Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguyenlybeptu.pdf Có file.pdf nguyên lý bếp từ của hãng fairchild mà không bít up lên kiểu gì để các bác vọc tài liệu bằng tiếng Anh nhưng chỉ cần nhìn hình các bác cũng hinh dung ra rất nhiều vấn đề để sửa chữa được rùi. hi hi kích vào chữ nguyenlybeptu.pdf là tải được nhé.Sau khi vọc tài liệu các bác sẽ hiểu tại sao ng ta lại dùng tụ 5uf chứ không dùng tụ cỡ hàng trăm Uf như ở các mạch nguồn nhé rất nhiều bạn nói đây là tụ lọc nguồn tôi không hiểu lắm chắc đây là từ thông dụng nói cho dễ hiểu hi hi...Nếu điều kiện có máy hiện sóng các bạn choc vào chan tụ sau cầu nắn xem dạng sóng các bạn sẽ thấy rõ.Để sửa chữa cần phải bít nguyên lý hoạt động sau đó mới phân tích bệnh dựa trên những nguyên tắc làm việc cơ bản.Ví dụ khi mới cắm điện CPU nó phải kiểm tra những gì sau đó mới hiển thị đèn nhấp nháy sẵn sàng chờ và lắng nghe bàn phím nhất là phím ON có được bật hay không.Nếu phím ON đã được bật mà không có nồi thì tại sao nó lại bít là không có nồi và báo lỗi đương nhiên ở đây nó cũng như chúng ta trước khi bước xuống nước ta phải chọc gậy xuống để xem nước nông sâu thế nào rùi ta mới lội xuống.Một Sô Bếp có thể tổng kết xem bạn dùng hết bao nhiêu số KW điện sau khi kết thúc quá trình đun nấu thì rõ ràng nó phải có mach dò điện áp lưới để CPU nó bít tình trạng của lưới đang là 130,150,170,190,220,250,280 VAC Tất cả các loại bếp đơn trên thị trường đều có thể chạy với dải điện áp như trên ,tùy theo bếp đang ở điện áp nào nhà sản xuất họ sẽ bù cho đủ công suất mà thượng đế đặt hàng ,với dải từ 130-180VAC họ sẽ không bù đủ vì IGBT sẽ nóng quá rồi chết nhanh đến mức mà cảm biến IGBT không kịp báo về CPU...Tương tự vậy rất nhiều bạn bảo tôi đã thay cảm biến rồi sao vẫn không được Vậy nó báo báo về CPU bằng đường nào thì các bạn đã dò đâu.Tại chân CPU nhận tín hiệu của cảm biến bao giờ cũng có R phân áp nối xuống đất và 1 con tụ giấy mắc song song với nó nếu tụ này bị dò,cảm biến vẫn tốt thì điện áp tại chân CPU là thấp hay cao và như vậy nó có báo lỗi không?Trước khi ra chiến trường cần phải trạng bị đầy đủ vũ khí,quân tư trang,cái đầu với tư duy chiến thuật thì mới chiến đấu được.Một chút tài liệu và kiến thức trang bị thêm cho các bác để tự tin hơn khi bước vào trận đánh tránh cho các bác thành liệt sỹ trong sự nghiệp sửa chữa bếp từ
    Last edited by truonghqs; 25-08-2013, 02:08.

Comment

• Nguyên văn bởi voibaby Xem bài viết
      Bác VT a em co con bếp từ Samsung phím cảm ứng, hiện tượng khi bật bếp lên đun 1 lúc, nhiêt độ cứ lùi về 300w, khi bấm lên 2000w được 1 lúc nó lại lùi về 300w, em đã kiểm tra không kẹt phím mong bác giúp đỡ..........
      Bếp của bạn là loại có 3 cái kiềng trên mặt đun hình tròn à?Cách xử lý là tháo mạch ĐK ra sẽ thấy phần nhựa có các chân để bắt các vít giữ mach ĐK không được dính chặt với mặt kính vì nhà SX họ tiếc SILICOL nên chỗ đó bị bập bùng để cho nhanh bạn lấy bột đá trộn 502 giông như các ông sửa cao áp hay dùng lấp vào khe đó giữ chặt để keo dính phần nhựa bị bập bùng đó với Kính nếu không có bột đá thì tại chỗ sửa chữa có Cát khô rắc vào rồi nhỏ 502 vào cũng được Sau khi xử lý xong bắt Mạch ĐK vào sẽ hết lỗi của bạn hi hi trước đây Mình cũng kiếm kha khá tiền sửa cho dòng bếp này.Bếp này hay bị cháy mâm vì dây dùng 14 sợi/1 lõi mà dòng tiêu thụ cỡ trên 7,2 A và Mâm bị sát vào mặt kính quá.Nếu muốn dùng bếp này Bạn nên kiếm 1 cái Mâm từ có dây từ 18-22 sợi là được ở 3 cái cọc nhưa để bắt Mâm từ có 3 cái độn bằng nhưa tròn bạn vứt luôn nó đi rồi mới bắt Mâm vào nhé Board của bếp đấy do nhà sX HIGHWAY sản xuất chạy khá ngon và ổn định hư hỏng rất dễ sửa

