có nguồn 270v không? nếu không có thì nguồn 18vdc và 5vdc cũng mất luôn, kiểm tra R 51 ôm 1w, nguồn này lấy từ chân tụ nguồn (2MF275V) qua diode đến R (51 ÔM) QUA DIOD đến chân 2 bax, chân 1 bax đi vào chân chung của ic vipe12A...

Comment

• cảm ơn bạn PVC28 mình đã kiểm tra rồi tụ của mình nó là 4,7mf 400v đo được trên 310v mà nguồn 5vdc cũng như 18vdc chẳng có, R=51om/1w còn tốt, diot test thử tốt không lẽ lại là chập bax?

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                        Kiểm tra xem có 300VDC ở tụ lọc nguồn sơ cấp chưa, sau đó hở tải của đường 5V và 18V rồi đo xem. Nếu không có áp thì phải kiểm tra biến áp xung, dây sơ cấp khá nhỏ nên thường bị đứt do ô-xi-hóa.
                        Cảm ơn bạn mình đã kiểm tra rồi có 300v ở tụ 4,7mf 400v Đo hở tải tại chân out của 78l05 không có áp 5v mới khó chứ .Mình là dân amateur nhưng rất đam mê điện tử muốn tìm tòi thử sức tí mà nhiều khi thấy oải ghê .Nếu quấn lại bax có khó không vì mình nghe nói nó cũng phúc tạp lăm quấn thì rễ xong để em nó hoạt động mới khó?

Comment

• Kiểm tra kĩ trước khi quấn lại BAX, nhổ 78L05 ra, cắt mạch sau tụ lọc nguồn đường 18V xem có áp không. Nếu quấn lại thì phải tháo lõi cho khéo kẻo vỡ, tháo cuộn nào thì phải ghi lại số vòng và chiều quấn, cỡ dây không quan trọng lắm, lựa dây to gần bằng hoặc hơn chút cũng được. Khi quấn thì cuộn nào tháo sau thì quấn trước, có vài chục vòng nên cố gắng quấn thành lớp, lót cách giữa các lớp, nhớ đúng chiều và hàn đúng chân trên khuôn BAX nhé !

Comment

Cảm ơn bạn mình đã kiểm tra rồi có 300v ở tụ 4,7mf 400v Đo hở tải tại chân out của 78l05 không có áp 5v mới khó chứ .Mình là dân amateur nhưng rất đam mê điện tử muốn tìm tòi thử sức tí mà nhiều khi thấy oải ghê .Nếu quấn lại bax có khó không vì mình nghe nói nó cũng phúc tạp lăm quấn thì rễ xong để em nó hoạt động mới khó?
                            Kiểm tra kỹ các linh kiện liên quan R,D, nhất là diode zener ghim áp 18v, thay thử ic nguồn vipe12A, nếu tất cả tốt thì ktra BAX, đầu ra phải có khoảng 28_30v, nếu vẫn không có nguồn thì quấn lại bax như bác hoangtam741 hướng dẫn,
                            còn tháo bax thì bạn dùng mỏ hàn lớn chút (khoảng 100w), lấy nhựa thông hay mỡ hàn cho vào phần ghép nối của lõi ferit xong áp mỏ hàn vào 1 lúc là tách ra được ngay, tôi thường làm như vậy không bao giờ bể lõi được

Comment

• Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ giúp ,tối nay quyết định nhổ bax xem sao

Comment

• cảm ơn các bạn về tất cả các bài viết, mình thấy chủ đề này rất có ích! nhưng mà sau khi xem xong, mình vẫn chưa tìm ra đc lỗi của mình! mình là dẫn ko chuyên, cũng đang vọc thôi. mong các bác có kinh nghiệm tìm giúp lỗi,
                                Tình trạng của mình là như này, bếp cháy tụ 5mf, thay tụ nhưng không được, sau đó chết luôn IBGT và cầu, thay cả hai nhưng sau khi cắm vào, nổ cầu chì, đã kiểm tra zenner 18v vẫn tốt, để chắc chắn mình cũng đã thay LM339, thai 2 con đảo pha nữa, nhưng mà tình trạng vẫn như vậy cắm vào là nổ cầu chì, mạch điều khiển vẫn chạy tốt, điều khiển vẫn bình thường, nhưng có điều ở mạch điều khiển có 1 led báo quá dòng, khi chạy ( đã bỏ phần mặt bếp ra, chỉ chạy điều khiển thôi) thì đèn này nháy liên tục trong thời gian chạy, mình cũng đã kiểm tra các diode,7805, điện áp ở cầu,đều ổn, kiểm tra các tụ hóa không thấy có gì thay đổi, nhưng các tụ gốm thì đo không thấy lên. khi chạy không, mình đo điện áp ở 2 chân ra cuộn bếp thấy điện áp ~100v rồi giảm dần. Rất mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp mình nguyên nhân dẫn tới hiện tượng này và cách khắc phục nhé!@ thanks!
                                vì là nghiệp dư nên các bác đừng cười mình hỏi như vậy nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X