Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sửa bếp từ ,sửa nồi từ , bếp từ bệnh thường gặp , tổng hợp bếp từ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác cho hỏi.
    1 - Chân G của sò IGBT có con Diot zene tác dụng ghim áp Ko cho vượt áp vào chân G của sò phải Ko ạ! vậy áp tối đa nó cho qua là bao nhiêu?
    2 - Điện áp vào chân G chưa lắp sò đo được là bao nhiêu thì đảm bảo, khi sò sẽ không bị vượt ap làm chập chết?
    3 - Xung của Điều khiển ( nguồn 5V và 18 V ) có tham gia vào cấp xung cho sò công suất IGBT Ko?
    TuanHung 0915535072

Comment

• Nguyên văn bởi TuanHungNTS Xem bài viết
      Các bác cho hỏi.
      1 - Chân G của sò IGBT có con Diot zene tác dụng ghim áp Ko cho vượt áp vào chân G của sò phải Ko ạ! vậy áp tối đa nó cho qua là bao nhiêu?
      2 - Điện áp vào chân G chưa lắp sò đo được là bao nhiêu thì đảm bảo, khi sò sẽ không bị vượt ap làm chập chết?
      3 - Xung của Điều khiển ( nguồn 5V và 18 V ) có tham gia vào cấp xung cho sò công suất IGBT Ko?
      2 giờ rồi mà chưa có ai trả lời cho bác nên tôi cũng nhảy vào trả lời đại cho bác vậy, trong bếp từ thường là không có dùng diode zener để bảo vệ cực G của IGBT bác à, vì chế độ hoạt động là chuỗi xung tần số cao, chỉ khi nào dùng tần số thật thấp như là trong âm thanh thì mới thấy dùng diode zen để bảo vện quá áp cực G vì được điều khiển bới 1 tầng thúc có áp khá cao. 2 là điện áp vào chân G thường trong dải 10v trở lại , nhưng khi sò chạy thì có thể sẽ khác thường là sẽ thấp hơn(trong bếp từ) 3 là bác hỏi hơi khó bác ạ sò được điều khiển bởi xung xử lý đưa đến IC so sánh để ngắt mở theo chế độ hoạt động, còn 5v và 18v(12) thì không liên quan đến tín hiệu xung điều khiển bác à, 5v là nguồn cho VXL, còn 18v thì cấp nguồn cho quạt và IC so pha(so sánh) LM 339 .hy vọng câu trả lời sẽ giúp bác phần nào những thắc mắc!

Comment

Các bác cho hỏi.
        Tôi cũng có suy nghĩ đúng như anh TUANHUNG,sau khi đọc câu trả lời của anh QUOCTHÁI thấy mình...ko biết gì về điện..huhu,chắc phải đi học một lớp tử tế mới có thể tiếp thu được những cái hay của diễn đàn.Anh TUANHUNG đừng giận nha,tôi nói thật lòng không có ý gì khác,mong thông cảm.
        Last edited by c.hien; 01-12-2012, 23:05.

Comment

Các bác cho hỏi.
          1- Đúng là chân G của IGBT có một con Diode Zene 18V, trước nó nối tiếp với trở 10 Ohm nên cũng có tác dụng bảo vệ quá áp như bác hiểu. Nó còn có tác dụng bảo vệ mạch điều khiển phía trước khi IGBT bị chập vì áp trên C của IGBT khi ngắt là +300V, khi gặp "sự cố" nếu áp này chập sang chân G thì có thể phá hủy tầng trước.
          2- Khi chưa lắp sò thì chỉ có một chuỗi xung rất ngắn ở cực G rồi bị ngắt ngay vì bếp chưa hoạt động. Xung này không đo được bằng đồng hồ, nếu có máy hiện sóng thì may ra bác mới quan sát được.
          3- Nguồn +5V và +18V dùng nuôi mạch, trong đó +18V trực tiếp tham gia cấp xung cho IGBT.
          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

• Xin cảm ơn các Bác, Cảm ơn Bác HT, vì tôi có học sơ qua về ĐT + 1 chút kiến thức Vật lý ở PT nên còn nhiều thắc mắc, tôi muốn hiểu thấu đáo đường đi lối về của bếp từ lắm, bởi chỉ có vậy mình mới tìm được nhưng căn bệnh của nó! đọc trả lời của Bác HT tôi biết đc phần nào cơ chế HĐộng của Bếp từ. Hôm trước tôi có hỏi về Viper nhưng chưa mua thay thử,
            Cảm ơn Bác HT nha!
            TuanHung 0915535072

