Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tàu ngầm quay phim (part 1)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tàu ngầm quay phim (part 1)

chào các bác! em là thành viên mới nên xin mọi người chỉ giáo. hôm nay, em xin giới thiệu cho các bác một sản phẩm mới của em. tuy đang trong quá trình hoàn thành nhưng em vẫn up lên để mọi người góp ý!
    đây là h.a tàu khi hoạn thiện toàn bộ
    Click image for larger version

Name:	2012-11-08 17.23.40.jpg
Views:	1
Size:	89.6 KB
ID:	1415028
    phần động cơ và bánh lái

Name:	2012-11-08 17.24.00.jpg
Views:	1
Size:	105.6 KB
ID:	1415030
    phần đầu tàu. có đèn led chiếu sáng và camera để ghi hình

Name:	2012-11-08 17.31.12.jpg
Views:	2
Size:	72.9 KB
ID:	1415031
    cơ chế hoạt động
    1. tàu chạy bằng nguồn dc 12v. điều khiển bằng sóng vô tuyến 700mhz.
    2. camera lấy từ chiếc bút điệp viên khoảng 5mpx.
    3. hệ thống chiếu sáng bằng 15 led 1.5v.
    4. hệ thống chìm nổi tàu rất đơn giản. tàu chìm nổi bằng cách bơm nước vào thân tàu. khi chìm mọi người đều biết. khi nổi, một động cơ nhỏ lắp trong thân tàu sẽ đẩy nước vào bình chứa thuốc muối. thuốc muối tác dụng với nước tạo ra khí. khí này được tùy chọn do mình điều khiển thoát ra thân tàu để nổi hoàn toàn hay chỉ thoát ra hai ống bên hông kết hợp với 2 cánh quạt mà nổi lờ trên mặt nước.
    5. khi tàu chìm, bộ phát sóng siêu âm và máy tính sẽ tính độ sâu rồi điều khiển cánh quạt để tránh tàu bị chạm đáy. khi tàu mất cân bằng, một bộ phận dùng 1 viên bi điều khiển 1 trong 2 cánh quạt để tàu trở lại cân bằng.
    toàn bộ mạch điện tử trong tàu đặt trong một hộp cách thủy nhằm tránh nước.
    khi quay, camera sẽ ghi hình vào một bộ nhớ mặc định là 8gb với chất lượng 320p.
    phần 4 và 5 em sẽ nói rõ hơn và có ảnh minh họa trong bài sau. em sẽ up cả video thử nghiệm tàu. mong các bác đóng góp và ủng hộ.
    Attached Files

còn đây là phần máy bơm nước Click image for larger version

Name:	2012-11-08 17.34.58.jpg
Views:	2
Size:	97.8 KB
ID:	1370024

Comment

Ủng hộ bác, bác quay video cho a e xem cái nào

Comment

ủng hộ, cái này hay nè

Comment

tks các bác. nếu tuần sau em về quê đk em sẽ up video

Comment

Cái motor bánh lái " Trần như nhộng" khi ngâm nước thế kia là hỏng rồi. Động cơ điện khi chạy mà nước vào sẽ bị hỏng dù là dùng điện 3VDC hay 220VAC...
            - Bạn nên dùng 2 motor cánh quạt đẩy mắc song song, kết hợp 2 chân vịt này tàu sẽ quay tới lui, phải trái giống như cơ cấu lái của xe bánh xích, xe tăng...
            - Hiệu suất điện phân để ra khí rất thấp, nên dùng bình khí nén loại nhỏ ( thậm chí là có thể dùng hộp quẹt gas) để giải phóng khí. sẽ hiệu quả hơn
            - Bảo trì, sửa chữa máy công nghiệp
            - Thiết kế, chế tạo board mạch điện tử
            - Mua bán, sửa chữa thiết bị test: Oscilloscope; Spectrum Analyzer...
            - Dt: 0985205886 -

Comment

ủng hộ bạn - chúc sớm hoàn thiện
              điều khiển bằng RF- dùng antena dây thả hay gắn phao ngoài vậy ?
              motor chân vịt nhúng thẳng vào nước ko vỏ bọc !!!
              dùng phản ứng hóa học tính số mol khí thoát - cân bằng khối lượng trước và sau phản ứng - nhiệt độ tỏa ra khi phản ứng - khí thoát qua khoang điều áp ... nghe hơi bị cao siêu
              phần cân bằng dùng viên bi trượt trong ống theo hướng nghiêng để chạm vào 2 contact đk quạt thấy ko ổn !!! người ta dùng 3-axis gyro ic bạn àh
              - phần lớn AUV có thiết kế hình ống nhưng với AUV mà DIY thường chọn dạng 2 ống song song để cho dễ tính toán cân bằng
              Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Bút điệp viên là cái j nhể????????????

