Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
    hiiiiiiiiiiii Hình thứ nhất là VXL không xử dụng thạch anh ngoài

Hình thứ 2,3,4 là VXL nằm trên mặt cơ mà bác phải tháo mặt bàn phím ra mới thấy VXL chứ .
    Cảm ơn bác viettien nhé, mình sẽ chụp tiếp mạch bàn phím đi theo các hình 2,3,4 (thực chất là 2 bếp thôi. hình 2 và 4 là bếp Midea MI-SW19EB : , còn hình 3 đây, Midea nhái . Mình đã ghép ảnh để bác dễ nhìn. Thêm 1 con mới Midea Hegon nữa nhé : Click image for larger version

Name:	IMG_0587.jpg
Views:	1
Size:	113.5 KB
ID:	1358651, Click image for larger version

Name:	IMG_0575.jpg
Views:	1
Size:	122.8 KB
ID:	1358652.
    Có vụ này hỏi bác trước nhé : (bếp Hegon) bếp này nhập về trong tình trạng hoạt động với đèn hiển thị ở chế độ đặt thời gian, dãy đèn báo tăng giảm nhiệt - công suất báo lên lưng chừng, hoặc thay đổi theo từng chế độ đun. VD ở chế độ đun lẩu, đèn báo lên tới 150 độ (800w) nhưng không thực hiện được việc tăng giảm nhiệt độ bằng tay (vơi nút bấm (+) (-) và duy nhất 2 phím cộng trừ này không ấn được, các phím khác hoạt động, phím đặt tgian cho 2 or 3 mức đặt thì phải. Đun sôi nước, bếp có nghỉ nhưng việc đun này chỉ được khoảng vài phút là tụ 5m xịt khói. tháo ra mới biết bếp đã thay tụ này. Thay con khác tình trạng lặp lại như vậy - xì tiếp tụ 5m. Cầu chì không đứt nên chưa ktra IGBT, cầu diot. Đã đấu đèn kiểm tra trước khi lắp mâm đồng, đèn không sáng, quạt chạy tốt. Vụ này chưa kịp tìm hiểu trên diễn đàn cho thấu đáo, mong được sự giúp đỡ của bác viettien cũng như các Pro khác, cảm ơn nhiều nhiều.
    Học, học nữa, học mãi
    (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Nguyên văn bởi dungsiabc Xem bài viết
      Mọi người cho mình hỏi là tại sao nối tiếp phích cắm của bếp từ với 1 bóng đèn sợi đốt mà có hiện tượng đèn sáng trưng thì là mạch lại đang có vấn đề?
      Và tại sao đèn sáng mờ thì mạch lại tốt?
      Thêm nữa, mình nên thử bếp từ bằng cách nối tiếp phích cắm với bóng đèn hay là bỏ mâm đồng ra và gắn 2 đầu dây của bóng đèn vào vị trí của mâm đồng vậy?

Xin cảm ơn rất nhiều.
      Theo như kinh nghiệm từ xóm nhà lá chúng ta thì : thứ nhất bỏ mâm đồng ra và gắn 2 đầu dây của bóng đèn vào vị trí của mâm đồng. Thứ 2 kết quả thử cho phép nối mâm đồng sẽ là bóng lóe sáng rồi tắt, hoặc không sáng (vậy mà độ tin cậy cũng chỉ ~ 90% thôi đấy). Thứ 3 tại sao bóng sáng trưng thì mạch lại có vấn đề hiểu một cách rất đơn giản là mạch công suất đã chập (thông) thì bóng mới có điện vào -> sáng. Còn cụ thể hơn thì bác nên tìm hiểu những bài bác viettien và các pro khác đã post trước đây, bổ ích lắm đấy.
      Học, học nữa, học mãi
      (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Nguyên văn bởi Ha Tien An Xem bài viết
        Cảm ơn bác viettien nhé, mình sẽ chụp tiếp mạch bàn phím đi theo các hình 2,3,4 (thực chất là 2 bếp thôi. hình 2 và 4 là bếp Midea MI-SW19EB : [ATTACH=CONFIG]41513[/ATTACH], còn hình 3 đây, Midea nhái [ATTACH=CONFIG]41515[/ATTACH]. Mình đã ghép ảnh để bác dễ nhìn. Thêm 1 con mới Midea Hegon nữa nhé : [ATTACH=CONFIG]41517[/ATTACH], [ATTACH=CONFIG]41518[/ATTACH].
        Có vụ này hỏi bác trước nhé : (bếp Hegon) bếp này nhập về trong tình trạng hoạt động với đèn hiển thị ở chế độ đặt thời gian, dãy đèn báo tăng giảm nhiệt - công suất báo lên lưng chừng, hoặc thay đổi theo từng chế độ đun. VD ở chế độ đun lẩu, đèn báo lên tới 150 độ (800w) nhưng không thực hiện được việc tăng giảm nhiệt độ bằng tay (vơi nút bấm (+) (-) và duy nhất 2 phím cộng trừ này không ấn được, các phím khác hoạt động, phím đặt tgian cho 2 or 3 mức đặt thì phải. Đun sôi nước, bếp có nghỉ nhưng việc đun này chỉ được khoảng vài phút là tụ 5m xịt khói. tháo ra mới biết bếp đã thay tụ này. Thay con khác tình trạng lặp lại như vậy - xì tiếp tụ 5m. Cầu chì không đứt nên chưa ktra IGBT, cầu diot. Đã đấu đèn kiểm tra trước khi lắp mâm đồng, đèn không sáng, quạt chạy tốt. Vụ này chưa kịp tìm hiểu trên diễn đàn cho thấu đáo, mong được sự giúp đỡ của bác viettien cũng như các Pro khác, cảm ơn nhiều nhiều.

