Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• anh oi .cho em hoi bep khong len la bi sao vay.cam dien vao khong thay keu bíp gì ca.o dien khi cam thi chap ra tia lua.
    Mog a giup e voi

Comment

• Nguyên văn bởi minhtu1008 Xem bài viết
      anh oi .cho em hoi bep khong len la bi sao vay.cam dien vao khong thay keu bíp gì ca.o dien khi cam thi chap ra tia lua.
      Mog a giup e voi
      đầu tiên phải tháo bếp kt cầu chì dây và phích cắm rồi đến nguồn cấp cho mạch điều khiển v.v.và v.v..đại loại là phải từ đầu bác việt tiến đã viết rất đầy đủ rồi.(chịu khó đọc thì sẽ có hướng giải quyết thôi mà.)

Comment

• Bác Viettel ơi, em send inbox bác chẳng thấy trả lời.
        Bác giúp em thì giúp cho chót đi. Cái bếp của em giờ nó hiện tượng như sau:
        Loại Midea EF-197
        Cắm điện kêu tít, tất cả các đèn sáng, rồi tắt luôn, quạt hú rồi tắt, đèn nguồn nhấp nháy.
        Đặt bếp lên nhấn nút nguồn đèn nguồn không nhấp nháy, quạt chạy, điều chỉnh được nhưng nước không sôi và kêu tít tít suốt.
        Khi tắt đi quạt không tắt, đè ngồn cứ nhấp nháy.
        Kiểm tra IGTB tốt.
        Đo nhiệt trở khoảng 50K ở nhiệt độ thường
        Bác phán giúp em hoặc cho em địa chỉ em mang qua bác sửa giúp, vứt đi thì phí vì SV nghèo.
        ĐT em: 0915087466
        Em tên Hiếu.
        Thanks cả nhà!

Comment

• minh co bep tu hang media . mach co nguon tot, nhung nhan nut nhan khong dieu khien duoc. cho hoi bep tu bigi vay , cach sua chua nhu the nao! xin chan thanh cam on

Comment

• Chào bác pvc28 minh ở tphcm ,mong gặp bác để giao lưu có được k?? Mong bác hồi âm.đt của mình 0907598456.cám ơn bác nhiều...

Comment

• Nguyên văn bởi hieuct Xem bài viết
              bác viettel ơi, em send inbox bác chẳng thấy trả lời.
              Bác giúp em thì giúp cho chót đi. Cái bếp của em giờ nó hiện tượng như sau:
              Loại midea ef-197
              cắm điện kêu tít, tất cả các đèn sáng, rồi tắt luôn, quạt hú rồi tắt, đèn nguồn nhấp nháy.
              đặt bếp lên nhấn nút nguồn đèn nguồn không nhấp nháy, quạt chạy, điều chỉnh được nhưng nước không sôi và kêu tít tít suốt.
              Khi tắt đi quạt không tắt, đè ngồn cứ nhấp nháy.
              Kiểm tra igtb tốt.
              đo nhiệt trở khoảng 50k ở nhiệt độ thường
              bác phán giúp em hoặc cho em địa chỉ em mang qua bác sửa giúp, vứt đi thì phí vì sv nghèo.
              đt em: 0915087466
              em tên hiếu.
              Thanks cả nhà!
              mong bác viettien trả lời nhanh pan này mình đang rất cần.càm ơn bác nhiều...

Comment

• Nguyên văn bởi huypro1028 Xem bài viết
                minh co bep tu hang media . mach co nguon tot, nhung nhan nut nhan khong dieu khien duoc. cho hoi bep tu bigi vay , cach sua chua nhu the nao! xin chan thanh cam on
                Trước hết Bạn nên kiểm tra các nút nhấn có còn tác dụng không, dùng đồng hồ đo xem khi nhấn nút có tiếp xúc tốt không , nhiều bếp bị han rỉ nút nhấn làm mạch không nhận được lệnh, còn nếu nhấn nút điều khiển được mà bếp không chạy thì nó sẽ báo lỗi bằng những ký hiệu ví dụ E1 ,E2, H1, H2 v.v thì dựa vào đó mà tìm nguyên nhân , nhưng nói chung bếp từ không phải là thiết bị đơn giản như nồi cơm thông thường, mà cũng khá hóc đấy! nên kiểm tra các trạm cắm dây , rút ra cắm lại cho tiếp xúc tốt , thay nút nhấn nếu han rỉ ,hoặc không tiếp xúc được dù còn mới, đo thử sò công xuất , nhưng nếu sò chết thì sẽ đứt cầu chì nguồn, còn rất nhiều mạch liên quan nữa như kiểm soát dòng phản hồi , mạch tạo xung điều khiển sò c.xuất, mạch kiểm tra nhiệt, quạt, nếu một trong những mạch đó CHƯA hoạt động được thì bếp SẼ không được lệnh vận hành! nhưng đáng ngại nhất là chết IC khiển, thay thế rất khó khăn!