Comment

• Nguyên văn bởi haydoc Xem bài viết
        Tôi ở Hải Phồng và mới tập sửa bếp từ. AE giúp tôi. cái bép hiệu SUPOR, khi căm điện vào, thì bếp kêu Pip một tiếng, một số đèn hiển thị nhấp nháy đồng thời, các phím không bấm được. Tôi đã con cảm biến nhiệt trên mâm từ bình thường; kiểm tra các phím, không có chạm, chập, kiểm tra cặp đảo S8050 và S8550 còn tốt ; đo chân 3 và chân 12 của LM339 được 17,5 v màn hình chỉ thị hiện LLL. con VXL là MC 80F0604b (tra trên mạng không thấy có).AE Giúp tôi biết tại sao . Xin cảm ơn.
        Bệnh này tôi có gặp 1 lần sang supor mượn CPU thử vẫn không phải em nó vậy là cái sợ nhất là chết CPU thì không phải mừng quá mời anh em supor cốc bia rùi về (vì họ lấy bếp mới ra để mình chuột bạch nên không thể đổi được cả board mach ĐK vì liên quan đến quy chế BH bếp mới mà lại có mach cũ rích nằm trong đó đành phải giữ cho anh em ).Trong người vẫn còn sặc mùi Hồng xiêm chín Tôi liền thay ngay em 74HC164 cắm vào thử he he kết quả OK con này có rất nhiều ở các mach ĐK đời cũ dùng giải mã phím và hiển thị còn các đời mới sau này họ dùng TM1628 để phù hợp với MCU đời mới rẻ tiền hơn các MCU đời cũ của samsung S39424,23 hoặc con như của bạn,Mcu của hãng holteck giá thành đắt ảnh hưởng đến giá SX mạch bếp từ

Comment

• con MD EF197 không nhận nồi, sửa xong rồi nhưng con IGBT nóng quá, vậy là hư chỗ nào các bạn. Quạt chạy bình thường.

Comment

• Nguyên văn bởi truonghqs Xem bài viết
            Bệnh này tôi có gặp 1 lần sang supor mượn CPU thử vẫn không phải em nó vậy là cái sợ nhất là chết CPU thì không phải mừng quá mời anh em supor cốc bia rùi về (vì họ lấy bếp mới ra để mình chuột bạch nên không thể đổi được cả board mach ĐK vì liên quan đến quy chế BH bếp mới mà lại có mach cũ rích nằm trong đó đành phải giữ cho anh em ).Trong người vẫn còn sặc mùi Hồng xiêm chín Tôi liền thay ngay em 74HC164 cắm vào thử he he kết quả OK con này có rất nhiều ở các mach ĐK đời cũ dùng giải mã phím và hiển thị còn các đời mới sau này họ dùng TM1628 để phù hợp với MCU đời mới rẻ tiền hơn các MCU đời cũ của samsung S39424,23 hoặc con như của bạn,Mcu của hãng holteck giá thành đắt ảnh hưởng đến giá SX mạch bếp từ
            pác đúng là cao thủ heeeeeeeeeee về linh vực bếp từ em còn kém lắm
            ĐIỆN CƠ _ĐIỆN TỬ

Comment

Tôi ở Hải Phồng và mới tập sửa bếp từ. AE giúp tôi. cái bép hiệu SUPOR, khi căm điện vào, thì bếp kêu Pip một tiếng, một số đèn hiển thị nhấp nháy đồng thời, các phím không bấm được. Tôi đã con cảm biến nhiệt trên mâm từ bình thường; kiểm tra các phím, không có chạm, chập, kiểm tra cặp đảo S8050 và S8550 còn tốt ; đo chân 3 và chân 12 của LM339 được 17,5 v màn hình chỉ thị hiện LLL. con VXL là MC 80F0604b (tra trên mạng không thấy có).AE Giúp tôi biết tại sao . Xin cảm ơn.
              em đang nhận 1 con giống pan của bác.
              cắm điện vào có kêp biiiiip nhưng ko bấm đc gì nữa.
              theo kinh nghiệm,em thay con S8050,và quả nhiên nó chạy ok.
              tuy nhiên đc 2 lần tắt bật thì em nó đã trở về bệnh cũ.
              em hiện hết con S8050, xin hỏi các bác em thay bằng con TL431 đc ko ạ

thêm cái ảnh cho sinh động

Comment

• Chợ đồng nát Hoàng Cầu đó bác.