Comment

Nguyên văn bởi bangnp Xem bài viết
                  Bút điệp viên là cái j nhể????????????
                  Tương tự bút ám sát bạn à

Dùng được cái bộ này là khỏi chê, cá không đuổi kịp luôn EDF 70mm Ducted Fan + Motor 3000KV | Luanairmodels

Tiện cho mình hỏi ở TP.HCM chỗ nào bán motor chân vịt thế (motor nhúng nước đc ấy)

Comment

về phần bác "voicoi365" em xin cám ơn bác đóng góp. phần chân vịt em đã làm nó kín nước toàn bộ rồi. còn phần nối em đã dùng keo nến để bịt nên k lo nước vào.
                    em xin tks bác "tay mơ" tks bác đã chỉ giáo. phần dùng p.ư em sẽ nói trong phần sau. còn cái 3-axis gyro ic em xin tiếp thu và cải tiến.
                    bác "bangnp" ạ. bút điệp viên là bút có gắn camera nhỏ ở đầu bút để ghi hình or chụp ảnh mà hồi thi cấp 3 đã có hs dùng quay giám thị ném phao òy đó

Comment

Nguyên văn bởi dakura_97 Xem bài viết
                      về phần bác "voicoi365" em xin cám ơn bác đóng góp. phần chân vịt em đã làm nó kín nước toàn bộ rồi. còn phần nối em đã dùng keo nến để bịt nên k lo nước vào.
                      em xin tks bác "tay mơ" tks bác đã chỉ giáo. phần dùng p.ư em sẽ nói trong phần sau. còn cái 3-axis gyro ic em xin tiếp thu và cải tiến.
                      bác "bangnp" ạ. bút điệp viên là bút có gắn camera nhỏ ở đầu bút để ghi hình or chụp ảnh mà hồi thi cấp 3 đã có hs dùng quay giám thị ném phao òy đó
                      Cái camera kết hợp với bộ truyền hình ảnh từ xa thì tuyệt

Comment

Lão năm nay đã 70 rồi mà vẩn thích chơi... đồ chơi điện tử. Rất ủng hộ dakura_97. Nếu có ý đĩnh kinh doanh... bác khong co ý kiến. Còn ...ham chơi mà học thì bác góp ý : Cứ mạnh dạn phân tích từng phần thật rò ràng để anh em hoc hỏi và góp ý. Cháu thiếu gì, cần gì, cứ việc la lên, bác tin là anh em sẻ cùng chia sẻ ủng hộ cháu. trong đó có cả bác. Một khi mô hình tuong đối hoàn chỉnh má có những thằng đạo tặc chóp lấy để sản xuất kinh doanh _ khong có sừ đồng ý của cháu_..bác cháu chúng ta sẻ kiên nó ra tòa án quốc tế ( Quốc nội khong xử đâu )... OK ? Cháu cho Email và số ĐT của cháu lên diễn dàn. Ai tìm hiểu " chuong trinh chế tao. táu ngầm " cháu tuyệt đối khong trả lời qua email mà chỉ trả lời trên diển đàn. Tại sao ? Vì những gì cháu phân tích trên diền đàn.... đó là bằng chứng bàn quyền cùa cháu.Thân.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
                          Tương tự bút ám sát bạn à

Dùng được cái bộ này là khỏi chê, cá không đuổi kịp luôn EDF 70mm Ducted Fan + Motor 3000KV | Luanairmodels

