Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCL - Tập hợp các vấn đề về màn hình màu TCL

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cám ơn các bạn đả tư vấn ,IC vert,R,tụ hóa mình đả thay lúc đầu khi nhận máy,xin anh em giúp ý kiến.Thân chào

Comment

• Chào anh e
      Mình có 1 con TCL CRT Model 21 HT 99
      Hiện tượng: Góc trên bên trái ( nếu xem VTV1 ) bị co vào, chỉ bị 1 góc này thôi, chữ VTV1 có bóng giống như lệch tụm ấy, 3 màu RGB bị tách rời nhau. nếu có chữ ỏa góc này thì cữ bị cong xuống
      Mình muốn hỏi nguyên nhân là bị làm sao ? và khắc phục thế nào ?
      Mong anh e giúp đỡ ! Cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi haiopamp Xem bài viết
        Chào anh e
        Mình có 1 con TCL CRT Model 21 HT 99
        Hiện tượng: Góc trên bên trái ( nếu xem VTV1 ) bị co vào, chỉ bị 1 góc này thôi, chữ VTV1 có bóng giống như lệch tụm ấy, 3 màu RGB bị tách rời nhau. nếu có chữ ỏa góc này thì cữ bị cong xuống
        Mình muốn hỏi nguyên nhân là bị làm sao ? và khắc phục thế nào ?
        Mong anh e giúp đỡ ! Cảm ơn nhiều
        Các nguyên nhân sau dẫn đến trường hợp trên:
        -Định vi Convergen bị sai
        -Máy đã bị thay cuộn lái tia(Dốc), Bị dán Nam châm để chống nhiễm từ
        -Máy bị va đập mạnh, dẫn đến dịch chuyển lưới RGB

Comment

• Nguyên văn bởi donghocat86
          Tình hình là gần đây nhà có tivi như trên,,tình trạng rất khó chịu ,lúc mở nguồn lên hình giản phần trên và co phần dưới xài lúc lâu thì hết bị giản phần trên và phần dưới vẫn co nhưng đở hơn lúc mở máy.Cũng đã từng học kỹ thuật trung cấp Lý Tự Trọng giờ không nhớ gì cả hihihih,mong các ae chỉ giáo đôi chút và chi tiết vì đã quên sạch những pan này.
          (ghi chú: lúc trước cũng lâu rồi bị hư 1 lần đang xài hoặc mở nguồn "bụp"bị lằn sáng ngang vổ vào nắp lưng lúc lên lúc ko làm tìm pan muốn chết,xử lý bị hở mạch hàn hết lại các chân cuổi cùng "ok")bài tỏ cho ae hiểu mình hơi gà nên mong các ae hiểu và giúp đở nha thank các bạn trước,tình trạng hình mình đã chụp dc...
          Bạn kiểm tra lại cái tụ 2.2uF hồi tiếp mành, hoặc tìm đọc lại các PAnN bệnh về tuyến tính mành nhé

Comment

• Nguyên văn bởi BBC-CNN Xem bài viết
            Các nguyên nhân sau dẫn đến trường hợp trên:
            -Định vi Convergen bị sai
            -Máy đã bị thay cuộn lái tia(Dốc), Bị dán Nam châm để chống nhiễm từ
            -Máy bị va đập mạnh, dẫn đến dịch chuyển lưới RGB
            Bạn chỉ rõ hơn cho mình được không
            bạn chỉ ra 3 nguyên nhân, nhưng 2 cái dưới thì mình chắc chắn là không phải vì máy nguyên bản chưa bị thay gì cả, thứ 2 là không bị va đập gì hết
            mình là thợ vườn, biết sửa chỉ đủ dùng cho nhà chứ không phải kiếm tiền, vả lại lâu lắm rồi không đụng đến TV nên kỹ năng và các máy đời mới không tiép cận được
            Mình muốn hỏi là trong dòng mới này có mạch bù méo gối không? Mà nếu bị mạch này thì phải bị cả 4 góc chứ sao lại bị chỉ có 1 góc
            các LK nhạy cảm mình đã thay thử hết rồi
            ah mà có con tụ giấy 471/2KV nối C sò với Mass bị thay nổ không đọc được thông số chính xác nên mình đoán vậy, thay thử mấy cái có trị số khác nhau nhưng vẫn không hết bệnh
            mong hồi âm sớm nhé
            cảm ơn vì đã cho ý kiến

Comment

Tình hình là gần đây nhà có tivi như trên,,tình trạng rất khó chịu ,lúc mở nguồn lên hình giản phần trên và co phần dưới xài lúc lâu thì hết bị giản phần trên và phần dưới vẫn co nhưng đở hơn lúc mở máy.Cũng đã từng học kỹ thuật trung cấp Lý Tự Trọng giờ không nhớ gì cả hihihih,mong các ae chỉ giáo đôi chút và chi tiết vì đã quên sạch những pan này.
              (ghi chú: lúc trước cũng lâu rồi bị hư 1 lần đang xài hoặc mở nguồn "bụp"bị lằn sáng ngang vổ vào nắp lưng lúc lên lúc ko làm tìm pan muốn chết,xử lý bị hở mạch hàn hết lại các chân cuổi cùng "ok")bài tỏ cho ae hiểu mình hơi gà nên mong các ae hiểu và giúp đở nha thank các bạn trước,tình trạng hình mình đã chụp dc...
              anh thay tụ lọc nguồn b+110v và thay luôn con tụ hồi tiếp dọc c305 luôn nhe!
              Attached Files
              NO NO
              NO NO

