Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi haydoc Xem bài viết
    Tôi ở Hải Phồng và mới tập sửa bếp từ. AE giúp tôi. cái bép hiệu SUPOR, khi căm điện vào, thì bếp kêu Pip một tiếng, một số đèn hiển thị nhấp nháy đồng thời, các phím không bấm được. Tôi đã con cảm biến nhiệt trên mâm từ bình thường; kiểm tra các phím, không có chạm, chập, kiểm tra cặp đảo S8050 và S8550 còn tốt ; đo chân 3 và chân 12 của LM339 được 17,5 v màn hình chỉ thị hiện LLL. con VXL là MC 80F0604b (tra trên mạng không thấy có).AE Giúp tôi biết tại sao . Xin cảm ơn.
    bạn thử thay phím xem , nếu không được chết MCU 99%
    Đến từ thành phố : Hoa Phượng Đỏ
    Chuyên sữa chữa bán buôn bán lẻ đồ điện gia dụng Tel:0938467084

Comment

• Rât cám ơn bạn Hieu86. Càn phím tôi đã kiểm tra - còn tốt. Vậy bạn biết chỗ nào ở HP có bán con vxl MC 80F0604b không. Tôi tra trên datasheet không có. Mong AE giúp.

Comment

• Nguyên văn bởi tuthan008 Xem bài viết
        Cái bếp của em cũng bị như thế này. Khi bật bếp, nó cứ "rít từng đợt một" rất lâu mà nước không sôi, chỉ ấm ấm thôi. Em đoán là do lỗi con cảm biến nhiệt nên ic nó cấp xung đk đóng ngắt liên tục --> từ trường liên tục lúc có lúc không. Nhưng em đã thay mấy con nhiệt trở rồi mà không khắc phục đc.
        Rất mong được sự giúp đỡ của các bác.
        trường hợp của bạn ngoài việc nghe tiếng rít bạn kết hợp cùng với ổ cắm có gắn đông hồ Ampe để nhìn cho nó trực quan khám kiểu Đông y thế thì khó lắm.Khi bấm On với mặc định của bếp đang ở chức năng jì Nếu là chức năng Lẩu hay hotpot jì đấy thì OK sẽ làm việc típ ở phần sau Còn nếu đang ở chức năng Hâm sữa thì đúng rùi chọn Menu hay funtion để chuhyẻn đổi chưccs năng là okie.Thôi tạm khám theo kiểu đông y là bạn đang ở chức năng lẩu khi bạn thấy nồi rít lên bạn nhìn kim đồng hồ A xem lên được số mấy nếu lên đến gần 10A rồi cắt thì lại sang một vấn đề khác còn ở đây là chỉ âm ấm thôi chắc nhích lên 1 chút rồi cắt vậy ta phải làm sao?Cảm biến TOP (sát với mặt bếp từ nằm trên mâm),Cảm biến IGBT hỏng?Không phải vì sao vậy cảm biến TOP chỉ có tác dụng khi bạn dang ở các chế độ tự động như hâm sữa,nấu canh,đun nước còn các chế độ bằng tay như xào,Lẩu không có cũng vẫn chạy như thường với một số bếp thì không có cảm biến TOP thì chạy một lúc sẽ báo lỗi và bếp sẽ dừng hoạt động.Như vậy Chúng ta đã lờ mờ hình dung ra sự quản lý chặt chẽ của CPU đến các thiết bị ngoại vi mà nó quản lý ví dụ : Khi bếp hoạt động mà quạt không chạy thì sao?Cảm biến IGBT lập tưc thét lên Tôi nóng,Tôi nóng Anh CPU nói trời Ạ sao thằng Phongshan(quạt gió) nó không làm việc OK để tao cắt xung ĐK IGBT và tao báo lỗi IGBT quá nóng cho chúng nó biết..hi hi Lan man tý cho vui giờ vào vấn đề chính nào trường hợp của bạn với mình thì mình hiểu theo kiểu CPU là bị mất phản hồi(nói ngắn gọn là vậy phân tích ra nó dài dòng lắm).Khi bếp hoạt động CPU nó luôn kiểm tra