con VXL chính là con SH204 con này không dùng thạch anh ngoài con này hay lỗi chứ ít khi chết cứng bác nên thay thử để loại trừ

VT
        http://baohanhbeptu.vn
        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
        ĐT: 0967 403 123

Comment

Nha trang mùa này đẹp không bác ? Cảm ơn bác pvc28 nhé, khi đọc được bài có nói về thay thạch anh, mình cũng đã cất công tìm kiếm hoài mà không thấy trên mấy bo mạch đó. Mình lại mới nhập 1 midea, tiện post bo của em này lên đây, hình như cũng không có thạch anh phải không ợ ? Bác xem hộ bo mạch này nhé : [ATTACH=CONFIG]41489[/ATTACH]
          mạch này cũng không dùng thạch anh, à mà con tụ 5mf bác vứt đi đâu rồi ?

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
            con VXL chính là con SH204 con này không dùng thạch anh ngoài con này hay lỗi chứ ít khi chết cứng bác nên thay thử để loại trừ

VT
            Cảm ơn bác nhé, để mình bóc nó ra.
            Học, học nữa, học mãi
            (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
              mạch này cũng không dùng thạch anh, à mà con tụ 5mf bác vứt đi đâu rồi ?
              Bác này chỉ được cái tinh, tụ 5mf nó xịt mình tháo ra, và chỉ xịt thằng này, đang hỏi các bác đấy.
              Học, học nữa, học mãi
              (Nhưng phải lên lớp)

Comment

Bác này chỉ được cái tinh, tụ 5mf nó xịt mình tháo ra, và chỉ xịt thằng này, đang hỏi các bác đấy.
                tụ xịt thường bị quá áp, quá nhiệt, tụ rởm..., trước tiên bạn thay hết mấy cái tụ đi: (2mf, 5mf, 0,3mf), bạn có thể thay tụ 5mf bằng tụ quạt 4,7mf400v xem có còn nổ không...
                hoặc bác câu dây tụ cho nó ra nằm gần cái quạt gió đảm bảo hết xịt

Comment

tụ xịt thường bị quá áp, quá nhiệt, tụ rởm..., trước tiên bạn thay hết mấy cái tụ đi: (2mf, 5mf, 0,3mf), bạn có thể thay tụ 5mf bằng tụ quạt 4,7mf400v xem có còn nổ không...
                  hoặc bác câu dây tụ cho nó ra nằm gần cái quạt gió đảm bảo hết xịt
                  Bác có đọc bài mình đã post trước chưa ? vì con này bàn phím cũng có vấn đề nữa. (phím bấm tăng giảm công suất không tác dụng)
                  Học, học nữa, học mãi
                  (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Các bạn cứ đọc hết các bài post trước thì sẽ rút ra sơ bộ những bệnh của thông thường của bếp từ thôi. Để mình rãnh sẽ tổng hợp quy trình định bệnh cho bếp từ.
                    Mình cũng ko biết cái cuộn cảm hình xuyến có chức năng chính là gì? lọc nhiễu, tạo dao động, hay bù vào cuộn cảm mâm từ? bạn nào có kinh nghiệm chỉ giáo với.
                    trên mạng cũng nói nhiều về cao tần nhưng ko đi sâu phân tích cơ bản.
                    High Frequency Induction Heating
                    Tran Thanh Tuan

Comment

Bác có đọc bài mình đã post trước chưa ? vì con này bàn phím cũng có vấn đề nữa. (phím bấm tăng giảm công suất không tác dụng)
                      Mới đọc lại, phím bấm tăng giảm không tác dụng thì trước tiên bác ktra cái phím xem có tốt không, thử chuyển qua chế độ nấu khác xem có điều khiển được không, nếu phím bấm tốt mà không điểu khiển được thì có thể ic mặt bị lỗi rồi....

