Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi t.t.tuan Xem bài viết
    Bạn đọc mã số mấy con IC trên 2 bo rồi mình chỉ tiếp, thường MCU (Vi điều khiển) dùng trong bếp tôi thường gặp nó có khoảng >18 chân. Còn IGBT của bạn mã số bao nhiêu?
    Click image for larger version

Name:	Clip47.jpg
Views:	1
Size:	45.3 KB
ID:	1385526
    Hình trên là sơ đồ chân con MCU trong bếp của bạn, bạn đo thử chân số 6 xem có ra điện áp không, khi thay đổi công suất thì nó có thay đổi từ 0->5V không?
    Click image for larger version

Name:	Clip45.jpg
Views:	1
Size:	28.2 KB
ID:	1385527
    Sau đó bạn đo điện áp Vge(chân G&E) của IGBT như hình trên, có thay đổi từ 0->18v không?
    Bạn thử băng bóng đèn thay thế cho mâm từ hoặc dùng trực tiếp mâm từ nhưng có cầu chì 10A bảo vệ thì sẽ không nổ IGBT đâu.
    Datasheet của MCU và IGBT dây:
    http://abov.co.kr/data/manual/mc80f0604.pdf
    http://www.infineon.com/dgdl/DS_IHW2...21819187cb19a8
    Last edited by t.t.tuan; 24-09-2013, 17:44.
    Tran Thanh Tuan

Comment

• em lắp cầu chì vào rồi và thử bếp chạy một tý thì toạch nỏ cầu chì bác ạ các bác giúp em với có lẽ lại một con IGBT 25n120 của em ra đi rồi

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

• 1 em IGBT của em lại ra đi và không kịp chăng trối gì cả bác ơi không hiểu làm sao mà em lắp hoàn chỉnh đun thì nó có tiếng như là có từ để một tý là bụp kiểm tra lại chập IGBT bác ạ

Comment

• bác ơi em đo G E rồi nó không có điện áp em đã dùng bóng đèn thay cho mâm từ để đo điều chỉnh thì lắp bóng đèn vào thay mâm từ nó báo lỗi E nên không thể điều chỉnh được bác ạ lắp mâm từ vào mà đo thì em chưa kịp đo nó đã bụp và lại một con IGBT nữa ra đi em cũng chưa kịp cả điều chỉnh không biết nó còn điều chỉnh được nữa không bếp của em không lắp mâm từ thì nó báo lỗi E nên điều khiển không hoạt động được các bác giúp em sửa con máy ăn IGBT này với

Comment

• các bác chỉ giúp em phần hồi tiếp và cách kiểm tra với ạ
            tại sao lại thế được nhở em khó hiểu quá

Comment

• con bếp từ tàu của em sau khi thay cầu điot va IGBT thì chạy được 1 lần rồi báo lỗi E2,các bác cho em hỏi lỗi đó là gì? cám ơn các bac nhiều

Comment

• mấy bác giỏi quá khâm phục khâm phục, ngày trước mới học xong thằng bạn em cũng sửa bếp từ nhưng xem ra nó chưa bị giẬT là may rôi.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyendoan67 Xem bài viết
                  1 em IGBT của em lại ra đi và không kịp chăng trối gì cả bác ơi không hiểu làm sao mà em lắp hoàn chỉnh đun thì nó có tiếng như là có từ để một tý là bụp kiểm tra lại chập IGBT bác ạ
                  Tôi cũng đang gặp bệnh như của bạn , con này dùng BA thường , khi bỏ quạt đo thì chân quạt là 32v nhưng gắn quạt vô đo nóng khi đang chạy thì vẫn 18v , VSL =5v , áp trên tụ 5u/400 vẫn đủ 300v , nhưng cứ chạy 1 lúc gần sôi nước lại BỤP ( nướng mất 2 chú sò 25n120 rồi . Buốt ruột quá ! ) đã thay cả tụ - cầu nắn rồi vẫn vậy . Nay chỉ còn chở xin AE trên DD cho đôi lời vàng ngọc ! ( tôi đã đo cảm biến vẫn tốt , thay hết đám 8050-8550 , cả mấy con trở rỉ sét cũng thay luôn , bếp này dùng 2 con 339 các bác à ) cảm ơn các bác và xin được chỉ giáo !