tín hiệu phản hồi này để nó điều chỉnh công suất của bếp hiện tại các mạch đời mới dùng RJ giống như cái giăm nối cực S của IGBT xuống đất trên nó dùng điện trở 1K đưa phản hồi dòng điện về LM339 hay về thẳng CPU thùy loại mach mà nhà sản xuất thiết kế việc này Bác nào hay vọc nguồn monitor hay TV chạy KA3842,3 chắc hiểu rõ hơn vì con RJ này cũng kiểu con 0,22 OHM trên mạch đó.Loại mạch cổ hơn họ dùng Biến dòng gắn trên đường 220Vac vào cầu nắn đầu ra của biến dòng là 1 cuộn dây mà điện áp ra cua nó tỷ lệ với dòng điện đang chạy,điện áp này chỉnh lưu và qua cầu phân áp có gắn biến trở để tùy chỉnh công suất của bếp khi sản xuất để phù hợp với Yêu cầu của Thượng Đế.Với bếp mới còn đang hoạt động tôt hoặc bếp đã sử dụng được sửa chạy ngon lành cũng vậy các bạn có thể kiểm tra lại bằng cách đánh PAN đường phản hồi sẽ thấy hiện tượng như Trên.Còn đường phàn hồi nữa lấy từ cực D của IGBT qua điện trở có trị số lớn đưa về 339 hoặc về thẳng CPU để kiểm tra thời điểm ngắt mở của CPU để điều chỉnh cho phù hợp Đây là bí mật công nghệ mà Anh TQ kô bao giờ cho chúng ta biết nếu không VN đã viết được chương trình và sản xuất Bếp tại VN lâu roài các bác Ợ.Khung cộng hưởng là đáy nồi, mâm từ,tụ 0,27uf,0,33uf..và mạch điện tử cùng CPU điều chỉnh để cộng hưởng đúng tần số chạy cái này đọc tài liệu lâu rùi giờ chỉ nói chung là như vậy điều này nếu điều kiện có máy hiện sóng các bạn chọc thẳng que đo vào nồi khi bếp hoạt động sẽ thấy rõ hơn.Bếp hoạt động Xung rất đẹp căng ,rõ nét khi bếp vẫn chạy mà nồi có tiếng rít giông như tiếng Biến áp hoặc như biến áp xung của mach nguồn bị sai tần số các bạn sẽ thấy IGBT rất nóng chạy lâu có thể Bụp và thế là xong đi mất 25K.Vì vậy trong điều kiện không đầy đủ trang thiết bị phục vụ việc sửa chữa khắc phục mình xin đưa ra cách làm theo kinh nghiệm như sau:
        -Kiểm tra các đường phản hồi như mình đã nói ở trên
        -Thay tụ 5UF, tụ 0,27UF mới ,Kiểm tra mâm từ nếu dây đồng thì có đổi mầu không và bao nhiêu sợi xoắn vào nhau nếu ở Hà nội ra Ga Trần quý Cáp 20K mâm 22 sợi mầu đồng đỏ đẹp thay vào luôn Nếu là dây Nhôm mà là loại sợi to xoắn vào nhau thì thôi luôn đỡ phải sửa vì lên đó họ bán cho bạn bếp cũ hình thức tương đối ngon giá từ 250K đến 300K thùy vào thương hiệu
        -trường hợp cuối cùng là CPU bị lỗi đường phản hồi về y học bó tay nếu còn tiếc nuối cái mặt bếp và hình thức bếp vẫn còn đẹp mà mình thì lại lưu luyến Em nó không muốn rời xa thì mời bạn lên chợ trời-Hà nội mua board đa năng có gắn sẵn mạch điều khiển theo nó giá hình như là 250K về lắp vào là chạy phe phé
        Thời huy hoàng của việc sửa chữa bếp từ đến đây là giai đoạn cuối một chút kinh nghiệm của một thời đã xa chia sẻ cùng các bac

Comment

• Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
          Mới có tập tành làm vọc sỹ mấy hôm mà nhìn dưới chân mười mấy em igbt thế có đau lòng k ạ