Comment

Cảm ơn bác viettien nhé, mình sẽ chụp tiếp mạch bàn phím đi theo các hình 2,3,4 (thực chất là 2 bếp thôi. hình 2 và 4 là bếp Midea MI-SW19EB : [ATTACH=CONFIG]41513[/ATTACH], còn hình 3 đây, Midea nhái [ATTACH=CONFIG]41515[/ATTACH]. Mình đã ghép ảnh để bác dễ nhìn. Thêm 1 con mới Midea Hegon nữa nhé : [ATTACH=CONFIG]41517[/ATTACH], [ATTACH=CONFIG]41518[/ATTACH].
                        Bạn có thể đọc mã số trên con SH204 được ko? mình cũng muốn biết chức năng con đó.
                        Tran Thanh Tuan

Comment

Mới đọc lại, phím bấm tăng giảm không tác dụng thì trước tiên bác ktra cái phím xem có tốt không, thử chuyển qua chế độ nấu khác xem có điều khiển được không, nếu phím bấm tốt mà không điểu khiển được thì có thể ic mặt bị lỗi rồi....
                          Bác viettien cũng đề cập tới VXL nhưng bận quá chưa làm tới được, sẽ báo cáo các bác sau nhé.
                          Học, học nữa, học mãi
                          (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
                            Bạn có thể đọc mã số trên con SH204 được ko? mình cũng muốn biết chức năng con đó.
                            Bận nên chưa rã em này ra được, sẽ thông báo với bác nếu có thông tin.
                            Học, học nữa, học mãi
                            (Nhưng phải lên lớp)

Comment

• Các bác cho hỏi nhá, trong quá trình thử tải giả bằng bóng đèn, nguồn đang đóng, công tắc bàn phím đang chuyển giữa ON-OFF-ON... mà ngắt mạch bóng đèn thì có phải là lý do dẫn tới vụ này không ? -> không up được ảnh, mai vậy
                              Học, học nữa, học mãi
                              (Nhưng phải lên lớp)

Comment

Các bác cho hỏi nhá, trong quá trình thử tải giả bằng bóng đèn, nguồn đang đóng, công tắc bàn phím đang chuyển giữa ON-OFF-ON... mà ngắt mạch bóng đèn thì có phải là lý do dẫn tới vụ này không ? -> không up được ảnh, mai vậy
                                Thông thường IGBT được sử dụng trong những mạch đóng cắt tần số cao, từ 2 đến hàng chục kHz. Ở tần số đóng cắt cao như vậy, những sự cố có thể phá hủy phần tử rất nhanh và dẫn đến phá hỏng toàn bộ thiết bị. Sự cố thường xảy ra nhất là quá dòng do ngắn mạch từ phía tải hoặc từ các phần tử có lỗi do chế tạo hoặc lắp ráp.
                                Có thể ngắt dòng IGBT bằng cách đưa điện áp điều khiển về giá trị âm. Tuy nhiên quá tải dòng điện có thể đưa IGBT ra khỏi chế độ bão hòa dẫn đến công suất phát nhiệt tăng đột ngột, phá hủy phần tử sau vài chu kỳ đóng cắt. Mặt khác khi khóa IGBT lại trong một thời gian rất ngắn khi dòng điện rất lớn dấn đến tốc độ tăng dòng quá lớn, gây quá áp trên collector, emiter, lập tức đánh thủng phần tử. Trong sự cố quá dòng, không thể tiếp tục điều khiển IGBT bằng những xung ngắn theo qui luật như cũ, cũng không đơn giản là ngắt xung điều khiển để dập tắt dòng điện được.
                                Có thể ngăn chặn hậu quả của việc tắt dòng đột ngột bằng cách sử dụng các mạch dập RC (snubber circuit), mắc song song với các phần tử. Tuy nhiên các mạch dập có thể làm tăng kích thước và giảm độ tin cậy của thiết bị. Giải pháp tối ưu được đưa ra là làm chậm lại quá trình khóa của IGBT, hay còn gọi là khóa mềm (soft turn-off) khi phát hiện có sự cố dòng tăng quá mức cho phép.(Trích từ wikipedia)

Theo mạch bếp từ thì có 2 mạch dập từ: 1 là mâm từ//tụ 0,33uF, 2 là cuộn xuyến nối tiếp với tụ 5uF cho nên khi bỏ mâm từ ra mà ko gắn bóng đèn vào là dễ làm chết IGBT. Theo mình biết những mạch cộng hưởng đóng ngắt tần số cao thì giữa chân C và E của tránistor, MosFET thường có 1 diod mắc ngược để dòng lúc ngắt tiếp tục chạy cho đến khi hết hẵng, quá trình này xảy ra rất nhanh nếu để lâu thì linh kiện phá hủy từ từ dẫn đến chết lun.

Mong rằng sẽ giúp ích cho bạn!
                                Tran Thanh Tuan

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X