Comment

• anh em ai có pai nho tcl mo den 21k77ax ,chay ic tda11135ps nho 24c16 ,cho minh sin voi chan thanh cam on

Comment

• bạn thử lâng nguồn lên sem sao

Comment

• Nguyên văn bởi vuong80 Xem bài viết
                    anh em ai có pai nho tcl mo den 21k77ax ,chay ic tda11135ps nho 24c16 ,cho minh sin voi chan thanh cam on
                    có đây bạn thử nhé
                    Attached Files

tell : 0914058545

Comment

bạn thay tụ c320 100mf/35v thử xem

tell : 0914058545

Comment

• bạn thay thử tụ chân 22ic tổng sem .trước mình làm bệnh như vậy ,bị hỏng chở 10k tăng trị số sinh ra hiện tượng trên, hoặc chở dập mát 0,68o6m 1w dập mát bị sai hàn thêm con chở 10o6m thêm vào là ok ,vài lời gióp ý cùng bạn chúc bạn t công
                        Attached Files
                        Last edited by phuongbac50; 17-02-2012, 00:30.

Comment

tình hình là gần đây nhà có tivi như trên,,tình trạng rất khó chịu ,lúc mở nguồn lên hình giản phần trên và co phần dưới xài lúc lâu thì hết bị giản phần trên và phần dưới vẫn co nhưng đở hơn lúc mở máy.cũng đã từng học kỹ thuật trung cấp lý tự trọng giờ không nhớ gì cả hihihih,mong các ae chỉ giáo đôi chút và chi tiết vì đã quên sạch những pan này.
                          (ghi chú: Lúc trước cũng lâu rồi bị hư 1 lần đang xài hoặc mở nguồn "bụp"bị lằn sáng ngang vổ vào nắp lưng lúc lên lúc ko làm tìm pan muốn chết,xử lý bị hở mạch hàn hết lại các chân cuổi cùng "ok")bài tỏ cho ae hiểu mình hơi gà nên mong các ae hiểu và giúp đở nha thank các bạn trước,tình trạng hình mình đã chụp dc...
                          anh này chắc mua tivi mới luôn rồi ko sữa nữa!mắc công ae góp ý xong rồi bỏ chạy ko từ giả một câu nào!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
                          NO NO
                          NO NO

Comment

• em vừa nhận 1 tivi TCL, hiện tượng chạy đc khoảng 10p' tự tắt ( trước khi tắt khoảng 1s thì mành chỉ còn 1 vạch ngang giữa màn ). màn TLC phẳng 21' ic tổng dùng TDA 11135sp, ic mành dùng STV 8172A. em loay hoay 1 hồi vẫn chưa kiểm tra đc gì vì khi chạy thì tất cả hình ảnh, tiếng , nguồn, nguồn cấp mành bình thường hết. khi tự tắt máy ở chế độ tắt chờ. xin nhờ các bác giúp em với!

Comment

• Nguyên văn bởi vp_dientu Xem bài viết
                              em vừa nhận 1 tivi tcl, hiện tượng chạy đc khoảng 10p' tự tắt ( trước khi tắt khoảng 1s thì mành chỉ còn 1 vạch ngang giữa màn ). Màn tlc phẳng 21' ic tổng dùng tda 11135sp, ic mành dùng stv 8172a. Em loay hoay 1 hồi vẫn chưa kiểm tra đc gì vì khi chạy thì tất cả hình ảnh, tiếng , nguồn, nguồn cấp mành bình thường hết. Khi tự tắt máy ở chế độ tắt chờ. Xin nhờ các bác giúp em với!
                              pan này khá đặc trưng cho tcl chạy tda11135 anh cứ việc hàn lại ic mành và socket cấm dây mành là ok!
                              NO NO
                              NO NO

Comment

• Nguồn tcl sụt áp.

Mình đang gặp pan nguồn TCL 21MSA83, chạy giải mã 8899. IC nguồn CQ1265RT bị chết nguồn. Thay IC nguồn 5Q0765RT
                                mạch chạy ổn được 3 ngày thì pan tiếp. Nguồn B+ sụt tải và dao động khoảng 50v. Đã cách ly plyback và đặt tải giả. Đã kiểm tra hết phần nguồn, dò sai, thay thử IC nguồn khác vẫn không lên đủ 110. Nhờ anh em góp ý hướng tìm pan. Cám ơn nhiều !

Comment

Về tác giả

Collapse

huutai Tìm hiểu thêm về huutai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X