Có con bếp Saiko em đốt đến con thứ 6 là nản, nản rồi mà vẫn a cay vì k biết tại sao, đã thay cặp driver, trở tới G, Dz chân G. Kiểm tra k có áp chân G, Thay mâm bằng bóng 100W. Cắm điện mở bếp thì bóng sáng ngay, nhát nào lâu thì im im đc 3 phút lại lóe sáng rực( tức là igbt chập Ce đó ạ)
          tháo ra y rằng đi 1 em nữa, các bác cho e hỏi đã thay bóng 100w vào vị tri mâm từ sao vẫn chết Igbt vậy
          Bếp SAIKO nhà sản xuất POVOS điều chỉnh công suất cao dòng lớn cõ hơn 8A nếu mâm từ đời cũ 22 sợi trên 1 lõi thì ok còn nhỏ và đường kính mâm quấn nhỏ hơn là đời mới sau này với điều kiện làm việc khắc nghiệt như vậy khi thấy IGBT chết bạn cần thay cả 3 con tụ luôn không phải tiếc nuối làm gì cả.Bóng đèn dùng ở đây là bạn dùng để mắc nối tiếp với tải tức là trước cái ổ cắm mà bạn cắm bếp vào thử để nếu có sự cố thì bóng đèn sáng rực tranh gây tiếng nổ vui tai.Sau khi đã thay xong tất cả mọi thứ bạn dũng cảm cắm dây nguồn vào ổ cắm nếu đèn sáng rực ngay thì lại tiếp tục KT xem còn em nào chết quá trình đó tiếp diễn đến khi nào cắm dây nguồn vào mà bạn thấy bóng đèn chỉ hơi mờ mờ sáng là tạm okie rùi.Bây giờ bạn lấy nồi đặt lên bếp vô tư bật On sau khi nghe tiếng từ bắn tách tách vào nồi đèn lóe sáng và bếp cũng dừng hoạt động luôn là okie mang bếp sang ổ căm khác chạy luôn không phải nghĩ.Bếp từ động năng rất lớn sau một thời gian hoạt đọng em nó cũng mệt mỏi không thể khỏe mạnh như lúc đầu ,có rất nhiều nguyên nhân để em nó yếu đi mà phân tích ra rất dài và mệt cho nên để tránh em nó lại bị ốm để an toàn bạn điều chỉnh giảm tải cho em nó làm việc với cường độ yếu đi giữ sức khỏe cho em nó còn phục vụ bạn lâu dài

Comment

• Nguyên văn bởi truonghqs Xem bài viết
            Bếp SAIKO nhà sản xuất POVOS điều chỉnh công suất cao dòng lớn cõ hơn 8A nếu mâm từ đời cũ 22 sợi trên 1 lõi thì ok còn nhỏ và đường kính mâm quấn nhỏ hơn là đời mới sau này với điều kiện làm việc khắc nghiệt như vậy khi thấy IGBT chết bạn cần thay cả 3 con tụ luôn không phải tiếc nuối làm gì cả.Bóng đèn dùng ở đây là bạn dùng để mắc nối tiếp với tải tức là trước cái ổ cắm mà bạn cắm bếp vào thử để nếu có sự cố thì bóng đèn sáng rực tranh gây tiếng nổ vui tai.Sau khi đã thay xong tất cả mọi thứ bạn dũng cảm cắm dây nguồn vào ổ cắm nếu đèn sáng rực ngay thì lại tiếp tục KT xem còn em nào chết quá trình đó tiếp diễn đến khi nào cắm dây nguồn vào mà bạn thấy bóng đèn chỉ hơi mờ mờ sáng là tạm okie rùi.Bây giờ bạn lấy nồi đặt lên bếp vô tư bật On sau khi nghe tiếng từ bắn tách tách vào nồi đèn lóe sáng và bếp cũng dừng hoạt động luôn là okie mang bếp sang ổ căm khác chạy luôn không phải nghĩ.Bếp từ động năng rất lớn sau một thời gian hoạt đọng em nó cũng mệt mỏi không thể khỏe mạnh như lúc đầu ,có rất nhiều nguyên nhân để em nó yếu đi mà phân tích ra rất dài và mệt cho nên để tránh em nó lại bị ốm để an toàn bạn điều chỉnh giảm tải cho em nó làm việc với cường độ yếu đi giữ sức khỏe cho em nó còn phục vụ bạn lâu dài
            Bac cho hoi ngu chut: bong den 100w lap noi tiep voi bep a ? em doc thay cac bac khac huong dan lap thay vao vi tri mam tu ? Vay Bac giai thich cho em ro chut vi khong phai tho dien nen bac thong cam nhe. Cam on bac nhieu
            Em hieu the nay co duoc khong cac bac, khi lap bong den noi tiep voi bep tu, coi no la diên tro thuan Mach co su co dong tang cao , lam sut ap tren dien tro bong den ,lam day toc bong den nong va phat sang ? Cac cao thu giai thich giup em voi ?
            Last edited by tanyenbai; 23-08-2013, 11:10.
            |

Comment

• iêm có cái bếp FUJIYAMA (CẢM ỨNG) cắm điện vào , đèn sáng, nhấn nút vẫn tác dụng, được khoảng 30 giây thì báo E8, iêm đã thay cảm biến nhiệt mâm từ rồi, hàn lại một số mối nghi lỏng chân, mà vưỡn không được tức là vẫn báo E8, mong các bác giúp iêm, iêm cám ơn nhiều.