Comment

• bếp điện từ nhà emcắm điện vào, đèn vẫn nguồn vẫn sáng nhưng không mở được nút power (lúc được lúc không tùy hứng, lúc không thì bấm cả mấy chục cái không lên, lúc được thì bấm 1 cái là lên ngay), cho hỏi nó bị hư cái gì ạ.
                  mà em tháo ra thấy có điểm tiếp xúc ở giữa, là 1 núm mũ dẻo, ở giữa là 1 cầu chì, em đoán chắc là đo nhiệt tiếp xúc, nhưng xung quanh có chất gì trắng trắng, mà nó cứng rùi, cái ấy là gì, có lấy chất nào chét vào được không ạ

Comment

• Chào Bác Viêt Tiến, Bác cho em hỏi em có bếp từ phím cảm ứng, em muốn dùng boad cảm ứng đó để để chế mạch đóng mở đèn theo kiểu công tắc chạm, thì phải làm sao, em thấy trên bỏad ngoài con VXL còn có 2con IC khác nũa, hình như 1 con là tạo tần số, 1con kết hợp với VXL để nhận diện phím bấm và điều khiển thiết bị, nếu đúng như vậy nếu không dùng VXL mình có cách nào để nhận điện được phím bấm không? xin cảm ơn .

Comment

• Cảm ơn các bác các anh trên diễn đàn đã chia sẻ kinh nghiệm !!!

Em mới vào nghề cũng chưa bít nhìu, tiện vừa sửa xong cái bếp từ Huyndai bị lỗi E7 thay tụ, đèn...ko đc em thay con LM339 cắm điện thấy báo lỗi E8 , sau 1 hồi loay hoay đo đếm em tiện tay đặt cái nồi lên thấy chạy bt vậy chứng tỏ E7 thay Lm339 còn lỗi E8 là do em ngu ko đặt cái lỗi lên thôi )

Và nhân đây em mún hỏi các bác các anh là ta có thể mắc // 1 con Igtb nữa để tăng dòng đc ko nhỉ ? ( nếu câu hỏi hơi ngu các bác đừng cười em nhé, e tò mò ạ). Tks!
                      ♥ Hải Dương ♥

Comment

• Nguyên văn bởi xuanhoa_tphd Xem bài viết
                        Và nhân đây em mún hỏi các bác các anh là ta có thể mắc // 1 con Igtb nữa để tăng dòng đc ko nhỉ ? ( nếu câu hỏi hơi ngu các bác đừng cười em nhé, e tò mò ạ). Tks!
                        Muốn tăng khả năng chịu dòng thì dùng IGBT chịu dòng lớn hơn (40N120). Một số bếp có thiết kế sẵn vị trí để lắp song song 2 IGBT thì có thể lắp được.
                        Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                        Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                          Muốn tăng khả năng chịu dòng thì dùng IGBT chịu dòng lớn hơn (40N120). Một số bếp có thiết kế sẵn vị trí để lắp song song 2 IGBT thì có thể lắp được.
                          Cảm ơn bác, thế con 40N120 ở chợ trời HN có bán ko bác nhi ?
                          ♥ Hải Dương ♥

Comment

• Có bán nhưng giá khá cao, gần 70K/con, còn 25N120 thì chưa đến 30K/con. Chết IGBT ngoài việc do dòng tăng cao thì còn nguyên nhân nữa là do nhiệt độ tăng cao quá. Một cái bếp từ tiêu thụ dòng khoảng 7-8A nên dùng 25N120 (25A) là được rồi.
                            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• bác viettien123 thật là number 1, cám ơn bác rất nhiều dã chỉ giup cho anh em yêu thích điện tử những diều bổ ích

Comment

• Chào anh em trên forum! Em có cái bếp từ loại nhỏ (1200w) bị lỗi EE em kiểm tra thấy chết IGBT và cầu chì ,em đã thay mới 2 thứ này kiểm tra tụ không hỏng,các trở công suất còn bình thường không bị tăng trị số.Nhưng khi cho nó chạy chỉ nghe tiếng "lách tách" trên xoong rồi báo lỗi,em đả thay thử cả 2 con 339 và 393 cả 2 tụ 5MF và 0.22MF nhưng vẫn không được , các bác có cao kiến chỉ giáo em với.
                                Thanks!!!!!!!!
                                Telephone number : 098H882372
                                YM:

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X