Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
    Trước tiên xin chân thành cảm ơn Bác ViẹtTien và 1 số thành viên khác đã rất nhiệt tình trong lĩnh vực này.
    Nói thật là em ko biết gì nhiều về bếp từ nhưng cũng đang mò để sửa cái bếp của người bạn,nhưng cách đo và kiểm tra (nóng )thì thực sự là em bó tay.
    Tình trạng bếp hỏng IGBT,đi ốt cầu tụ 5mf.Tất cả em đã thay rồi nhưng khi cắm vào là lại nổ IGBT
    Vậy Bác cho em hỏi.Kiểm tra nóng dao động cấp chân G của IGBT thì kiểm tra làm sao?Có phải lắp mâm vào ko?để thang đồng hồ như thế nào?(đồng hồ kim)
    Tiếp đến là khi ta thử bếp thì có cách gì để bảo vệ IGBT ko?em đã nối tiếp nguồn vào của bếp với bóng 200W nhưng vẫn chết IGBT.
    Đợi tin Bác và chân thành cảm ơn Bác.
    Thân Chào:
    Chào bạn.
    Mình có 1 số ý kiến muốn chia sẻ cùng bạn.Nếu đã thay IGBT.cầu Diot mới,tụ rồi mà vẫn nổ thì bạn nên thay cả 2 con trans 8550 8050 kích cho sò.Bạn cũng nên kt con Zenner 18v và con R 10k ở chân G của IGBT.tiếp đo bạn nối tiếp nguồn vào với 1 đèn sợi đốt khoảng dưới 100W bạn dùng 200W là lớn quá dòng qua nó đủ chết sò rồi (mình thì hay dùng bóng 75W) với mục đích nếu bị sự cố thì sẽ k chết sò rồi cắm điện,nếu bóng sáng thì bạn kt thật kỹ lần nữa thay thử IC 339.Thường đã làm như vậy rồi thì chắc là được >nếu bóng k sáng hoặc chỉ hơi hồng dây tóc thì bạn lắp đúng vị trí.rồi thử đặt nồi vào ấn mở nguồn.Đèn mà nháy sáng rồi tắt là ok rồi đó.tháo bóng ra lắp là chạy.Trong trường hợp này nếu bóng vẫn trơ ra k nháy và báo lỗi nào đó thì bạn ktra lại thay thử 339 kt các R hồi tiếp.
    Một số bếp thì đo được dao động của cực G nhưng đa phần k đo được.phải có thiết bị chuyên dụng bạn à
    Phương -Hải Dương
    Email:
    Fb

Comment

• Trước tiên xin cảm ơn bạn nhiều.2 con tran 8050 và 8550 thì mình đã kiểm tra rồi (kiểm tra nguội thì mình biết)
      lm 339 đã thay,còn con zene mình sẽ kiểm tra và thay thử.
      Thân chào:
      Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
      bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

• xin chào mọi người!
        vừa mới xử xong con bếp từ kia, giờ lại đụng phải 1 em media SV19DE: tình trạng ban đầu không có nguồn. kiểm tra bị chết sò. sau khi thay linh kiện xong cắm điện thấy ok. nhưng chỉ cần đặt nồi lên thì ngay lập tức chết sò ngay. Trường hợp này thì tui bó tay vì không biết phải kiểm tra cái gì nữa, mong các bác chỉ giáo dùm
        đã kiểm tra các r thấy bình thường không bị tăng, giảm trị số, thay luôn cả viper12a, thay denner 18v di vào con sò luôn. sau đó cắm điện vào cho bếp nối tiếp qua bóng đèn đặt nồi lên thì bóng đèn sáng nhưng tắt ngay điều này thì ok

thế nhưng giờ vẫn chưa dám dũng cảm cắm điện nấu thử. liệu xử lý như vậy đã ok chưa các bác. mong tin các bác nhiều lắm.
        thôi rồi, tiêu rồi, mới vừa đặt nồi vào lại bụp phát nữa rồi. hic
        Last edited by mskmsk1982; 08-03-2012, 17:38.

Comment

• Nguyên văn bởi phamngochai Xem bài viết
          Trước tiên xin cảm ơn bạn nhiều.2 con tran 8050 và 8550 thì mình đã kiểm tra rồi (kiểm tra nguội thì mình biết)
          lm 339 đã thay,còn con zene mình sẽ kiểm tra và thay thử.
          Thân chào:
          bạn nên thay mấy con trở lấy xung HV từ C sò về mạch sử lý so sánh hồi tiếp , mấy con này đo không đứt nhưng có điện vào mới chết vì nó là việc với điện áp cao .
          http://baohanhbeptu.vn
          Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
          Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
          ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi mskmsk1982 Xem bài viết
            xin chào mọi người!
            vừa mới xử xong con bếp từ kia, giờ lại đụng phải 1 em media SV19DE: tình trạng ban đầu không có nguồn. kiểm tra bị chết sò. sau khi thay linh kiện xong cắm điện thấy ok. nhưng chỉ cần đặt nồi lên thì ngay lập tức chết sò ngay. Trường hợp này thì tui bó tay vì không biết phải kiểm tra cái gì nữa, mong các bác chỉ giáo dùm
            đã kiểm tra các r thấy bình thường không bị tăng, giảm trị số, thay luôn cả viper12a, thay denner 18v di vào con sò luôn. sau đó cắm điện vào cho bếp nối tiếp qua bóng đèn đặt nồi lên thì bóng đèn sáng nhưng tắt ngay điều này thì ok

thế nhưng giờ vẫn chưa dám dũng cảm cắm điện nấu thử. liệu xử lý như vậy đã ok chưa các bác. mong tin các bác nhiều lắm.

bếp bạn có cuộn cảm biến dòng không ? nếu có bạn nên thay chiết áp này đi .

bạn làm cỏ theo đường Xung HV từ C sò về mạch so sánh hồi tiếp .