Comment

• Bác viettien123 cho tôi xin địa chỉ cửa hàng của bác để hôm nào tôi cầm 2 con bếp MD-600 và Induction Cooker C-18F32 lên bác sửa giúp cái.Tôi tốn hơi bị nhiều IGBT với nó rồi nên nản.Bác gửi ĐC vào thtung73@gmai.com cảm ơn bác trước nhé

Comment

• bép từ của e do thế giới diện tử jsc model a-ic20b1 ,đac nồi lên từ kệu rac rac rổi cạch im lun máy hiện thị E1 các bác làm ơn chỉ dùm nó bị gì ,đèn power sáng , cac phím đieu ko có tác dung nưa

Comment

• Nguyên văn bởi truonghqs Xem bài viết
                    - họ bán cho bạn bếp cũ hình thức tương đối ngon giá từ 250K đến 300K thùy vào thương hiệu
                    -trường hợp cuối cùng là CPU bị lỗi đường phản hồi về y học bó tay nếu còn tiếc nuối cái mặt bếp và hình thức bếp vẫn còn đẹp mà mình thì lại lưu luyến Em nó không muốn rời xa thì mời bạn lên chợ trời-Hà nội mua board đa năng có gắn sẵn mạch điều khiển theo nó giá hình như là 250K về lắp vào là chạy phe phé
                    Thời huy hoàng của việc sửa chữa bếp từ đến đây là giai đoạn cuối một chút kinh nghiệm của một thời đã xa chia sẻ cùng các bac
                    Em mua chỉ tầm 1tram3 ở Hoàng cầu là ngon rôi bác.

Bo đa năng nó dư thế lào hở bác, em cung muốn mua

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                      Bác thay thử con MT1628 đi để loại trừ con này bán nhiều và
                      Dễ thay chân nó thưa , to , cứng vậy có ji đâu có như TSSOP đâu mà sợ

VT

Mình tìm mua ko dược con MT1628 . VT xem có con nào thay thế được chỉ giúp với ! Giờ mình đang thử sửa cái máy tạo rung massager , nhưng mình ko biết cách kiểm tra con TOP223y và con TL431 . Chỉ giúp mình cách KT con này vì mình đang nghi ngờ nó chết ,

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                        Mình tìm mua ko dược con MT1628 . VT xem có con nào thay thế được chỉ giúp với ! Giờ mình đang thử sửa cái máy tạo rung massager , nhưng mình ko biết cách kiểm tra con TOP223y và con TL431 . Chỉ giúp mình cách KT con này vì mình đang nghi ngờ nó chết ,
                        Con 1628 này bán sao bác không mua được nhỉ nếu ở
                        Hà nội qua em biếu bác một con . còn con top223Y có nhiều kiểu chết
                        Như tăng áp , giảm áp , không ổn áp , còn kiểu chết thô thiển nhất là ,
                        chết. Chập chết
                        Rò thì bác đo chân 2 và 3 sẽ thấy
                        VT
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi tanyenbai Xem bài viết
                          Bac cho hoi ngu chut: bong den 100w lap noi tiep voi bep a ? em doc thay cac bac khac huong dan lap thay vao vi tri mam tu ? Vay Bac giai thich cho em ro chut vi khong phai tho dien nen bac thong cam nhe. Cam on bac nhieu
                          Em hieu the nay co duoc khong cac bac, khi lap bong den noi tiep voi bep tu, coi no la diên tro thuan Mach co su co dong tang cao , lam sut ap tren dien tro bong den ,lam day toc bong den nong va phat sang ? Cac cao thu giai thich giup em voi ?
                          Ặc ặc Để cho bạn dễ hiểu 2 dây của ổ cắm kéo cấp 220 VAC vào,bạn cắt 1 trong 2 dây,2 đầu bị cắt ra đó lắp vào cái đui đèn và lắp bóng đèn vào 100,60,40,200 W tùy bạn bóng nào cũng được.Giả sử 2 đầu cấp 220VAC vào có tên là N,L thì sẽ như thế này N---->Đèn---->1 lỗ của ổ cắm kéo dài--->Lỗ còn lại chính Là L.Khi cắm bếp vào nếu có sự cố chạm chập bếp sẽ như sợi dây nối 2 lỗ cắm này lại với nhau lúc này dòng điện chạy từ N--->Đèn--->L kín mạch và đèn sáng giống như bạn dùng đèn chiếu sáng bình thường vậy.Nguyên nhân Tại sao Bếp lại thành dây nối nối 2 chân ổ cắm lại với nhau thì bạn tự vẽ lại mạch 220Vac vào ---> Đèn--->cầu nắn--->tụ 5UF--Mâm từ--->Cực D IGBT.Vẽ xong Giả định là tụ bị chập hoặc IGBT chập và xem chiều dòng điện đi như thế nào bạn sẽ rõ hơn ,cao thủ không giải thích vấn đề đơn giản của KT điện này đâu.Việc gắn bóng đèn nối tiếp với bếp để tránh những rủi ro mà các bạn hay nói đó là đóng học phí quá nhiều IGBT,cầu nắn,viper12A...Điều quan trọng hơn là Tránh chết CPU vì khi cầu chì Nổ mà cầu chì không bọc GEL sẽ phát sinh tia lửa điện Nhiều CPU rất nhạy cảm với loại tia lửa điện này và chết rất đau đớn việc này rất nhiều bạn đã làm vì chưa có kinh nghiệm nên thay dây chì to hơn tiếng nổ to như pháo với tia lửa điện xanh lè kết quả là khổ chủ đành phải thanh lý xác và ngậm ngùi rút hầu bao mua bếp khác mà trong đầu vẫn lo sợ là lần sau mà hỏng thì sẽ như thế nào.Trái tim và Não của bếp là CPU nếu nó còn sống thì các vấn đề khác đều xử lý được Nếu Bạn yêu quý Bếp thì hãy giữ cho nó Sống và nó sẽ phục vụ bạn lâu dài trong công việc bếp núc