Tài liệu của Cypress PSoC cho bếp từ cũng tạm

Comment

• Bác mạch của Fushibao dùng HT46R48 nào ko ? Share cho nhà cháu với.

Comment

• Tôi mới tham gia diển đàn ,xin hỏi bác Viettien co cái bếp Blacker hàng tung của ,mới bị hiện tượng ,khi nấu thì 2 fut bếp kêu tít tít ,tắt bếp và nấu lại thì khoảng thời gian trên bếp lại bị hiện tượng như vậy ,vậy bếp bị bệnh gì và cách chửa trị e nó ah ,thanks bác .

Comment

• Cán ơn bạn truong hqs; bạn có thể nói rõ hơn được ko? Cách tìm con 74HC164 ?
                      Last edited by haydoc; 26-08-2013, 21:42.

Comment

• Nguyên văn bởi ndthai Xem bài viết
                        Cắm điện vào có kêp biiiiip nhưng ko bấm đc gì nữa.
                        Theo kinh nghiệm,em thay con s8050,và quả nhiên nó chạy ok.
                        Tuy nhiên đc 2 lần tắt bật thì em nó đã trở về bệnh cũ.
                        Em hiện hết con s8050, xin hỏi các bác em thay bằng con tl431 đc ko ạ :d

con tl431 là con dò sai mà pác ơi không thay thế s8050 được đâu
                        yahoo:tip31@yahoo.com

Comment

Cán ơn bạn truong hqs; bạn có thể nói rõ hơn được ko? Cách tìm con 74HC164 ?
                          Bác ở Hải Phòng thì hơi khó cho bác nếu có người quen ở hà nội nhờ họ lên Ga Trần quý Cáp chỗ ngã ba Nguyễn Khuyến ở đấy họ có rất nhiều vỉ mạch bếp từ đời cũ có con 74HC164 trên mạch điều khiển giá họ thanh lý rác chắc 10K hay 20K cả vỉ mach ĐK luôn còn không bác chạy lòng vòng ở HP chắc cũng có chỗ người ta sửa chữa cưa cẩm khéo léo chút là họ cho nếu họ có mạch rác ở trong cửa hàng

Comment

• Nguyên văn bởi ndthai Xem bài viết
                            cắm điện vào có kêp biiiiip nhưng ko bấm đc gì nữa.
                            theo kinh nghiệm,em thay con S8050,và quả nhiên nó chạy ok.
                            tuy nhiên đc 2 lần tắt bật thì em nó đã trở về bệnh cũ.
                            em hiện hết con S8050, xin hỏi các bác em thay bằng con TL431 đc ko ạ

Tôi chịu không hiểu kinh nghiệm của bạn là theo kinh nghiệm kiểu gì và con S8050 ấy nó ở chỗ nào .Nói dân dã cho bạn dễ hiểu là Bếp từ có 2 mạch chính đó là mach công suất và mach Điều Khiển.Không bấm được phím hay bấm không nhận lênh thì đi tìm ở mạch điều khiển nhé chữ đau bụng mà bac cứ cho em nó xài nhân sâm thế là chết đấy

Comment

• Nguyên văn bởi daclong09 Xem bài viết
                              Tôi mới tham gia diển đàn ,xin hỏi bác Viettien co cái bếp Blacker hàng tung của ,mới bị hiện tượng ,khi nấu thì 2 fut bếp kêu tít tít ,tắt bếp và nấu lại thì khoảng thời gian trên bếp lại bị hiện tượng như vậy ,vậy bếp bị bệnh gì và cách chửa trị e nó ah ,thanks bác .
                              Bếp blacker của bác là hàng chất lượng cao đấy bác Ợ.Nhà sản xuất POVOS bên TQ họ phá sản vì làm ngon quá đấy tigerking,koreanking,Cmedia...vv đều một thời đặt họ làm và bán tại thị trường VN.Bác xem sản xuất năm nào,bác mua dùng lâu chưa hay xin được hoặc thanh lý ve chai.Khi bấm ON quạt có quay không đầu tiên baccs cứ thay cả 3 em tụ 2UF,5UF,0.27UF trước xong thử rồi tính tiếp nhé

Comment

• Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                                Bác mạch của Fushibao dùng HT46R48 nào ko ? Share cho nhà cháu với.
                                Bếp đấy kết mỗi cái mâm từ bác cần mạch làm jì các phân khác như nhau,nguyên lý như nhau khác mỗi con MCU,nếu MCU chết rùi thì xài mach đa năng cho lành.Nếu bác có em đấy thì lấy đâu kit nạp và chương trình để nạp cho em nó holteck nó chỉ bán MCU và Kit thôi chương trình thì nó bảo về mà tự xử nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X