Comment

• minh cung o quan 6 sdt minh 0908210858 mong gap ban uong càe trao doi , chi giao hjhjhj
              Nguyên văn bởi mskmsk1982 Xem bài viết
              um. hình như vậy.tớ cũng hơi gần nt. tớ ở quận 6. nếu bạn ở gần đây thì bữa nào gặp nhau uống cà phê nhá

Comment

• Anh ơi! cho em hỏi bếp từ misuko mà báo lỗi E3 thì sử lý thế nào,em đã thử rất nhiều cách như thay LM339,thay VIP22... nhưng ko được.

Comment

• Xin chào Bác HT 741 và Bác VT123! Các Bác có thể cho tôi biết. Khích chân G của IGBT là AP, DÒNG, hay xung Ko? sò IGBT chập thường do quá áp hay quá dòng? Xung trên mâm từ là bao nhiêu???Hz, hay??? Mhz
                  TuanHung 0915535072

Comment

• Nếu có câu hỏi nào ngớ ngẩn thì các Bác đừng chấp bởi vì không biết, không hiểu nên mới hỏi các Bác. rất mong được chỉ giáo! Cảm ơn các Bác trước!
                    TuanHung 0915535072

Comment

• các Bác cho tôi hỏi nữa! trong mạch có 5 điểm thử gồm GND, +5v, +18v, A và B ( bếp MEDIA ) 3 điểm đầu tôi đã biết còn lại điểm A và B là điểm thử gì? trị số bao nhiêu? tôi chưa hiểu? Rất mong Bác VT 123 chỉ giúp! Xin cảm ơn!
                      TuanHung 0915535072

Comment

• bếp từ nhà e đang xài tự nhiên ngủm,cắm nguồn vào ko có hiện tượng gì luôn,thao ra thì bị đứt cầu chì tổng.e đã thay con khác rồi và cắm điện vào là "bụp".die cái cầu chì luôn.các bác có thể chuẩn đoán lâm sàng xem nó bị gì dc ko ạ.thanks các bác.!!

Comment

các Bác cho tôi hỏi nữa! trong mạch có 5 điểm thử gồm GND, +5v, +18v, A và B ( bếp MEDIA ) 3 điểm đầu tôi đã biết còn lại điểm A và B là điểm thử gì? trị số bao nhiêu? tôi chưa hiểu? Rất mong Bác VT 123 chỉ giúp! Xin cảm ơn!
                          Có 5 điểm thử mà bác đã biết 3,bác có thể nói rõ hơn về 3 điểm đó cho tôi học tập không,xin cám ơn.

Comment

các Bác cho tôi hỏi nữa! trong mạch có 5 điểm thử gồm GND, +5v, +18v, A và B ( bếp MEDIA ) 3 điểm đầu tôi đã biết còn lại điểm A và B là điểm thử gì? trị số bao nhiêu? tôi chưa hiểu? Rất mong Bác VT 123 chỉ giúp! Xin cảm ơn!
                            Có 5 điểm thử mà bác đã biết 3,thế cũng là khá rồi,bác có thể nói cụ thể hơn về 3 điểm đó không,cứ học lẫn nhau vậy,xin cám ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi LongNhi Xem bài viết
                              bếp từ nhà e đang xài tự nhiên ngủm,cắm nguồn vào ko có hiện tượng gì luôn,thao ra thì bị đứt cầu chì tổng.e đã thay con khác rồi và cắm điện vào là "bụp".die cái cầu chì luôn.các bác có thể chuẩn đoán lâm sàng xem nó bị gì dc ko ạ.thanks các bác.!!
                              trước mắt là cái bếp của bác bị hư sò IGBT rồi bác ạ , và hư gì nữa thì cũng chưa thể biết, bác tháo sò ra ,kiểm tra cầu diode, nếu đã chập thì cũng tháo ra luôn , nếu không chập thì để nguyên vậy, bác thay cầu chì 10A và cho chạy lại , sau đó kiểm tra tiếp bác à!

Comment

• thanks bác.để e kiểm tra lại xem

Comment

Về tác giả

Collapse

viettien123 Tìm hiểu thêm về viettien123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X