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                            Em mua chỉ tầm 1tram3 ở Hoàng cầu là ngon rôi bác.

Bo đa năng nó dư thế lào hở bác, em cung muốn mua
                            Hi Hi Lại thêm 1 địa chỉ đỏ cho các bạn vọc chán lên đóng học phí.Chỗ nào Hoàng Cầu thế tôi cũng lên đóng học phí cho nhanh chi phí khách hàng chịu mà.Board gọi là đa năng theo kiểu dân dã vì nó gắn vào bếp nào cũng được không phân biệt cảm ứng hay phim bấm do nó có bàn phím riêng đi theo board kéo dài ra ngoài lúc đó bạn điều khiển bếp như kiểu chơi trò chơi điện tử Playstation vậy.Giá đó ngon đấy cho anh em địa chỉ đi

Comment

• Các bac cho giup e với. E có 2 bếp midea khi đặt nồi nấu nó chỉ có từ một tí rồi ngắt song lại có rồi ngắt cứ như vậy nước ko sôi được. E đã thay hết các tụ 5m,2m,0,3m vẫn vậy. E đã ktra các nguồn 5v, 18v, 300v đều đủ cả, các cảm biến nhiệt e cũng đã thay kết quả ko có grì khác các bác xem giúp e fai kiểm tra cái j nữa a. Cảm ơn các bác

Comment

• Nguyên văn bởi ĐT-D U Y Xem bài viết
                                chào VT và các ae dđ mình đan gặp con PANASONIC cảm ứng model A005 pan đang bị như sau.bếp chạy bình thường cảm ứng rất tốt điều khiển mọi chức năng trên mặt đều ok cả .nhưng không hiểu sao khi cho nồi nên .pám lệnh on cứ kêu tí tít liên lục mà nồi vân không nhận .mặc dù mình đã tăng nên tới mức cao nhất . và các chưc năng trên mặt hoạt động rát tốt .nhưng không nhạn lồi được .mình kiem tra nguồn lại lm339 có dủ 18v .mình có chụp lại hình ảnh của nó .mong VT và các anh em nào biết chỉ dùm .xin chân thàh cảm ơn ae.
                                Bếp này của bác Hàng đường biên Kính đểu chạy một thời gian kính tự nổ kô có mà thay bác vọc cho vui thì thay luôn 3 con tụ của nó đi là chạy vì nhìn cũng biết là tụ đểu rùi các tụ mới mua ở chợ trời dùng cũng tạm nếu có điều kiện liên lạc được các phòng bảo hành của các hãng gia dụng nổi tiếng thì Tụ của họ xịn hơn do nhà cung cấp của họ bên TQ kiểm định rất tôt chất lượng linh kiện.Con này bác không nên bán vì sau sẽ tự vỡ mặt kính

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X