Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCL - Tập hợp các vấn đề về màn hình màu TCL

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Thuantg_91 Xem bài viết
    bác hàn lại mạch nguồn sơ cấp thứ cấp,ic tổng lại thật kĩ đi và sau đó thay mấy con tranistor nguồn sơ cấp hình như là có 3 con tranistor(lấy đồng hồ đo không xác định được đâu thay mới cho chắc ) ,pan này em đã làm mấy em rồi cũng đã bị lên bờ xuống ruộng n
    ên góp ý cho bác làm thử xem sao !
    cám ơn bác rất nhiều đã tư vấn giúp mình,phàn sơ cấp thứ cấp mình cũng đã hàn và thay thế các linh kiện khả nghi chỉ có điều ở phần sơ cấp có 2 transistor một con thường ,một con số (có số A124)không biết thay loại nào ,mong bác chỉ hộ gì mình mua không có con giống số.cám ơn bác nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi tri thuc Xem bài viết
      cám ơn bác rất nhiều đã tư vấn giúp mình,phàn sơ cấp thứ cấp mình cũng đã hàn và thay thế các linh kiện khả nghi chỉ có điều ở phần sơ cấp có 2 transistor một con thường ,một con số (có số A124)không biết thay loại nào ,mong bác chỉ hộ gì mình mua không có con giống số.cám ơn bác nhiều
      con A 124 nếu bác không có thay thì bác lấy con A 1015 và 2 con trở 20k , một trở nối từ E qua B , một trở nối từ B đi ra ngoài , vậy là xong ,

Comment

• Nguyên văn bởi moi_vao_nghe
        mấy bác cho em hỏi con sò ngang này có diot bên trong ko? em gắn sò ngang thường của tivi TQ đc ko ạ?

[ATTACH=CONFIG]77908[/ATTACH]
        Nó như thế này nè:Click image for larger version

Name:	BU4508DZ.png
Views:	1
Size:	7.6 KB
ID:	1388246

PHÚ BÀI - HƯƠNG THỦY - THỪA THIÊN HUẾ
        DD:0982 470 874
        Email:trach_nguyen2014@yahoo.com.vn

Comment

cám ơn bác đã trả lời , con sò này của TCL, em muốn hỏi là có thể thay thế= con sò bự của tv TQ ko hay phải đúng số của nó mới đc
          Trung quốc hay dùng D2499. bạn nên thay sò dòng C5xxx chạy khỏe hơn. không có bỏ tạm em trung quốc cũng được .nhưng tản nhiệt kỹ vào!

PHÚ BÀI - HƯƠNG THỦY - THỪA THIÊN HUẾ
          DD:0982 470 874
          Email:trach_nguyen2014@yahoo.com.vn

Comment

• Nguyên văn bởi thanh Xem bài viết
            chào anh em trên diễn đàn mình mới nhận lại của thợ con tivi TCL 21M62SAX tổng 11135 ic mành tda8172a tình trạng như sau
            [ATTACH=CONFIG]77651[/ATTACH]

Điện trở 2 đường nguồn -14 và +14 cấp tro ic mành rất nóng
            ic mành cũng rất nóng
            đã thay ic mành tụ loc nguồn chính và các tụ loc nguồn 110v, -14 và +14 cấp cho ic mành
            đã kiểm tra tụ trở quanh ic mành đều tốt
            đã thay thử cả lai tia

cám ơn anh em trên diễn đàn cuối cùng mình cũng đã làm được
            mình cắt mạch cấp nguồn - và+ bỏ đi và câu bằng sợi dây máy chạy bình thường luôn
            [ATTACH=CONFIG]77652[/ATTACH]
            lam xong rui chuc mung ban nhe,nhung minh nhin ban dau day nhu vay tuc la ban bo di 2R nguon thoi sao ma het nong duoc ta
            .

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
              con A 124 nếu bác không có thay thì bác lấy con A 1015 và 2 con trở 20k , một trở nối từ E qua B , một trở nối từ B đi ra ngoài , vậy là xong ,
              mấy hôm nay cúp điện nên không lên diễn đàn được. nhưng trước hết củng cám ơn anh em đã nhiệt tình quan tâm ,mình đã thay con transistor số A124 nguồn đả chạy tốt .có điều máy dẫn không chạy do khiển không mở nguồn. tạo lệnh giả máy củng không chạy ( không có dao động ngang) nguồn 12v cấp cho H-drive chỉ còn 6v (tại cực c là 6v ; còn ở cực B là 1v do đó tansistor chạy mạnh làm mất nguồn tại cực c) mình nghi là tổng chết nên AE nào có làm qua rồi xin chỉ giáo thật tình cám ơn

Comment

em nóng ruột, thay con 2499 rồi, chạy rất nóng, đc 5 10 phút gì đó thì tối thui, còn tiếng, em vội rút nguồn ra
                giờ kiếm con 5xxx vậy
                2499 mà nóng thì bạn thay 9xxx cũng vậy thôi , chứ đừng nói 5xxx , bệnh nóng sò thì bạn kt nguồn b+ có cao không + yoke+fbt+tụ c/sò ...............................????