Comment

• Nguyên văn bởi mskmsk1982 Xem bài viết
              xin chào mọi người!

Xin chia buồn với bạn,nhưng phải trả giá như vậy thì tay nghề mới tiến bộ đc,hihi.Bếp media thường có cái VR chỉnh công suất,mình gặp nhiều cái do người dùng táy máy chỉnh linh tinh(thường người ta vặn cho nó sủi mạch,tức là cs tăng) nhưng như vậy sẽ nhanh chết sò,nếu những bếp mà có biết áp đo dòng thì cái VR này khi vặn trị số giảm là cs tăng,trị số tăng là cs giảm(tăng cao nhất là bằng cái VR đó ghi,202 là 2k,203 là 20k).mình có cái ampe kìm,khi thay igbt mình điều chỉnh cho cs nó giảm đi 1 tý(vì igbt mua ko thể bằng con theo bếp),thường mình chỉnh khi bếp nấu cực đại dòng báo trên ampe kìm là khoảng 7A
              Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                Xin chia buồn với bạn,nhưng phải trả giá như vậy thì tay nghề mới tiến bộ đc,hihi.Bếp media thường có cái VR chỉnh công suất,mình gặp nhiều cái do người dùng táy máy chỉnh linh tinh(thường người ta vặn cho nó sủi mạch,tức là cs tăng) nhưng như vậy sẽ nhanh chết sò,nếu những bếp mà có biết áp đo dòng thì cái VR này khi vặn trị số giảm là cs tăng,trị số tăng là cs giảm(tăng cao nhất là bằng cái VR đó ghi,202 là 2k,203 là 20k).mình có cái ampe kìm,khi thay igbt mình điều chỉnh cho cs nó giảm đi 1 tý(vì igbt mua ko thể bằng con theo bếp),thường mình chỉnh khi bếp nấu cực đại dòng báo trên ampe kìm là khoảng 7A
                Bếp media nấu cực đại thường là 9 ampe, bác cho giảm đi thì an toàn đấy nhưng mà lại ăn bớt công suất rồi. Em thường thay sò rin cho bếp như lúc xuất xưởng chạy OK luôn.
                Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
                  Bếp media nấu cực đại thường là 9 ampe, bác cho giảm đi thì an toàn đấy nhưng mà lại ăn bớt công suất rồi. Em thường thay sò rin cho bếp như lúc xuất xưởng chạy OK luôn.
                  loại cs 2000W thì mình chỉnh hơn (trên 8A ),loại 1800W thì mình chỉnh hơn 7A cho bền,ngày trước dính nhiều cái khi thay sò khách về dùng vài hôm lại bị nổ,những con như vậy sửa lại là ko có lãi,nên giờ mình chỉnh giảm cs đi tý cho rủi do nó ít,đã có khách kêu là sửa về thấy nấu yếu hơn,em nói là bị nổ như vậy sửa nó ko thể bằng lúc mới đc,tóm lại khách vẫn dùng đc,và ko bị chết lại là em kiếm ăn đc (sò giờ có 2 loại,1 loại 30k,1 loại 35k,mình toàn mua loại 35k)
                  Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

• mình có cái bếp từ đặt nồi lên nhưng không nóng, khi bấm ON máy tit tit... rồi chở về OFF. đã thay lm339, vẩn thế, giờ kiểm tra chổ nào nữa các bác

Comment

• bác việt tiến cho em hỏi 1 chút nhé
                      em có 1 con bếp của kháck k nhớ model
                      cắm điện vào tít 1 cái bấm on off k lên k j cả
                      rút điện ra căm lại lại tít 1 cái rùi im thít
                      kiểm tra nút bấm rùi k sao cả ạ

Comment

• bác việt tiến cho em hỏi 1 chút nhé

Comment

• Nguyên văn bởi brokenman Xem bài viết
                          bác việt tiến cho em hỏi 1 chút nhé
                          Bác viettien mắc chở bồ đi chơi roài..., đèn nhá sáng là nguồn 5v ok, kiểm tra xem nguồn 18v còn không, thay thử lm339 và thạch anh xem sao... à mà bếp hiệu gì nhỉ?
                          Nếu các nguồn đủ hết, thì tra datasheet con VXL xem chân cẳng em nó thế nào, nguồn cấp vào chân nào, khi nhấn "on" xem nguồn vào vxl có bị sụp áp không, nếu tất cả đều ổn thì khả năng vxl tèo rồi....

Comment

• bếp của em là bếp Gallop gi đó
                            em đang thay con lm339.he

Comment

• Nguyên văn bởi tamin2109 Xem bài viết
                              mình có cái bếp từ đặt nồi lên nhưng không nóng, khi bấm ON máy tit tit... rồi chở về OFF. đã thay lm339, vẩn thế, giờ kiểm tra chổ nào nữa các bác

bạn bất lên kêu tít có thay đổi và tăng giảm được các chức năng trên bàn phím hay chỉ tít rồi tắt luôn ?

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                                Bác viettien mắc chở bồ đi chơi roài..., ....
                                bác cảnh ơi oan cho em quá hihi thảo dân vô tội
                                Last edited by viettien123; 12-03-2012, 13:23.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X