Tiện cho mình hỏi ở TP.HCM chỗ nào bán motor chân vịt thế (motor nhúng nước đc ấy)
                          hình như bạn không chơi mô hình, nên không biết đó là động cơ chuyên dụng cho máy bay cánh bằng loại mô hình scale, không chạy được dưới nước nha
                          không có động cơ chạy dưới nước , chỉ chống thấm nước tốt thôi, mình vẫn đau đầu cái vấn đề này
                          p/s: chủ thớt, nếu chuyên nghiệp hơn thì bác làm hệ thống lái bằng servo, mô tơ 3 pha
                          còn phần bơm nước thì dùng cái kim tiêm loại lớn để bơm, mua con ốc dài cỡ gần 10 phân( không biết có không ), và cái đai ốc, đai ốc cố định, cho con ốc qua đai ốc, khi ốc xoay sẽ dài ra hoặc ngắn lại, 1 đầu nối vào piston của kim tim, đầu kia gắn vào mô tơ
                          phần quay phim thì bạn nên làm đầu bằng mika trong, và hệ thống thu phát video từ xa
                          nếu chuyên nghiệp thế thì tốn cỡ 5tr
                          SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi dakura_97 Xem bài viết
                            chào các bác! em là thành viên mới nên xin mọi người chỉ giáo. hôm nay, em xin giới thiệu cho các bác một sản phẩm mới của em. tuy đang trong quá trình hoàn thành nhưng em vẫn up lên để mọi người góp ý!
                            đây là h.a tàu khi hoạn thiện toàn bộ
                            [ATTACH=CONFIG]55210[/ATTACH]
                            phần động cơ và bánh lái
                            [ATTACH=CONFIG]55212[/ATTACH]
                            phần đầu tàu. có đèn led chiếu sáng và camera để ghi hình
                            [ATTACH=CONFIG]55213[/ATTACH]
                            cơ chế hoạt động
                            1. tàu chạy bằng nguồn dc 12v. điều khiển bằng sóng vô tuyến 700mhz.
                            2. camera lấy từ chiếc bút điệp viên khoảng 5mpx.
                            3. hệ thống chiếu sáng bằng 15 led 1.5v.
                            4. hệ thống chìm nổi tàu rất đơn giản. tàu chìm nổi bằng cách bơm nước vào thân tàu. khi chìm mọi người đều biết. khi nổi, một động cơ nhỏ lắp trong thân tàu sẽ đẩy nước vào bình chứa thuốc muối. thuốc muối tác dụng với nước tạo ra khí. khí này được tùy chọn do mình điều khiển thoát ra thân tàu để nổi hoàn toàn hay chỉ thoát ra hai ống bên hông kết hợp với 2 cánh quạt mà nổi lờ trên mặt nước.
                            5. khi tàu chìm, bộ phát sóng siêu âm và máy tính sẽ tính độ sâu rồi điều khiển cánh quạt để tránh tàu bị chạm đáy. khi tàu mất cân bằng, một bộ phận dùng 1 viên bi điều khiển 1 trong 2 cánh quạt để tàu trở lại cân bằng.
                            toàn bộ mạch điện tử trong tàu đặt trong một hộp cách thủy nhằm tránh nước.
                            khi quay, camera sẽ ghi hình vào một bộ nhớ mặc định là 8gb với chất lượng 320p.
                            phần 4 và 5 em sẽ nói rõ hơn và có ảnh minh họa trong bài sau. em sẽ up cả video thử nghiệm tàu. mong các bác đóng góp và ủng hộ.
                            ý tưởng của bạn rất hay và sáng tạo. Tuy nhiên mình góp ý như thế này
                            -Các thiết bị điện tử như camera... bạn nên đặt trong lồng kính chống nước
                            - Bộ phận chìm nổi của tàu bạn có thể dùng 1 motor cánh quạt đặt đứng như cánh quạt máy bay trực thăng (có thể quay 2 chiều: chiều thuần để nổi, chiều ngược để lặn) và có thể chỉnh tốc được để lặn sâu hay lặn vừa..
                            - Bạn tham khảo ở đây:http://www.freshnessmag.com/2012/07/...erwater-robot/
                            Cả thế giới đều nằm trong cuốn "Tự điển" do đó tôi rất thích điện tử

Comment

Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
                              hình như bạn không chơi mô hình, nên không biết đó là động cơ chuyên dụng cho máy bay cánh bằng loại mô hình scale, không chạy được dưới nước nha
                              không có động cơ chạy dưới nước , chỉ chống thấm nước tốt thôi, mình vẫn đau đầu cái vấn đề này
                              p/s: chủ thớt, nếu chuyên nghiệp hơn thì bác làm hệ thống lái bằng servo, mô tơ 3 pha
                              còn phần bơm nước thì dùng cái kim tiêm loại lớn để bơm, mua con ốc dài cỡ gần 10 phân( không biết có không ), và cái đai ốc, đai ốc cố định, cho con ốc qua đai ốc, khi ốc xoay sẽ dài ra hoặc ngắn lại, 1 đầu nối vào piston của kim tim, đầu kia gắn vào mô tơ
                              phần quay phim thì bạn nên làm đầu bằng mika trong, và hệ thống thu phát video từ xa
                              nếu chuyên nghiệp thế thì tốn cỡ 5tr
                              Mới tìm hiểu trên mạng và nghe bên dân RC nói dùng motor Brushless gì đó

Tìm thêm đc cái này, cái motor bình thường nó để dưới nước chạy vù vù luôn
                              little DC motor under water - YouTube

Đây là video robot lặn dưới nước made in Việt Nam. Đây là đồ án tốt nghiệp của 3 anh sinh viên 3 năm về trước
                              ROV-01 - YouTube

Comment

Về tác giả

Collapse

dakura_97 Tìm hiểu thêm về dakura_97

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X