Comment

• Nguyên văn bởi tri thuc Xem bài viết
                  mấy hôm nay cúp điện nên không lên diễn đàn được. nhưng trước hết củng cám ơn anh em đã nhiệt tình quan tâm ,mình đã thay con transistor số A124 nguồn đả chạy tốt .có điều máy dẫn không chạy do khiển không mở nguồn. tạo lệnh giả máy củng không chạy ( không có dao động ngang) nguồn 12v cấp cho H-drive chỉ còn 6v (tại cực c là 6v ; còn ở cực B là 1v do đó tansistor chạy mạnh làm mất nguồn tại cực c) mình nghi là tổng chết nên AE nào có làm qua rồi xin chỉ giáo thật tình cám ơn
                  trong trường hợp này thì nếu có máy hiện sóng để quan sát dạng tín hiệu Horz ra thế nào thì dễ chuẩn đoán hơn , nhưng áp chân B drive H 1 v thì chứng tỏ mất dao động ngang rồi (không còn dao động, chỉ có phân cực cao thôi) khả năng hư IC tổng rất cao, phải thay thử IC mới có kết quả được , chứ đoán mò khó trúng lắm !

Comment

• mình đag gặp con TCL DT-21HA31 chạy tong 8873.máy bị tình trạng cắm dây anten,av vào vừa nháy hình lên rồi về lại phông hình xanh,thỉnh thoảng lại có rồi mất,đường av hay tivi gì cũng bị tình trạng như vậy.ae nào đã làm qua pan này rồi thì giúp mình với,dò đài cũng ko nhớ đc đài lun.huhu
                    Điện máy: TÀI
                    ĐC:HÒA BẮC-HÒA VANG-ĐÀ NẴNG
                    DT:0905883043

Comment

• Nguyên văn bởi barabol Xem bài viết
                      mình đag gặp con TCL DT-21HA31 chạy tong 8873.máy bị tình trạng cắm dây anten,av vào vừa nháy hình lên rồi về lại phông hình xanh,thỉnh thoảng lại có rồi mất,đường av hay tivi gì cũng bị tình trạng như vậy.ae nào đã làm qua pan này rồi thì giúp mình với,dò đài cũng ko nhớ đc đài lun.huhu
                      thay 4053 chưa bác.....thử đưa tín hiệu video vào chân 24 xem sao....

Comment

• tcl cua bạn thử tắc phông xanh coi hình có nhiễu hoạt hình mờ yếu vì ko .ha tính tiếp

Comment

mình đag gặp con TCL DT-21HA31 chạy tong 8873.máy bị tình trạng cắm dây anten,av vào vừa nháy hình lên rồi về lại phông hình xanh,thỉnh thoảng lại có rồi mất,đường av hay tivi gì cũng bị tình trạng như vậy.ae nào đã làm qua pan này rồi thì giúp mình với,dò đài cũng ko nhớ đc đài lun.huhu
                          Đường ABL kiểm tra xem có R414 không ??Nó =22kΩ ...Có lần Mình làm 1 ngày 2 ca ,,,Bạn tham khảo ..,,..,,,..
                          Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

• cảm ơn ae đã cho ý kiến,hiện tại mình tắt chế độ phông hình xanh thì có bị nhiễu,mở av thì có hình.nhưng khi dò đài thì ko nhớ đc kênh,trong lúc dò đài thì vẫn hiển thị từ đài này qua đài khác.mình kt vt từ 0-25v,agc 4v.ae giúp mình với

Comment

• cảm ơn ae đã cho ý kiến,hiện tại mình tắt chế độ phông hình xanh thì có bị nhiễu,mở av thì có hình.nhưng khi dò đài thì ko nhớ đc kênh,trong lúc dò đài thì vẫn hiển thị từ đài này qua đài khác.mình kt vt từ 0-25v,agc 4v.ae giúp mình với,đã chép lại nhớ nhưng vẫn k dc

Comment

cảm ơn ae đã cho ý kiến,hiện tại mình tắt chế độ phông hình xanh thì có bị nhiễu,mở av thì có hình.nhưng khi dò đài thì ko nhớ đc kênh,trong lúc dò đài thì vẫn hiển thị từ đài này qua đài khác.mình kt vt từ 0-25v,agc 4v.ae giúp mình với,đã chép lại nhớ nhưng vẫn k dc
                                bạn chép ic nhớ lại đi,thử chép moden tcl chạy cùng ic tổng xem sao,nếu ko được thì bạn kiểm tra đường abl kĩ lại đi,từ chân số 7 laybat ra cổ r414 và didoe quay về ic tổng xem có bị chậm hay tăng chỉ số không

Comment

Về tác giả

Collapse

huutai Tìm hiểu thêm về huutai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X