Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• con bếp media của em lại bị xì tụ 5uF nửa...cầu diode và igbt không hư (chỉ khi có nồi đặt lên nấu thì tụ mới xì).... không biết phải mua tụ xịn như thế nào nửa... 3 con rồi ạ... các bác giải thích giúp em là ngoài trường hợp tụ đểu thì còn lí do gì để tụ 5uf xì nửa không.cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
      Bạn có thể thay m13003 bằng trans c1815, btb16 tương tự triac BTA 16 rất thông dụng.
      Bạn có thể thay m13003 bằng trans c1815,LIỆU CÓ ĐƯỢC K?EM THÂN CỦA TỚ......

Comment

• Nguyên văn bởi boss_tb Xem bài viết
        chào bác viettien cho em hỏi chút, bêp tu cua em nổ chì thay dioze hoat đông khi không lắp cuộn dây, đóng cuôn dây vào là lai nổ cầu chì
        Như vậy là mạch còn có lỗi , nổ cầu chì là đang có lỗi về khối công xuất,
        http://baohanhbeptu.vn
        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
        ĐT: 0967 403 123

Comment

• [QUOTE=lavi;854053]con bếp media của em lại bị xì tụ 5uF nửa...cầu diode và igbt không hư (chỉ khi có nồi đặt lên nấu thì tụ mới xì).... không biết phải mua tụ xịn như thế nào nửa... 3 con rồi ạ... các bác giải thích giúp em là ngoài trường hợp tụ đểu thì còn lí do gì để tụ 5uf xì nửa không.cảm ơn nhiều[/QUOT
          Nên mua tụ tốt để loại trừ , thường thì do dao động có vấn đề dẫn tới cộng hưởng không
          Phù hợp với thiết kế nên con tụ của bạn không chịu nổi sinh ra nóng quá nổ và xì luôn
          VT

Comment

• Nguyên văn bởi trinh351992 Xem bài viết
            Bác đây rồi, vậy bác cho em lời khuyên về bệnh của nó đk không ạ, cắm nguồn bấm nút khởi động ---> tạch tạch ---> tạch tạch tạch bắt từ, tạch tạch bắt từ ( tầm 5 phút ) thì sau đó bếp hoạt động bình thường. Nếu em cắm điện liên tục( không ấn nút khởi động, để nó ở chế độ chờ đó) thì khi em bấm nút khởi động phát là ăn luôn, em đã kiểm tra các tụ, cảm biến nhiệt vv nhưng không con j hỏng cả.
            Mong bác cho em sự tư vấn vs ạ
            Bác xem lại mạch in có thể bị ẩm , xỉn ,ô xi hóa , dẫn điện ngầm. mấy cái midie và fushibao hay bị như vậy
            VT

Comment

• [QUOTE=viettien123;855171]
              Nguyên văn bởi lavi Xem bài viết
              con bếp media của em lại bị xì tụ 5uF nửa...cầu diode và igbt không hư (chỉ khi có nồi đặt lên nấu thì tụ mới xì).... không biết phải mua tụ xịn như thế nào nửa... 3 con rồi ạ... các bác giải thích giúp em là ngoài trường hợp tụ đểu thì còn lí do gì để tụ 5uf xì nửa không.cảm ơn nhiều[/QUOT
              Nên mua tụ tốt để loại trừ , thường thì do dao động có vấn đề dẫn tới cộng hưởng không
              Phù hợp với thiết kế nên con tụ của bạn không chịu nổi sinh ra nóng quá nổ và xì luôn
              VT
              Không thấy có bài nào của Mod VT phân tích rõ về dao động và cộng hưởng cụ thể như thế nào để anh em sáng mắt ra 1 tý nhỉ có phải nó cũng có xung hồi tiếp FPT như của tivi crt không bác, và mỗi 1 loại bếp, 1 loại mâm từ khác nhau thì có 1 tần số dao động chuẩn theo bếp đó phải không bác
              Đời bể khổ :

Comment

• Xin chào Anh VT và mọi người.
                Mình có đang sửa bếp hồng ngoại may so nhưng gặp pan này mò mãi mà không ra, đo hết linh kiện cũng bó tay
                Tình trạng thế này : bếp mở nguông lên, may so nóng đỏ lên khoảng 5 giây sau đó không nóng nữa, mặt dù bếp không báo lỗi gì,
                kiễm tra cãm biến vẫn tốt.
                hi vong anh em chỉ giúp mình phan này

Comment

• Nguyên văn bởi 01242919290 Xem bài viết
                  Xin chào Anh VT và mọi người.
                  Mình có đang sửa bếp hồng ngoại may so nhưng gặp pan này mò mãi mà không ra, đo hết linh kiện cũng bó tay
                  Tình trạng thế này : bếp mở nguông lên, may so nóng đỏ lên khoảng 5 giây sau đó không nóng nữa, mặt dù bếp không báo lỗi gì,
                  kiễm tra cãm biến vẫn tốt.
                  hi vong anh em chỉ giúp mình phan này
                  Cảm biến gì Bạn. Kết quả đo đạt cụ thể thế nào ?!