Comment

• nghe mấy bác nói là phần hồi tiếp mà cũng chẳng biết hồi tiếp là ở chỗ nào và có những linh kiện gì mà kiểm tra !! (

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28
                      Không được bạn ơi, nó là con cảm biến nhiệt âm, nhiệt càng tăng R càng giảm, Bạn ở đâu? nếu gần thì tặng bạn 1 em sài...
                      em ở Hải Phòng anh à, em tìm mua không có, chỗ em hỏi mua nó đưa cho em 1 con gọi là điắc bảo là cảm biến nhiệt của bếp tù nhưng em thay vào không được bếp vẫn báo lỗi e2.Em tháo 1 con ở vỉ nồi cơm điện đo được 40k lắp vào bếp chạy ngay

Comment

• Nguyên văn bởi dmllinh Xem bài viết
                        em ở Hải Phòng anh à, em tìm mua không có, chỗ em hỏi mua nó đưa cho em 1 con gọi là điắc bảo là cảm biến nhiệt của bếp tù nhưng em thay vào không được bếp vẫn báo lỗi e2.Em tháo 1 con ở vỉ nồi cơm điện đo được 40k lắp vào bếp chạy ngay
                        Con diac lắp vô chạy sao được? Bác nối tiếp hai con 40k vào chạy ngon lành.
                        Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                        Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Chào ae cho mình hỏi mình có cái bếp từ GOLDSUN model: IH-GFY71 bị hỏng con H1 5R1203, vì mới sửa bếp từ mình cũng không hiểu mấy, không biết có con gì tương đương thay được không nhờ ae chỉ giúp mình với cảm ơn ae nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi dientuquyhop Xem bài viết
                            Chào ae cho mình hỏi mình có cái bếp từ GOLDSUN model: IH-GFY71 bị hỏng con H1 5R1203, vì mới sửa bếp từ mình cũng không hiểu mấy, không biết có con gì tương đương thay được không nhờ ae chỉ giúp mình với cảm ơn ae nhiều.
                            Bác có thể thay bằng 25n120 , 20r1202 tốt hơn con đó
                            Vt
                            http://baohanhbeptu.vn
                            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                            ĐT: 0967 403 123

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                              Tôi cũng đang gặp bệnh như của bạn , con này dùng BA thường , khi bỏ quạt đo thì chân quạt là 32v nhưng gắn quạt vô đo nóng khi đang chạy thì vẫn 18v , VSL =5v , áp trên tụ 5u/400 vẫn đủ 300v , nhưng cứ chạy 1 lúc gần sôi nước lại BỤP ( nướng mất 2 chú sò 25n120 rồi . Buốt ruột quá ! ) đã thay cả tụ - cầu nắn rồi vẫn vậy . Nay chỉ còn chở xin AE trên DD cho đôi lời vàng ngọc ! ( tôi đã đo cảm biến vẫn tốt , thay hết đám 8050-8550 , cả mấy con trở rỉ sét cũng thay luôn , bếp này dùng 2 con 339 các bác à ) cảm ơn các bác và xin được chỉ giáo !
                              Nguyên văn bởi nguyendoan67 Xem bài viết
                              nghe mấy bác nói là phần hồi tiếp mà cũng chẳng biết hồi tiếp là ở chỗ nào và có những linh kiện gì mà kiểm tra !! (
                              Các bạn chụp hình phần bo công suất 2 mặt luôn (mặt linh kiện và mặt đồng), chụp ảnh săc nét để mới thấy đường mạch. Mình coi bo mới biết chỉ bạn kiểm tra đường hồi tiếp.
                              Tran Thanh Tuan

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                                Bác có thể thay bằng 25n120 , 20r1202 tốt hơn con đó
                                Vt
                                Vâng cảm ơn nhiều nhé để em đi tìm xem vì xa chợ linh kiện mà hỏi gần đây không có H1 5R1203.

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X