Comment

• Cảm biến ko hỏng nhưng mạch liên quan đến cảm biến đã hỏng rồi. Kiểm tra lại mạch liên quan đến cảm biến nhé.

Comment

• rất cám ơn mọi người đã góp ý kiến. mình làm được rồi, gim cắm vào mayso bị lỏng nên vậy mình bóp chạt vào ok.
                      Thank!
                      nghĩ lể đi các bạn

Comment

• Xin VT cùng AE giúp mình ca bệnh này với ! 1 con midea đa phần là linh kiện dán . Ban đầu là mất nguồn cấp trước , khối công suất vẫn tốt . Mình kiểm tra thấy đứt R22 ohm . Theo bài học được của VT nên mình thay R và cả con IC nguồn ( FSD200 ) . Mở bếp chạy được 20s thì lại tắt ngóm , lại chết R22 ohm . Lại thay tiếp( cả IC luôn ) , Lần này ko gắn các cổng kết nối ( mâm , quạt , bo điều khiẻn ) . Đo kiẻm tra nguồn 5v đủ , nguồn 18v thấy tăng lên 50v . nếu cứ cắm điện để ko mãi cũng ko sao nhưng chạm que đo vào là lại mất hẳn nguồn và IC ( FSD200 ) lại nóng ran luôn . Mình ko hiểu là nguồn lên tới 50v như vậy thì 339 có bị làm sao ko ? trong trường hợp này liệu có phải do BA xung đã bị lỗi rồi ko ? Mình còn lơ mơ nên xin mọi người giúp đỡ ! Xin chân thành cảm ơn !

Comment

• Nguyên văn bởi thanhnhan53 Xem bài viết
                          Xin VT cùng AE giúp mình ca bệnh này với ! 1 con midea đa phần là linh kiện dán . Ban đầu là mất nguồn cấp trước , khối công suất vẫn tốt . Mình kiểm tra thấy đứt R22 ohm . Theo bài học được của VT nên mình thay R và cả con IC nguồn ( FSD200 ) . Mở bếp chạy được 20s thì lại tắt ngóm , lại chết R22 ohm . Lại thay tiếp( cả IC luôn ) , Lần này ko gắn các cổng kết nối ( mâm , quạt , bo điều khiẻn ) . Đo kiẻm tra nguồn 5v đủ , nguồn 18v thấy tăng lên 50v . nếu cứ cắm điện để ko mãi cũng ko sao nhưng chạm que đo vào là lại mất hẳn nguồn và IC ( FSD200 ) lại nóng ran luôn . Mình ko hiểu là nguồn lên tới 50v như vậy thì 339 có bị làm sao ko ? trong trường hợp này liệu có phải do BA xung đã bị lỗi rồi ko ? Mình còn lơ mơ nên xin mọi người giúp đỡ ! Xin chân thành cảm ơn !
                          Bac xem lại con DZ18V nối vào chân FSD200 có thể đã bị đứt hay longt mạch
                          Do lúc bác tháo ra lắp vào

Comment

• Nguyên văn bởi viettien123 Xem bài viết
                            Bác xem lại mạch in có thể bị ẩm , xỉn ,ô xi hóa , dẫn điện ngầm. mấy cái midie và fushibao hay bị như vậy
                            VT
                            con bếp Anh việt Tiến cho hỏi em có con bếp từ của e hiệu TCL vừa cắm điện chưa bật nguồn bếp đã báo lỗi E3 và ấn phím không tác dụng. E cần kiểm tra những gì ạ . em cảm ơn
                            Còn con king pro cắm điện đun thi máy báo lỗi e8 tắt đi bật lại vẫn vậy nước chỉ hơi ấm ấm.
                            hai con bếp này em Đã vật vã gần tháng mà vẫn y chang không hết bệnh. mong nhậ được trợ giúp của anh.
                            https://inthienthuy.com/in-to-roi-gia-re-tai-ha-noi-id9.html

Comment

• Xin chào các Bác...Nhà mình có bêp từ không xử dụng (vì Kén nồi)Nên mua bếp có 2 bóng đèn ở dưới..nay bị bể tấm kiếng ờ trên...Định lấy bên bếp từ thay qua...có thích hợp không..Nhờ các bạn cho ý kiến

Comment

• Nguyên văn bởi trungvipboy Xem bài viết
                                Xin chào các Bác...Nhà mình có bêp từ không xử dụng (vì Kén nồi)Nên mua bếp có 2 bóng đèn ở dưới..nay bị bể tấm kiếng ờ trên...Định lấy bên bếp từ thay qua...có thích hợp không..Nhờ các bạn cho ý kiến
                                không thay được đâu bạn ơi mình cũng có cái bếp giống bạn, nó làm nổ mất 2 tấm kiếng bếp từ rôi, mình thay tấm thứ 3 của bếp hồng ngoại bây giờ dùng oke rồi
                                https://inthienthuy.com/in-to-roi-gia-re-tai-ha-noi-id9.html

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X